ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการใช้งาน A7MK2 ถ่ายไปสักพัก กล้องรีสตาดเอง  (อ่าน 286 ครั้ง)

musoft

• *
ใช้ A7MK2 มีใครเคยเจอปัญหา ถ่ายรูปไปเรื่อยๆสักพัก ตอนกดถ่ายรูปเครื่องจะดับไปพักนึง(จอดับ และทำอะไรไม่ได้) ประมาน 5-10 วินาที แล้วจะกลับมาติดเองใช้งานได้ปกติ ต่อครับ อาการนี้จะเกิดแบบแรนด้อมมากครับ และจะดับตอนกดซัตเตอ เสมอ

bhisitlive

• *
เป็นเหมือนกันและตอนแดดร้อนๆ จะเปนบ่าอยหน่อย แต่ไม่ได้เปนตลอด อยากเป็นก็เป็นเลย

fresh_58

• Member
  • **
น่าจะเรื่องปกติของมิลเลอร์เลสส-เซนเซอร์ใหญ่ เพราะมันทำงานตลอดเวลาไม่ว่าจะถ่ายรูปหรือไม่ มันต้องรับภาพเพื่อแสดงผลใน evf หรือ จอหลังกล้อง

มันจึงมีความร้อนสะสม อันนี้ผมเดานะ เพราะเห็นเป็นกันหลายคน โดยเฉพาะใช้ auto iso เดาจากหลักการทำงานของกล้องครับ  มันจึงมีฟังค์ชั่น

sleep ที่หลับลึกกว่ากล้องทั่วไปที่มองผ่าน ovf กล้องมิลเลอร์เลสส เวลามันพักมันจะหลับลึกเลยใช้เวลาอึดใจนึงถึงจะพร้อมทำงาน

แล้วรุ่นหลังๆ ของโซนี่ เพื่อแก้ปัญหาน๊อยซ์ เค้าน่าจะไบแอสเซนเซอร์สูงเพื่อให้รับแสงได้ดีขึ้น (หลายๆ คนจึงมักบอกว่า รุ่นใหม่ๆ เวลาใช้

iso ต่ำๆ แล้วภาพไม่เนียนเหมือนรุ่นเก่าๆ) - คือการจ่ายไฟเลี้ยงโฟโต้ไดโอดที่มาต่อเรียงๆ กันเป็นเซนเซอร์รับแสงครับ

เพื่อความชัวร์ ส่งเข้าศูนย์เช็คก่อนครับ

musoft

• *
ขอบคุณมากครับ เนื่องจากมันเกิดแบบ แรนด้อม ผมก็เลยงงมาก ล่าสุด เพิ่งอัพเดท เฟริมแวร์ ไป แล้วลองยิงรัวๆในแสงห้อง ปกติ ยังไม่เจอปัญหา สะงั้น แต่ยังไงก็จะลองไปให้ ศุนย์เช็คครับ ขอบคุรครับ

seo.james04

• *
Thank you very much for the knowledge. It is very useful for me. I will take it to develop my own knowledge. :)
  ufabet   : J :emo1_0002: :emo1_0002: :emo1_0002:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.104 วินาที กับ 24 คำสั่ง