ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจบอดี้เอเม้ามาใช้สักตัวแนะนำรุ่นไหนดีครับ apsc  (อ่าน 229 ครั้ง)

Rastafari

• Member
  • **

Eak3500

• *
ถ้ามีเลนส์เก่าแล้วเอาตัวที่ออกใหม่ๆครับ แนะนำ a77ll หรือ a99 ครับ

Pichai Kridtanu

• Member
  • **
เท่าที่เปรียบเทียบดูกับเลนส์รุ่นเก่าๆ ของ Sony Zeiss SAL จาก DxO review - APS-C sensor ของ A77II ให้ Resolution สูงกว่าเมื่อเทียบกับเลนส์ตัวเดียวกัน Sensor A99 - 24 MP ถึงจะฟูลเฟรมก็ยังต่ำกว่าเลยครับ

ขอคิดนอกกรอบได้ไม๊ครับ ผมเลือก A7II + LA-EA 3 / หรือ LA-EA 4 เผื่ออนาคตจะใช้เลนส์รุ่นใหม่ของ Sony / Zeiss FE ได้ครับ จะได้ไม่ต้องซื้อบอดีใหม่อีก

ส่วนตัวผมตอนนี้เฝ้าราคา A7RII อยู่ครับ เพราะราคาลงแน่ มือสอง สภาพ Mint ก็ปล่อยกันเยอะแน่นอนครับ เพราะตอนนี้แน่ชัดแล้วครับว่า A7RIII และ A9 ใช้เซ็นเซอร์ที่ให้คุณภาพ OOC RAW (out of camera) ที่ได้คอนทราสและ Dynamic range ที่ดีกว่า เห็นได้ด้วยตาเปล่าครับไม่ต้องเสียเวลากับ post process มากเกินไปครับ

Sony NEX 7 / Sony A6500
Zeiss Touit Distagon SEL 12 f2.8 / Carl Zeiss Vario-Sonnar T* DT SAL 16-80mm f3.5-4.5 ZA
SLR Magic HyperPrime Cine II 35mm t0.95 / Zeiss Planar T* FE 50mm f1.4 ZA
Carl Zeiss Makro-Planar T* 100mm f2.0 ZE / Carl Zeiss Sonnar T* SAL 135mm f1.8 ZA
Minolta AF 200mm f2.8 APO G HS

mpirx86

• Member
  • **
A77markii อีกเสียงครับ ราคากำลังดีเลย ยิ่งเลนส์มือสองนี่ราคาดีเลยครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.083 วินาที กับ 25 คำสั่ง