ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องการล้างฝุ่น CCD ของ A77 หน่อยครับ  (อ่าน 144 ครั้ง)

Mas219

• *
ใช้ A77 มาหลายปี (เปลี่ยนเลนส์ไปมาตามปกติ)
จนเมื่อ 2 ปีที่แล้วเห็นฝุ่นเกาะ CCD (เห็นจากภาพที่ถ่ายครับ)
ก็เอาเข้าไปล้างที่ศูนย์(500+vat) ก็รู้สึกดีครับ รู้สึกว่าจ่ายไม่แพง ได้ภาพกลับมาสวยเหมือนเดิม
แต่ว่าผ่านมาไม่ถึงปี ก็มีฝุ่นอีกแล้ว ก็ต้องเอาเข้าไปล้างอีก
ผ่านมาไม่กี่เดือนก็นมีฝุ่นอีก ก็ล้างอีก
ล่าสุดล้างมาประมาณเดือนเดียว ฝุ่นเต็ม CCD เลย โดยที่ช่วงเวลาที่ผ่านมาไม่ได้ถอดเปลี่ยนเลนส์เลย

ตอนนี้รู้สึกไม่ค่อยมีความสุขละครับ

ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านใดมีที่ล้าง CCD ราคาไม่แพง
และไม่รู้จะทำอย่างไรที่จะไม่ให้ฝุ่นเข้าบ้าง

fresh_58

• Member
  • **
ฝุ่นนอกจากมาจากการภายนอกแล้ว สิ่งหนึ่งที่ทำให้เกิดฝุ่นที่เซนเซอร์คือชัตเตอร์ครับ
บางทีไม่ต้องถอดเลนส์ก็มีฝุ่นครับ เพราะเวลาเราซูม ตอนเลนส์ยื่นมันก็ดูดอากาศเข้ากระบอกเลนส์ พอเลนส์ยุบส่วนหนึ่งมันก็ดันกลับเข้าบอดี้
ส่วนใหญ่จะค้างที่ชัตเตอร์ พอชัตเตอร์ลั่นมันก็สลัดไปเกาะเซนเซอร์

ปกติทั่วไปมันไม่ค่อยรบกวนภาพถ่าย ยกเว้นใช้รูรับแสงแคบๆ หรือครอปดู
ของผมดูปกติก็ไม่เห็นครับ แต่ผมจะเช็คโดยการถ่ายฟ้าที่รูรับแสงแคบๆ แล้วเอามาครอปดู กระจายเต็มเฟรมภาพเลย
ทีนี้ก็ต้องมาดูว่าฝุ่นจริงๆ มันอยู่ที่ไหนครับ บางทีก็อยู่ในเลนส์
ถ้าไม่ต้องครอปก็มองเห็น อันนี้น่าจะเม็ดใหญ่ ใช้โบวเออร์เป่าก็น่าจะหลุดครับ (ระวังอย่าเอาแปรงไปปัดนะครับ เพราะบางที
เคยเป่าแล้วไม่ออก ก็ต้องเป่าหลายๆ รอบ)

ผมจำได้ว่ารุ่นเลข 2 หลัก (ถ้าจำไม่ผิด) จะมีฟังค์ชั่นทำความสะอาด พอกดแล้วชัตเตอร์จะเปิดค้าง เปิดกรอบฟิล์มขึ้น เอาโบเออร์เป่าแล้วปิดเครื่อง
มันจะสั่นเซนเซอร์ก่อนดับเครื่อง เพื่อสลัดฝุ่น

ถ้าไม่ออก แนะนำที่ล้างเซนเซอร์ครับ แต่ว่าราคาแรงอยู่ สำหรับเซนเซอร์ครอปรู้สึกจะอยู่ที่ไม่เกิน 600 บาท ข้อดีคือไม่ต้องเสียเวลาส่งเครื่องและ
ไม่ต้องถอดประกอบเครื่อง (ถอดบ่อยๆ ไม่ดีแน่นอน รับรอง)

เมื่อก่อนผมก็ไม่กล้าทำความสะอาด (ล้าง) ศึกษาจากแมนวลแล้ว เลยลองทำดู (ลองจากศึกษาวิธีการนะ ในแมนวลไม่ได้บอกให้ทำแบบนี้)
ใช้ไมโครไฟเบอร์ชุบน้ำ ครั้งแรกใช้ซับๆ แตะที่ผิวแล้วยกขึ้น ทำให้ทั่ว ครั้งต่อมาใช้น้ำอุ่นนิดๆ ผสมน้ำยาล้างจานบางๆ เช็คในทิศทางเดียว
(ห้ามกด ปาดเบาๆ) แล้วใช้น้ำสะอาดปาดจนคิดว่าน้ำยาล้างจานออกหมด
แล้วใช้กระดาษซับมันซับน้ำออก เป้าให้แห้ง  ได้ผลดีจนตอนนี้ผมทำมา 4 อันแล้ว (คือผมถอดมาทำชัตเตอร์กับชุดมอเตอร์ในกล่องกระจก เลยถือ
โอกาสทำความสะอาดเซนเซอร์ด้วย)

Mas219

• *
ขอบคุณมากครับ

ผมจะลองทำดู แล้วจะรายงานผลให้ทราบครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.082 วินาที กับ 24 คำสั่ง