ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถ่ายฟุ้งฟิ้ง ถ่ายยังไงครับ  (อ่าน 223 ครั้ง)

fresh_58

• Member
  • **
คือตั้งแต่ผมได้จับ a58 รู้สึกมันคมชัด คอนทราสดี ผมย้ายค่ายทันที และเริ่มไต่ระดับเพดานบินเป็น a57 a65 a77 a900 a850

มาเริ่มสังเกตุตอนใช้ a77 ครับว่าภาพของเรามันจะติดอันเดอร์ (แต่วัดแสงในกล้องพอดีนะครับ คือผมยังชดเชยแสงไม่เก่ง)

จนตอนหลังผมทดสอบกล้องแล้วพบว่า ไม่ว่าจะวัดแสงเป็นจุด เฉลี่ยกลางภาพ เฉลี่ยทั้งภาพ ผมต้องชดเชย 2/3 สต๊อป คือเป็นปกตินะครับ

ไมใช่ชดเชยตามสภาพแสง  ไม่รู้ของน้าๆ เป็นแบบนี้กันรึป่าวครับ 

ทีนี้พอผมได้จับ d610 เออ.... ภาพมันสว่าง แต่เก็บรายละเอียดได้ครบ สีก็เป็นปกติ ส่วน a850 ของผมถ้าถ่ายให้สว่างแบบนั้นจะเป็นแฟร์

คือไม่สวยเลย แล้วรายละเอียดไฮท์ไลท์จะเสียไปเลย  .....  มาเห็นเค้าถ่ายฟุ้งฟิ้ง อารมณ์ก็อยากถ่ายบ้าง ภาพสว่างๆ แต่ไม่เป็นแฟร์ ตัวแบบจัดเจน

มันถ่ายยังไงครับ หรือเค้ารีทัชกัน แต่ผมว่าไม่นะ เพราะตอนใช้ d610 ถ่ายโอเวอร์นิดหน่อยภาพก็ยังสวย (เดิมภาพมันสว่างอยู่แล้ว)

ปล. a850 ของผม  เวลาถ่ายคนต้องวัดเป็นจุดครับ ถ้าวัดเฉลี่ยกลางภาพ ภาพจะมืด มืดกว่าเฉลี่ยทั้งภาพอีก แปลก

Welchhardy

• *
Re: อยากถ่ายฟุ้งฟิ้ง ถ่ายยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ส.ค. 2018, 02:08 pm »
เคสนี้น่าสนใจมากว่าเพราะอะไร

fresh_58

• Member
  • **
Re: อยากถ่ายฟุ้งฟิ้ง ถ่ายยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ส.ค. 2018, 03:11 pm »
ได้คำตอบแล้วครับ มโนเองนะ

1. เป็นบุคลิกของกล้องเองครับ ที่เน้นให้ภาพในลักษณะคอนทราสสูง (ถ้าถ่ายแสงพอดี) ภาพจะติดอันเดอร์นิดๆ แต่สีจะมา คิดว่าสีเข้มที่สุดเลย

ในบรรดากล้องทั้งหมด เคยมี d610 ยอมรับเลยว่า a850 a900 สีสวยกว่าครับ อาจเพราะไดนามิคเรนจ์ ตัวนี้ซึ่งเป็นกล้องอายุสิบปีโดยประมาณ

มันสู้กล้องรุ่นใหม่ๆ ที่ไดนามิคเรนจ์สูงๆ ไม่ได้ เช่น d610 ถ่ายโดยไม่ต้องใช้ความพยายามได้ภาพมาแล้ว มาดูฮิตโตแกรม มันขึ้นครอบคลุม

ตั้งแต่ไฮท์ไลท์ถึงชาโดว์เลย โดยภาพจะให้โทนสว่างแต่เก็บรายละเอียดได้ครบ ในขณะที่ a850  ถ้าถ่ายสว่าง ช่วงชาโดว์จะเป็นสีเทาๆ ถ้าดึงลง

ภาพก็จะกลับมาที่คอนทราสสูงอีก

2. เลนส์ส่วนใหญ่ผมเป็นเลนส์ระดับกลางๆ และเป็นเลนส์เก่า มันคุมแฟร์ไม่ดี ถ้าเปิดแสงมากมันจะเป็นแฟร์ตั้งแต่ต้นฉบับเลย

3. อยากได้ฟุ้งฟิ้ง คงต้องโอเวอร์ไม่มาก แล้วจบด้วย ps ลองทำใน lr ยังไม่ค่อยสวยครับ

ล่าสุดไปถ่ายงานบวชมา สรุปว่า ต้องยอมรับบุคลิกกล้อง แล้วจะได้ภาพสวยครับ ภาพจะเข้มๆ สีจะหวาน เข้ม เหมือนกินกาแฟใส่เพิ่มทั้งน้ำตาล ทั้งนม

ลองถ่ายให้สว่าง โพรเซสเสร็จแล้วกลับมาดู jpeg เทียบกัน ขอลบภาพสว่างแล้วส่งภาพมืดกว่าให้ดีกว่า

โดยเฉพาะนะครับ  เอาตัวแบบให้สว่างแล้วลดแสงแบ็คกราวนด์ลงนิด จะยิ่งสวยมาก ภาพดูมีมิติ ไม่แบน

Coke

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ส.ค. 2018, 03:46 pm »
ผมวิเคราะห์ข้อมูลของน้า fresh_58 แล้ว น่าจะเป็นเพราะ jpeg engine ของกล้อง Sony รุ่น A850, A77 ยังสู้ของกล้องค่ายอื่นไม่ได้ครับ แนะนำให้ถ่าย .raw แล้วมา process highlight / shadow เองอาจจะดีกว่าปรับจากภาพ .jpeg ส่วนกล้อง Sony รุ้นตั้งแต่ A7 mark2 เป็นต้นมา jpeg engine เทพแล้วเพราะ Sony ได้ engineer จากค่าย Fuji มาช่วยปรับปรุง jpeg engine ใหม่ให้ดีขึ้นผิดหูผิดตาจากหลังเท้าเป็นหน้ามือ

เรื่องการถ่ายภาพแล้วติด under 0.7 stop ผมเห็นด้วยกับน้า fresh_58 อย่างยิ่งเลย เพราะผมก็ตั้งค่าชดเชยแสงของกล้อง Sony ทุกรุ่นทุกตัวที่ผมมี +0.7 stop เสมอมา และเปิด dynamic range setting เป็น auto เสมอเช่นกัน

ตั้งแต่ผมใช้ A7Rmark2 มา ผมก็เลิกถ่าย .raw ไปเลยเพราะสยองขวัญไฟล์ .raw ที่ 42mp โชคดีที่ Sony jpeg engine ตอนนั้นขั้นเทพแล้วไม่จำเป็นต้อง process อีก พอมาเป็น A9 ผมว่า jpeg engine มันก็ดีขึ้นไปอีกนะ ผมเดาว่า Sony ก็คงจะพัฒนาให้ jpeg engine ของกล้อง Sony ดีขึ้นเรื่อยๆ เพราะช่างภาพส่วนใหญ่คงอยากจะสะดวกจบหลังกล้องมากกว่า
SonyA9 +LAEA3,LMEA7,SpeedBoosterAtoE  +F20AM,F43M,F58AM
+E-mount: Sigma16/1.4,CZ1635,CZ24,CZ2470,Mitakon50/0.95,85GM,70200GM
+A-mount: CZ135,70400G2,TC1.4  +LeicaM: 28/2.8Asph,35/1.4,35/1.4Asph
+MinoltaAF: 17-35G,28-135/4-4.5,35/2,80-200/2.8black,100Macro,135Xx,135STF,200HS,TC1.4
OlympusTG5 +PT058

aonnie

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ย. 2018, 10:00 am »
เห็นด้วยกับข้อ2 ครับ เรื่อง coating lens เก่าๆ มันคุมflare ไม่ดีจริงๆ ยิ่งเลนส์เก่ามากๆ นี่ ไม่มี coating เลยด้วยซ้ำ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.092 วินาที กับ 23 คำสั่ง