ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดใช้ sony a77 แนะนำผมหน่อยครับ ภาพฟุ้ง ไม่คม  (อ่าน 295 ครั้ง)

Artisthai

• Member
  • **
sony a77  เลนส์ sigma 18 - 250 dc hsm   ถ่ายภาพออกมาไม่คม ฟุ้งๆ  แม้ iso 200  400 F5.6 ขึ้น   แสงกลางวัน ไม่มืด  เลนส์ตัวเดียวกันใช้กับ sony a57  ภาพใสกว่า ไฟล์ภาพดีกว่าแลดูคมกว่า
มันเป็นที่อะไรครับ  sony a77 เฟิร์มแวร์  1.07 ครับตอนนี้   ถ้าเป็นที่เฟิร์มแวร์ มันจะสามารถดาวน์เกรดลงมาได้มั้ย

fresh_58

• Member
  • **
ฟุ้งยังไงครับ  น้าลองอัพรูปดูหน่อยครับ ปกติ 77 ให้ภาพคมชัดมาก ไฮเดฟ ตัวแรกตัวจริงเลย ก่อนที่ค่ายอื่นจะตามมา แล้วยังแชร์ไปให้ nex7 ด้วย 

แต่ iso ยิ้งสูงภาพยิ่งเบลอเพราะ NR จะไปลดน๊อซลงแล้วส่งผลถึงภาพด้วย

ควรถ่ายที่ 50 - 200  แล้วที่ 200 - 400 เอาไปเทียบกับ 57 ไม่ได้ครับ ตัวนั้น 16 Mb น๊อซดีกว่า 77 ที่ขนาดไฟล์ 24 Mb

พื้นที่ของโฟโตไดโอดต่อเซลมันเล็กกว่า เวลาไบแอสกระแสร์สูง ตัวไดโอดจะร้อนกว่า

มีอีกจุดคือดูฟิล์ม มันเปื้อนหรือเป็นฝ้าหรือไม่ครับ ตัวนี้แหละที่โซนี่โดนโจมตีจากฝรั่งบ่อยๆ ค่ายอื่นไม่มีใครเอาฟิล์มไปขวางทางแสงกัน

Artisthai

• Member
  • **
รูป  iso200  1/250s f6.3  ระยะ 135มม  โฟกัสแบบจุดเดียวไปที่องค์พระ

เคยใช้เลนส์ตัวนี้กับ a57  ระยะ 200 -250 ยังคมชัดกว่านี้ครับ  โฟกัสไวกว่าด้วย  a77 ดูวืดๆ จับไม่ค่อยติด หรือผมต้องปรับจูนอะไรกับ a77 และเลนส์

fresh_58

• Member
  • **
จริงๆ ผมสงสัยเลนส์มากกว่า แต่น้าบอกใช้กับ 57 ดีกว่านี้เลยตัดไป

จากรูปดูคอนทราสต่ำ ติดโอเวอร์นิดนึง ธรรมชาติกล้องโซนี่ถ้าวัดแสงพอดีตามกล้อง ภาพจะมืด คอนทราสสูง สีสด (ยกเว้นคนถ่ายตั้งให้สว่าง)

ดูเหมือนใช้พิคเจอร์สไตร์อะไรบางอย่างเพื่อให้ภาพดูสว่าง กดคอนทราสลง และลดความคม (คล้ายใช้พรอตเทตโหมด)

น้าลองรีเซ็ตกล้องใหม่ดูครับ

แล้วที่น้าบอกโฟกัสช้า วืดวาด งั้นดูที่ฟิล์มทรานลูเซนเลยครับ มันเปื้อนรึป่าว เพราะตัวนี้จะสะท้อนแสงขึ้นไป af sensor

ถ้ามันสะท้อนแสงได้น้อย ก็จะโฟกัสยากขึ้น และแน่นอนส่งผลต่อภาพแน่นอน ถ้าฟิล์มสกปรกจะเกิดแฟร์แน่นอนเวลาถ่ายที่สว่างมากๆ

ผมบอกได้เลยครับ ถ้ากล้องปกติ ไม่ว่าตัวไหนก็โฟกัสเร็วไม่หนีกันครับ คือมันใช้ระบบเดียวกัน ชุดมอเตอร์จะอยู่ฝั่งซ้ายของเมาท์เลนส์

แต่ถ้าฟิล์มไม่สกปรก ลองหาเลนส์ตัวอื่นมาลองบ้างครับ

แต่ผมเคยเจอเลนส์ตัวนึง ม่านรูรับแสงที่เลนส์ค้างไม่ขยับตามที่กล้องสั่ง อาการคือ ตอนใส่เลนส์เขี้ยวที่กล้องจะดันเขี้ยวม่านรูรับแสงของเลนส์

ให้เปิดสุด ถ้ามันค้าง กรณีเปิดกว้างสุดจะไม่มีผล แต่ถ้าลดรูรับแสงลง (เช่นกรณีนี้ใช้ f6.3) เวลาเราวัดแสง กล้องมันคำนวณค่าแสงและคำนวณสปีดชัตเตอร์

ให้สัมพันธ์กับรูรับแสงที่ตั้งไว้ล่วงหน้าแล้ว พอเรากดชัตเตอร์ กล้องจะปิดรูรับแสงลงไปยังตำแหน่งที่เราตั้งไว้ แต่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริงคือ

เขี้ยวรูรับแสงในเลนส์ไม่ลดตาม เปิดค้าง ผลคือภาพจะโอเวอร์  อีกกรณีคือ ม่านรูรับแสงไม่ค้างแต่ปิดช้า แบบนี้ก็จะมีอาการเหมือนค้างเช่นกัน

ค่อยๆ หาสาเหตุก่อนครับ

fresh_58

• Member
  • **
เพิ่มเติมครับ เล่าให้ฟัง (อ่าน)

ผมเคยได้ tokina 20-35 ตอนได้มาครั้งแรกผิดหวังมากๆ มันไม่คมเลย ต้องถ่ายที่ f8 ตลอด

จนผมสงสัยเลยวัดโฟกัสดู ค่อยๆ ปรับไฟน์จูนนิ่ง สุดท้ายชดเชยที่ +8 (เยอะนะครับ) ภาพถึงกลับมาชัดตามปกติของเลนส์

ลดรูรับแสงลง 2/3 สต๊อป ยังพอคมอยู่

Artisthai

• Member
  • **
เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมมาอัพเดทอาการที่แนะนำให้เช็คอีกรอบนะครับผม  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ   :emo1_0007:

Artisthai

• Member
  • **
ฟิล์มทรานลูเซน  อาจะเป็นตัวนี้ แต่ถ้าใช่ขึ้นมาจะเปลี่ยนยังไงครับเนี่ย อะไหล่จะมีมั้ยนะ  :emo1_0014:

Artisthai

• Member
  • **
พบสาเหตุแล้วครับ ... " ฟิล์มทรานลูเซน "   ตัวนี้เลย  ผมยกตัวเก่าออก แล้วเอาของ a57 มาใส่  ทีนี้หน้ามือหลังมือเลย โฟกัสไว รับแสงดี  iso เดียวกัน แต่น๊อยไม่เยอ่ะเท่าของเก่า ภาพไม่ฟุ้ง    :emo1_0014:   

ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ในเมื่อของ a77 มันก็ไม่ได้เลอ่ะนะครับ เพียงแต่เหมือนสีเข้มกว่าหน่อยๆ   แบบนี้ผมจะหาอะไหล่เพิ่มได้จากที่ไหนหละเนี่ย  ส่งเข้าศูนย์ จะมีมั้ย แพงแค่ไหน

NoO

• Member
  • **
  • A 550 and tools
อะไรคือฟิล์ม Translucent ครับ ใช่ตัวกระจกใสที่กั้นรึเปล่า ?

SONY : A-550, A-77 // NEX-F3, NEX-5T
SAL : 16-50 SSM, 18-135 SAM, 18-55 SAM, 55-200 no SAM
SEL : 18-55 OSS, 16-50PZ CANON to NEX / NIKON to NEX / A-Mount to NEX (EF 50-1.8 / Ai-S 50-1.2)

NoO

• Member
  • **
ถ้าใช่ก็ลองดูราคาคร่าวๆ ที่นี่ครับ (แต่ส่วนใหญ่มันไม่พังง่ายๆ นะ)

https://www.ebay.com/itm/Repair-Parts-For-Sony-SLT-A77-A77-Translucent-Reflective-Reflector-Mirror-New-/161994445874

วิธีเปลี่ยน

https://www.youtube.com/watch?v=lQ_kHQV414E
SONY : A-550, A-77 // NEX-F3, NEX-5T
SAL : 16-50 SSM, 18-135 SAM, 18-55 SAM, 55-200 no SAM
SEL : 18-55 OSS, 16-50PZ CANON to NEX / NIKON to NEX / A-Mount to NEX (EF 50-1.8 / Ai-S 50-1.2)

Artisthai

• Member
  • **
ถ้าใช่ก็ลองดูราคาคร่าวๆ ที่นี่ครับ (แต่ส่วนใหญ่มันไม่พังง่ายๆ นะ)

https://www.ebay.com/itm/Repair-Parts-For-Sony-SLT-A77-A77-Translucent-Reflective-Reflector-Mirror-New-/161994445874

วิธีเปลี่ยน

https://www.youtube.com/watch?v=lQ_kHQV414E

รวมส่ง 1500 กว่าๆใช่มั้ยครับท่าน

NoO

• Member
  • **
ใช่ครับ แต่มันจะมีค่าแลกเงินของ Paypal ด้วย ตกแล้วประมาณ US ละ 1.5 บาท (แบบจ่ายไม่ผ่าน PP ก็มี แต่ก็เจอค่าแลกประมาณ US ละ 1.2 บาทอยู่ดี)
ซึ่งถ้าจ่ายผ่าน PP จะได้รับความคุ้มครองเรื่องคืนเงินง่ายกว่า กรณีเจอของแตกหักเสียหาย, ของไม่ถึง, ส่งมาผิดรุ่น
แต่เท่าที่รู้ใน Aliexpress ก็มีนะครับ ลองเทียบราคาดู สมัครง่ายกว่ามากๆ ด้วย  :emo1_0006:
.
.
ว่าแต่มันเสียแน่หรือครับ อย่างที่ผมบอก มันเป็นแค่กระจกใสธรรมดาเองนะ
  :emo1_0001:

Artisthai

• Member
  • **
ใช่ครับ แต่มันจะมีค่าแลกเงินของ Paypal ด้วย ตกแล้วประมาณ US ละ 1.5 บาท (แบบจ่ายไม่ผ่าน PP ก็มี แต่ก็เจอค่าแลกประมาณ US ละ 1.2 บาทอยู่ดี)
ซึ่งถ้าจ่ายผ่าน PP จะได้รับความคุ้มครองเรื่องคืนเงินง่ายกว่า กรณีเจอของแตกหักเสียหาย, ของไม่ถึง, ส่งมาผิดรุ่น
แต่เท่าที่รู้ใน Aliexpress ก็มีนะครับ ลองเทียบราคาดู สมัครง่ายกว่ามากๆ ด้วย  :emo1_0006:
.
.
ว่าแต่มันเสียแน่หรือครับ อย่างที่ผมบอก มันเป็นแค่กระจกใสธรรมดาเองนะ
  :emo1_0001:

แน่ๆครับ อาการต่างกันมากๆ  สลับกับของ a57 อาการคนละเรื่อง อย่างที่บอกข้างต้นว่า เลนส์ตัวเดียวกัน ใช้กับ a57 โฟกัสเร็วคมกว่านี้  พอเอากระจก a57 สลับกับ a77 อาการมันสลับกันเลยกลายเป็น a57 เน่า    เลยคิดว่าใช่แน่ๆ  เหมือนน้าข้างบนที่ทักไว้    :emo1_0014:

fresh_58

• Member
  • **
ระวังซื้อจากเน็ต ดูให้ดีครับ เพราะมีของเทียม  และมีผลอย่างมากกกกก

ตัวนี้ทั้งสะท้อนแสงให้ af sensor และให้แสงทะลุผ่านไปยังเซนเซอร์รับภาพ ฟิล์มต้องดีจริงๆ

ทั้งตัว 77 และ 57 ใช้ฟิล์มเวอร์ชั่น 2 แต่ผมก็ไม่รู้ว่าปรับปรุงอะไรบ้าง

แนะนำเอาไปศูนย์ที่อาคารกรมดิษฐ์ ดีกว่าครับ ไม่น่าแพงมาก

ของผมเคยมีฝุ่นเกาะ เป่าไม่ออก เลยเอาไมโครไฟเบอร์ชุบน้ำยาล้างเลนส์เช็ดค่อยๆ ...ไปเลย!... มันจะเป็นคราบ เผลอใช้แรงนิดนึง ฟิล์มย่นเลย

โดยปกติมันก็ไม่ 100% อยู่แล้วยังมีจุดอ่อนที่การบำรุงรักษาอีก การทำงานก็คือ mirror less ใช้ af sensor เพิ่ม ซึ่งผมไม่ชอบหลัก

การทำงานของมัน ดังนั้นผมจึงหันหลังให้ dslt ไปเลย ตอนแรกอยากหา 57 เป็นกล้องสำรอง แต่ตอนนี้ขอเลือก 580

เมื่อก่อนยังอยากให้ผลิต a910 คือเอา a99 มาเป็นฐานแล้วผลิตรุ่นใหม่ของ a900  แต่ตอนนี้เลิกหวังไปเลย เพราะ a mount โละแล้ว

a99II a77II  a68  ขายได้เท่าไหร่ เลนส์ก็มีแต่เทพๆ แพงมาก (ดูแล้วเพื่อสร้างแบนด์อิมเมจ) เลนส์กลางๆ คุณภาพผมว่ามันไม่สนใจ

เลนส์ประจำกล้องเห็นมีตัวเดียว 28 75 ให้เลือกผมเลือกแทมรอนดีกว่า ที่เหลือไม่ผ่าน  เห็นมุ่งเน้นแต่ dt 

ทั้งกล้องทั้งเลนส์ปัจจุบัน ขายได้น้อยกว่าน้อย ดูแล้วเค้าไม่ผลิต a mount เพื่อให้ดึงยอดกำไรจาก

e mount ลงมาแน่  ท่านที่ไม่คิดมากและรัก dslt ถือเป็นโอกาสดีเพราะอุปกรณ์มือ 2 จะถูกลง แต่สำหรับผมร้องไห้หนักมาก

อยากย้ายค่ายแต่ของที่มีไม่มีคนอยากได้เลย ใน ebay ขายกันเต็ม แต่ดูๆ แล้วขายกันเกินเดือนยังไม่ออกเลย

ขออนุญาตระบาย  :emo1_0014:

Artisthai

• Member
  • **
sony  a mount หมดอนาคต  สงสัยต้องย้ายค่ายไปซบพวก Nikon D7xxx ซะแล้วมั้งครับเนี่ย  D7200  ราคามือสอง สภาพสวยๆงามๆ ก็น่าสนใจมากๆ 

fresh_58

• Member
  • **
ขออนุญาตนะครับ ขออนุญาตนอกค่ายนิดนึง

จริงๆ แค่ d5500 ก็น่าสนใจมากๆ เอารายละเอียดภาพมาก่อน ค่อยมารีทัชทีหลัง ให้ไฟล์ดีไว้ก่อน ตัวนี้น๊อซดีด้วย

แต่ที่เหนือกว่าทำให้เสริมความน่าสนใจคือ คิท 18-55 af p vr + 70-300 af p vr ไม่ต้องจ่ายแพง แค่นี้ผมว่าพอเพียงเลย

เลนส์ชุดนี้ผมว่าเหนือๆ ระดับราคาเลนส์คิท เสริม 35 f1.8g dx อีกตัวจบเลย (หันมองกลับมา ยังหาคุณภาพแบบนี้ ราคานี้ไม่เจอ)

แล้วหา sigma 10-20 เสริมไวด์ทีหลังก็ได้ อยากได้สีมินอลต้า ใน light room ดึง hue แดง ไปทางเหลือง +2  น้ำเงิน มาทางม่วง +1

คุยเล่นๆ เพ้อๆ ไป :emo1_0001:

Artisthai

• Member
  • **
ขออนุญาตนะครับ ขออนุญาตนอกค่ายนิดนึง

จริงๆ แค่ d5500 ก็น่าสนใจมากๆ เอารายละเอียดภาพมาก่อน ค่อยมารีทัชทีหลัง ให้ไฟล์ดีไว้ก่อน ตัวนี้น๊อซดีด้วย

แต่ที่เหนือกว่าทำให้เสริมความน่าสนใจคือ คิท 18-55 af p vr + 70-300 af p vr ไม่ต้องจ่ายแพง แค่นี้ผมว่าพอเพียงเลย

เลนส์ชุดนี้ผมว่าเหนือๆ ระดับราคาเลนส์คิท เสริม 35 f1.8g dx อีกตัวจบเลย (หันมองกลับมา ยังหาคุณภาพแบบนี้ ราคานี้ไม่เจอ)

แล้วหา sigma 10-20 เสริมไวด์ทีหลังก็ได้ อยากได้สีมินอลต้า ใน light room ดึง hue แดง ไปทางเหลือง +2  น้ำเงิน มาทางม่วง +1

คุยเล่นๆ เพ้อๆ ไป :emo1_0001:

ก็น่าสนใจไม่น้อยครับ  ราคาเลนส์มือสอง Nikon ไม่แพงและหาง่ายมากๆ  เดี๋ยวอาจจะหาจับซักรุ่น ถ้าชอบค่อยขาย a77 ออกไปครับ หรือเก้บไว้ทั้งสองชุดขำๆ  :emo1_0071:

Artisthai

• Member
  • **
สอบถามทางศูนย์ Sony  แล้วครับ ...... แพงโครตๆแค่กระจกนิดเดียว  ราคา 950 บาท + ค่าแรงช่าง 900 - 1800 + ภาษี 7%  เบ็ดเสร็จร่วม 3000 โดยประมาณ ราคาครึ่งนึงของ Body Sony A57 มือสองสวยๆ ทั้งตัวรวมอุปกรณ์   :emo1_0014:   

แพงบรรลัยเลยค่าแรงช่างเนี่ย  แค่ใส่กระจกไม่ถึง 1 นาที  แบบนี้เสี่ยงกับสั่งของทางอีเบย์ น่าจะคุ้มกว่า

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.174 วินาที กับ 23 คำสั่ง