ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องเลนส์ขึ้นราครับ  (อ่าน 1116 ครั้ง)

cutta

• Member
  • **
บังเอิญว่าเก็บเลนส์มือหมุนไว้ในตู้กันชื้นครับ แล้วผมก็ซื้อเลนส์zeissมาใหม่เอามาเก็บไว้ด้วยกัน วันนี้เอาเลนส์zeissออกมาใช้เลยหยิบเลนส์มือหมุนที่มีออกมาส่องดูแล้วปรากฏว่าขึ้นราเล็กๆทุกตัวเลย :emo1_0014: อยากทราบว่าเลนส์zeissจะขึ้ราตามไม๊ครับ แต่เท่าที่ส่องดูตอนนี้ยังไม่มีรานะครับ แล้วผมยังเก็บไว้ในตู้รวมกับเลนส์ที่ขึ้นราได้ไม๊ครับ หรือควรจะแยกเก็บครับ แล้วตัวกล้องควรจะแยกเก็บด้วยไม๊คนับ ปรกติเก็บรวมกันครับ ขอบคุณมากครับ

sumitp

• *
  • จุดหมายอยู่ไกล ให้ไปอย่างช้า
Re: ขอความรู้เรื่องเลนส์ขึ้นราครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มี.ค. 2019, 09:17 am »
ควรแยกเก็บครับ และควรหาตู้กันชื้นมาเก็บเลนส์ครับ เลนส์ที่มีราส่งล้างได้ครับ เลนส์ไม่ควรเก็บในที่อับอากาศ เช่นในกระเป๋ากล้อง แต่ควรเก็บในที่ที่อากาศถ่ายเทสะดวก หรือไม่ก็ควรเก็บในที่ที่มีการควบคุมความชื้นในอากาศ เช่น ตู้ หรือกล่อง ที่คุมความชื้นครับ เดี๋ยวนี้ตู้ราคาไม่แพงเลย ลองหามาดูครับ
ก้าวเล็กๆแต่ไม่ลดละ สักวันย่อมถึงจุดหมาย

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.076 วินาที กับ 23 คำสั่ง