ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องโฟกัสและการตั้งค่าหน่อยครับ  (อ่าน 154 ครั้ง)

vitman

• Member
  • **
sony a7mr11 ตั้งค่าโฟกัส ควรตั้งแบบ โฟกัสครั้งเดียวหรือโฟกัสแบบออโต้ครับ และ เวลาพี่ฯถ่ายคนหรือถ่ายวัตถุ พี่ใช้โฟกัสแบบไหน เช่นโหมดปรับโฟกัสตรงกลางภาพ และล็อคโฟกัสไว้จัดองค์ประกอบค่อยถ่าย หรือตั้งโฟกัสแบบปรับได้เลื่อนไปตําแหน่งที่เราจะโฟกัสครับ
ช่วยสอนวิธีด้วยครับ ขอบคุณครับ

Panucci

• Member
  • **
ส่วนตัวผมล็อคโฟกัสไว้ที่จุดกลาง แล้วค่อยจัดองค์ประกอบนะครับ
คิดว่าแม่นสุดและคมสุดนะครับ

ส่วนตัวผมล็อคโฟกัสไว้ที่จุดกลาง แล้วค่อยจัดองค์ประกอบนะครับ
คิดว่าแม่นสุดและคมสุดนะครับ

ส่วนตัว....เมื่อก่อนทำเหมือนน้าPanucciครับ ตั้งจุดกลางแล้วจัดองค์ประกอบโฟกัสที่ตา
พอมาใช้a7rii ก็ลองเลือกโฟกัสเองตามจุดต่างๆครับ(ถ่ายบุคคลโฟกัสที่ตา)ก็เข้าเป้าดีครับ ใช้เวลาปรับตัวอยู่พักนึงครับ..แต่ช่วงรีบๆก็ใช้วิธีเหมือนข้างบนครับ
Sony Nikon Olympus Canon

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.082 วินาที กับ 23 คำสั่ง