ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาการบริการซ่อมของโซนี่ไทยครับ  (อ่าน 32 ครั้ง)

joejoetaro

• Member
  • **
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมมีปัญหาการซ่อมของศูนย์ซ่อมโซนี่ครับ

เนื่องจากผมนำเลนส์เก่าเม้าส์ A 2 ตัว คือ 50 1.8 กับ 16-80 CZ
เข้าศูนย์ซ่อมโซนี่โดยส่งที่สาขาพารากอน ในวันที่ 6 พย. 61 มีทั้งหมด 2 ใบงาน
เนื่องจากผมนำมาตรวจเช็คแล้วสงสัยว่าอาจจะมีราขึ้น
โดยแจ้งให้เจ้าหน้าที่ทราบว่าให้แจ้งราคาผมก่อนซ่อมด้วย

ในวันที่ 7 พย. 61 ช่วงบ่ายเจ้าหน้าที่จากศูนย์ซ่อมโซนี่โทรมาหาผม
แจ้งผมว่าใบงานเลขที่ J80140154
ช่างได้ตรวจเช็คเลนส์ตัว 50 1.8 แล้ว ไม่พบว่ามีรา
อันที่เห็นเป็นฝุ่นอยู่ภายในมีค่อนข้างเยอะ ต้องทำความสะอาดโดยถอดล้าง มีค่าใช้จ่าย 535 บาท
ผมโอเคให้ช่างแกะเลนส์ดำเนินการทำความสะอาดได้เลย

ส่วนใบงาน J80140150 เลนส์ 16-80CZ ไม่มีการแจ้งอะไรผมเลย

ต่อมาวันที่ 9 พย. 61 ผมได้รับ SMS ให้เข้ามาเอาเลนส์ทั้งสองตัว
โดยตัว 16-80CZ มีค่าบริการ 107 บาท
ผมจึงโทรถามศูนย์บริการว่าทำไมไม่มีการซ่อม
ทางศูนย์บริการแจ้งว่าช่างตรวจเช็คแล้วไม่พบว่ามีราเช่นกัน
มีเพียงลายนิ้วมือตรงเลนส์ท้าย ได้เช็ดให้แล้ว จึงส่งสินค้าคืนผม
ส่วนตัว 50 1.8 ก็ได้แจ้งเหมือนตอนที่คุยกันครั้งแรกว่าแกะทำความสะอาดให้
ช่วงเย็นผมจึงไปรับของคืนที่สาขาพารากอน

เลนส์ 16-80CZ ช่างได้ขัดทำความสะอาดภายนอกเรียบร้อยมาก
กลับมาเหมือนใหม่ ผมพอใจมาก จึงรับเลนส์คืนพร้อมจ่ายค่าบริการ 107 บาท

ทีนี้ปัญหาอยู่ตรง เลนส์ 50 1.8
ผมตรวจเช็คแล้ว สภาพภายนอกเหมือนเดิมกับตอนที่ส่งไปในวันที่ 6
คือไม่มีการทำความสะอาดเหมือนตัว 16-80CZ
ผมได้ตรวจเช็คเลนส์โดยใช้ไฟฉายส่องต่อหน้าเจ้าหน้าที่
พบว่าภายในยังเหมือนเดิม คือยังสกปรกอยู่ ยังเห็นฝุ่นภายในเหมือนตอนส่งไป
เพิ่มเติมคือเหมือนเลนส์เป็นรอยถูกเช็ด แถมเช็ดไม่สะอาดอีก
ซึ่งผมได้แจ้งเจ้าหน้าที่ว่าผมขอส่งคืนช่างให้ไปทำมาใหม่
เนื่องจากผมไม่เชื่อว่ามีการทำความสะอาดจริง
เพราะสภาพภายในยังเหมือนเดิมกับตอนส่งไปและมีรอยเพิ่มอีกต่างหาก

คือผมอยากทราบว่าใบงานสองใบนี้
ช่างที่ทำคนเดียวกันหรือไม่
ถ้าเป็นคนละคนแสดงว่าความใส่ใจและฝีมือคนละเรื่องเลย
และตัว 50 1.8 เป็นไปได้ไหมครับว่าช่างลืมล้างให้ผม ส่งคืนมาทั้งอย่างนั้น
ใบงาน J80140150 ช่างที่ทำให้ ทำให้เรียบร้อยมาก
ใบงาน J80140154 เหมือนไม่ได้ล้างให้ตามที่แจ้ง

เคสแบบนี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ
ช่างบอกแกะล้าง ผมตรวจแล้วเหมือนไม่ล้าง
เพราะสภาพเหมือนเดิมก่อนส่งไป แถมทำรอยผมเพิ่มอีก

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.077 วินาที กับ 23 คำสั่ง