ผู้เขียน หัวข้อ: lens and camera corrections  (อ่าน 349 ครั้ง)

fresh_58

• Member
  • **
lens and camera corrections
« เมื่อ: 02 ธ.ค. 2018, 06:39 pm »
ตั้งแต่ผมเรื่องใช้คอมรีทัชรูปภาพผมเริ่มรู้ว่าเราสามารถขุดเอาความสามารถลึกๆ ของกล้องกับเลนส์ออกมาใช้ได้เต็มที่

แต่ว่าตั้งแต่รีทัชมาผมก็ว่ามันแปลกๆ แต่ก็บอกไม่ถูกว่าอะไรมันผิด น้าๆ เคยสังเกตุมั้ยครับ สีมันเพี้ยนไป บางภาพมันคมสู้หลังกล้องไม่ได้

ปัญหาคือเราจะปรับแสงสียังไงให้บรรเจิดยังไงก็ได้ แต่ถ้าเราต้องการให้ภาพสมจริงตามธรรมชาตินี่เป็นสิ่งท้าทายและผมว่าผมทำยาก

หลังจากทำอยู่หลังวัน แก้แล้วแก้อีก จนคิดว่ามันใกล้เคียงความจริงแล้ว

อันนี้ได้จากการแก้ไขแล้วบันทึกเป็น preset สำหรับเลนส์แต่ละตัวเลย ใช้กับบอดี้ a850

น้าๆ ดูแล้วคิดว่าควรแก้ยังครับ

ชุดแรก minolta af50 f1.7 land

ภาพแรกหลังกล้อง  ภาพ 2 รีทัชโดยไลท์รูม

fresh_58

• Member
  • **
Re: lens and camera corrections
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2018, 06:40 pm »
ชุดนี้เลนส์ tamron 28 75 f2.8

fresh_58

• Member
  • **
Re: lens and camera corrections
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2018, 06:43 pm »
tamron sf90 f2.5

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2018, 06:46 pm »
sigma 17-35 f2.8-4

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2018, 06:51 pm »
แปลกอีกแล้ว อัพลง fotorelax ภาพรีทัชสีเปลี่ยนอีก ดูสีซีดซงั้น

น้าช่วยดูหน่อยครับควรปรับยังไงต่ออีก ผมจะตั้งเป็นพรีเซ็ทเลย

ขอบคุณครับ

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2018, 10:19 am »
ยังคงไม่เลิกลาครับ 

ที่ผ่านมาผมก็รีทัชรูปไปตามแบบที่ผมคิดว่าสวย  ปัญหาคือ วันนึงถ่ายแบบ raw+jpeg แล้วพบว่า สีมันเพี้ยน แล้วไอ้ที่เราคิดว่าสีสวยๆ

มันไม่ได้เรื่องเลย สีมันตุ่ยๆ นอกจากนี้แสงเงาที่กล้องมันถ่ายทอดมามันลบหมด มันเป็นสีย้อมไปทั้งแผ่นในบริเวณนั้น ทั้งที่จริงๆ มันจะมีแสงเงา

ครอปดูจะเห็นรูปร่างของวัตถุชัดเจน คมแบบธรรมชาติไม่ใช่คมขึ้นขอบ มันจะมีส่วนที่แสงตกกระทบและเงา ส่วนภาพที่ผ่านซอร์ฟแวร์ต่างๆ แสงเงามันหายไปมีแต่สีที่ชัดขึ้น

ซอร์ฟแวร์ที่ผมดั้นด้นหามามี dxo lab pro, phase one (full), light room, ทั้งหลายทั้งปวง สีเพี้ยนหมด ยกตัวอย่างสีเขียวจากกล้อง จะเขียวแก่ แต่หลังจากผ่าน

โปรแกรมเหล่านี้ สีเขียวจะตุ่นๆ ออกเขียวเหลือง ปรับฮิว ลดเหลือง ก็ได้เขียวตุ่ยๆ  ลองทั้ง ฮิว ความเข้ม (sat) และความสว่าง รวมทั้งปรับสีอื่นด้วยเพื่อดึงเขียวให้กลับมา

ยังไงก็ไม่ได้  มีภาพนึงสีส้ม หลังกล้องมันส้มออกชาเย็นซึ่งใกล้เคียงกับสีจริง แต่สีในภาพมันส้มแดง พยายามปรับทุกวิถีทางเพื่อให้มันได้ส้มชาเย็น มันได้แค่ใกล้เคียง

แต่ดูทั้งภาพ....โอ้ตาย หน้าคนเขียวไปเลย  อันนี้เรื่องสี ต่อมาเรื่องความคมชัดและรายละเอียดไมโครคอนทราส ซอร์ฟแวร์บางตัวดึงไมโครคอนทราสออกมาได้ดีมาก

ดีจนผมชอบมาก มันทำให้กล้องโบราณๆ กลายเป็นกล้องรุ่นใหม่ เอาภาพมาเทียบกัน ดิบๆ จากกล้องมันจะมนๆ นุ่มๆ แต่ผ่านซอร์ฟแวร์ตัวนั้นแล้ว มันดึงรายละเอียดออกมา

หมดเลย ยกตัวอย่างถ่ายคน ครอปดูแล้วจะเห็นรอยตีนกา รูขุมขน (ถึงแม้ผมจะมาลบผิวทีหลัง แต่ยังไงก็ต้องการภาพละเอียดอยู่ดี) เส้นผมจำแนกเป็นเส้นๆ ได้เลย เห็น

เส้นผมในอากาศชัดเจน ไม่ใช่เป็นปึกๆ แล้วเส้นผมในอากาศหายไป มันดีมาก  แต่หลังมีประเด็น  ทำให้ผมมาสังเกตุดูที่เสื้อ ภาพจากกล้องมันมีส่วนที่แสงตกกระทบ

มีเงา แต่หลังจากผ่านซอร์ฟแวร์แล้ว แม้หน้าคนเส้นผมจะละเอียดยิบ แต่ที่เสื้อผ้า มันไม่มีส่วนที่แสงตกกระทบ กลายเป็นสีโทนเดียวแล้วเห็นเส้นใยผ้าไปแทน เฮ้อ

ซอร์ฟแวร์ที่ดูเหมือนออโตโพเซสได้ดีที่สุด (สีใกล้เคียง) คือ phase one ดูเฉพาะสีบางจุดใกล้เคียงแต่สีทั้งภาพ สีเพี้ยน ออกแดง เส้นผมเป็นสีม่วงเฉยเลย

(ปรับเองไม่เป็น พอแล้วขี้เกียจศึกษาเพิ่มอีก ฟังค์ชั่นเยอะมาก) รวมทั้งภาพกลายเป็นโพเซสได้แย่ที่สุด

ส่วนซอร์ฟแวร์ที่ให้สีตรงที่สุดเหมือนกับภาพ jpeg เลยคือซอร์ฟแวร์ของโซนี่ที่แถมมา แต่อะไรรู้มั้ยครับ ภาพสู้หลังกล้องไม่ได้ แล้วทั้งดิสทรอชั่น ขอบมืด ฯลฯ มาหมด

เหมือนหลังกล้อง แต่ฟังค์ชั่นต่างๆ มากมายที่ควรมีอย่างในไลท์รูมมันไม่มีเลย ถ้าถ่าย raw มาแล้วปรับได้นิดหน่อย (น้อยมาก) ก็ไม่รู้จะรีทัชใหม่ทำไม

(โซนี่เปลืองสมองคิดขึ้นมาทำไม) ทำไปทำมาชักเกลียด a850 ซะแล้วซิ 

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.091 วินาที กับ 24 คำสั่ง