ผู้เขียน หัวข้อ: sony dslt will die.  (อ่าน 285 ครั้ง)

อุเบกขา เขมพรรษ

• *
sony dslt will die.
« เมื่อ: 16 ก.ย. 2018, 03:23 pm »
   อยากทราบว่า Sonyจะไม่สนับสนุน dslt ต่อไปอีกใช่ไหมครับ   ไม่มีการออกรุ่นใหม่ แล้วก็ปล่อยให้มันตายไป  ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ

fresh_58

• Member
  • **
Re: sony dslt will die.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.ย. 2018, 08:45 pm »
สิ่งที่ตายไปแล้วคือ dslr ประวัติศาตร์อันยาวนานของ minolta สู่แนวคิดของโซนี่ (ลองสังเกตุสีของ axxx จะต่างจาก axx

จากแดงเหลืองเป็นแดงสด คล้ายสีของค่ายอื่นๆ) เข้าสู่ dslt ปัญหาคือ เนื้อแท้มันต่างกันยังไงระหว่าง dslt กับ mirrorless

นอกจากเรื่องเลนส์ เลนส์เมาท์เอมันน้อยอยู่แล้ว (เฉพาะโซนี่) ถ้ายังฝืนผลิตต่อขาดทุนบานแน่ ไม่สู้ผลิตเลนส์เมาท์อีดีกว่า

นอกจากนี้ dslt ต้องมีฟิลมสะท้อนแสงกับต้องมี af sensor ยุ่งยาก เอามันออกซะ มันก็คือ mirrorless นั่นเอง

แน่นอนครับ dslt ตายแน่นอน  ถามคนใช้โซนี่ซิครับ จำนวนไม่น้อยเลยที่ไม่รู้จัก dslt ที่มาโซนี่เพราะ mirrorless

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ก.ย. 2018, 09:51 pm »
ผมถามไปทั้งๆที่พอจะรู้คำตอบ  แต่เปนเพราะว่าผมเพิ่งมาจับโซนี่  เพราะผมชอบ สีสรรของ lens  Minolta .ในยุคกล้อง film   ก่อนหน้าผมอยู่กับหนอน    แล้วผมก็เซ็งที่มันชอบกั๊ก เทคโนโลยี่  ลองfuji  ลองpentax  และนี่คือการลอง  Sony แต่ต้องขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ       จากคนยุคกล้อง  filmครับ

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ก.ย. 2018, 10:35 pm »
ถ้าชอบสีมินอลต้า แนะนำให้เล่นบอดี้รุ่น axxx (ตัวเลข 3 หลัก จะเป็น dslr) ถ้ารุ่น axx มันคือตัวเดียวกับ nex ที่ใส่ฟิล์มสะท้อนแสงกับ af sensor เพิ่ม

เพื่อให้สามารถใช้เฟสดีเทคได้ แต่พอรุ่นใหม่ๆ สามารถใช้เฟสดีเทคได้จากเซนเซอร์หลักแล้ว dslt ก็หมดความหมาย

สำหรับเลนส์รู้สึกว่า 28-105 จะขึ้นชื่อมากเรื่องสีหวาน

สำหรับผม (คนในอยากออก) เริ่มเบื่อ ไม่ใช่ไม่ดีแต่เพราะว่ามันเป็นกล้องยุคเก่า พอมาเจอรุ่นใหม่ๆ ที่มันตอบโจทย์มากกว่าเลยอยากไป

ปัญหาสำคัญคือ น๊อซ (ธรรมชาติของกล้องยุคเก่าทุกค่าย) คือจริงๆ มันก็ดีอยู่แต่รุ่นใหม่ๆ มันดันไป 1600 แล้วยังสวย, ใน ovf

แสดงข้อมูลน้อยไป เช่น iso ผมไม่ชอบออโต เพราะกันสั่นมันช่วยได้แทนที่จะไปดัน iso แต่ถ้าเลือกออโต มันไม่แจ้งเรา มันจะ

ดัน iso แทน ผมเลยฟิกซ์ iso ผลคือลืมบ่อยๆ ที่เสียหายที่สุดคือ ถ่ายในห้องเสร็จแล้วรีบออกไปข้างนอกกลางแจ้ง ปล่อย iso1600

แต่ที่ยังกล้าๆ กลัวๆ คือเลนส์ค่ายอื่นที่มีกันสั่นแพงมาก ถ้าเลือกไม่มีกันสั่นไม่รู้เราจะถ่ายได้รึป่าว

โซนี่จะมีมิเตอร์บอกว่ากล้องสั่นเตือน จะเป็นบ่อยๆ ที่ระยะ 150 มม.ขึ้น อย่างน้อยก็รู้ว่าตอนนี้ยังห้ามกดชัตเตอร์

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ก.ย. 2018, 11:12 pm »
  ขอบคุณครับที่แนะนำ  แต่ตอนนี้ผมมี  a77 mark2   +minolta  24-85   +minolta 100-300  APO  ก็ได้แต่หวังว่า  a77 มันจะอยู่กับผมอย่างราบรื่นครับ

Rayko

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พ.ย. 2018, 05:01 pm »
มีความเห็นเหมือนเจ้าของกระทู้นะครับ เห็นมีแต่ mirrorless ออกรุ่นใหม่มาอยู่ตลอด แต่ Dslr กลับไม่มีรุ่นใหม่มาเพิ่มบ้างเลย :emo1_0014:

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ย. 2018, 12:33 pm »
อย่างที่บอกครับ ตอนนี้เค้าพัฒนาให้เซนเซอร์หลักสามารถออโตโฟกัสแบบเฟสดีเทคได้แล้ว

ในขณะที่เดิม dslr จะใช้กระจกสะท้อนแสงไปที่ af sensor ส่วน dslt ของโซนี่ จะใช้ฟิล์มสะท้อนแสง

ไปที่ af sensor (หลักการทำงานนอกนั้นเหมือนกับมิลเลอร์เลสทุกอย่าง ผิดกันแค่มิลเลอร์เลสรับแสงโดยตรง

ส่วน dslt แสงจะผ่านฟิล์มไปหาเซนเซอร์รับภาพ) เมื่อเซนเซอร์หลักสามารถเฟสดีเทคได้ก็ไม่รู้จะทำ dslt ออกมาทำไม

หากผมเป็น ceo ของโซนี่ ก็คงให้หยุดพัฒนาต่อแน่ เอางบมาพัฒนาอย่างอื่นดีกว่า

ตอนนี้กระแสความนิยมมิลเลอร์เลส สูงมาก ทุกค่ายต้องทำออกมาหมด  แต่ผู้ใช้มองแต่จุดดี ไม่มีใครมองจุดอ่อน

เช่น นอกจากเซนเซอร์ทำงานตลอดเวลาแล้ว evf ก็ทำงานตลอดเวลาที่ใช้งานเช่นกัน ร้อน กินไฟ อายุสั้นลง

เซนเซอร์รับภาพแก้ผ้าอ้าซ่า ท้าฝุ่น แล้วอะไรก็ตามที่แยงเข้าไปถึง อยากได้ภาพสุดยอดยังไงก็ต้องใช้เลนส์ใหญ่

ตอนนี้แข่งขันกันออกใหม่ๆ ราคาถูกลง ยั่วยวนมาก แต่..... คนที่มีอยู่ช้ำใจ ซื้อมายังกี๊บอยู่เลย ราคาตกอย่างน่าใจหาย

สำหรับคนชอบ dslr ยังไงเค้าก็ใช้ต่อไป ส่วนมิลเลอร์เลส ผมมองว่าความนิยมในอนาคตจะตกไปอยู่ที่มือถือ และจะถึงจุดจบต่อไป

Coke

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 พ.ย. 2018, 01:01 pm »
ตัวกล้อง DSLT ตายแน่นอนครับ เพราะถ้า Sony อยากจะทำกล้องรุ่นใหม่เอาไว้ใช้กับเลนส์ A-mount เอาใจสาวกเลนส์ Sony A-Mount / Minolta AF ก็แค่ทำ adapter ที่ดีกว่ารุ่น LA-EA4 มาขาย ง่ายกว่าจริงมั้ย

ตอนนี้ผมก็กำลังรอลุ้น adapter ตัวที่ว่านี้อยู่ เลยยังเก็บเลนส์ Minolta AF / Sony A-mount ไว้ใช้เมื่อยามนั้นมาถึง
SonyA9 +LAEA3,LMEA7,SpeedBoosterAtoE  +F20AM,F43M,F58AM
+E-mount: Sigma16/1.4,CZ1635,CZ24,CZ2470,Mitakon50/0.95,85GM,70200GM
+A-mount: CZ135,70400G2,TC1.4  +LeicaM: 28/2.8Asph,35/1.4,35/1.4Asph
+MinoltaAF: 17-35G,28-135/4-4.5,35/2,80-200/2.8black,100Macro,135Xx,135STF,200HS,TC1.4
OlympusTG5 +PT058

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 พ.ย. 2018, 10:36 am »
อัพเดทสถานะการณ์ a mount   Sony ทำประเสริฐมาก 

ตอนนี้ผมขายอุปกรณ์ a mount ใน e bay ไม่ได้เลยเป็นเดือนแล้ว a850 ขายมา 2 เดือน มีสนใจ 1 คน แต่ต่อราคามา 12,000 บ้าไปแล้ว

ปกติตอนผมซื้อ ซื้อยากเพราะมีคนสู้ราคา ซื้อมาแล้วอยากขายก็ขายไม่ยาก

แต่ตอนนี้ผมขายของผมไม่ได้เลย แปลกใจเลยลองสังเกตุมาเกือบ 2 เดือน ไอ้ที่ขายๆ ก็ยังเห็นขายอยู่เลย

ไม่แปลกทำไมผมขายไม่ได้ อย่าว่าแต่ในไทยเลย ทั่วโลกก็เบื่อ a mount

ใครอยากได้ a mount คงเป็นโอกาสดี บางตัวราคาเริ่มลงอย่างไม่มีค่า เช่น 50 f1.7 ราคาถูกกว่ามือหมุนอีก ถูกแล้วยังขายไม่ออกอีก เต็มเลย

ไม่รู้คิดยังไง ชิ้นเลนส์ เนื้อแก้ว สูตรเดียวกัน แต่เคลือบเลนส์ดีกว่า ออโตโฟกัสได้ แต่ mc md ราคาพอๆ กันแต่ส่วนใหญ่แพงกว่า ไม่นับเมาท์อื่น

ใครยังรัก a mount ก็ยินดีด้วย สำหรับผม...แค้นมาก จำใจต้องใช้ a850 ต่อไป

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.098 วินาที กับ 24 คำสั่ง