ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนะนำไฟสำหรับกล้องถ่ายภาพนิ่ง  (อ่าน 2567 ครั้ง)

p0p-it

• Member
  • **
ติดตามข่าวสารพี่ๆมานาน ไม่ค่อยมีเวลามาร่วมจอยข้อมุล วันนี้ว่างก็เลยเข้ามาสนุกกับสาระเล็กๆน้อยๆ พอดีติดตามข่าวจากเว็บอื่น เห็นมีตัวโคมไฟแอลอีดี สำหรับกล้องภาพนิ่ง ถ่ายนิ่งหรือถ่ายเคลื่อนไหวได้ ราคาไม่แพง มี2 รุ่น คือ 2700 กับ 3700 ไม่ได้มีส่วนได้เสียนะครับ ไม่บอกที่ติดต่อ แต่เห็นว่ามีประโยชน์ สำหรับคนที่เล่นแฟลชยังไม่นิ่ง ไฟเหมาะมาก แก้ปัญหาได้ คือถ่ายปั๊บดูเลยชอบไม่ชอบก็ปรับกล้องได้ตอนนั้นเลย ตัวโคมไฟมีฟิลเตอร์พลาสติก ม่วง ขาว ส้ม ตัวโคมหรี่ไฟได้ เฉพาะตัวแพง ประหยัดถ่านมากเพราะเป็นหลอดแอลอีดี พูดง่ายๆก็คือไฟฉายเหมือนบ้านเรานะครับ เพียงแต่เขาทำขึ้นมาเฉพาะมีขาใส่กล้อง และอีกอย่างค่าองศาของแสงเคลวินก็พอเหมาะสำหรับภาพนิ่ง ไม่เหลือง ไม่บลู เกินไป ใครที่มีปัญหาเร่ืองแฟลชเริ่มไม่สามัคคีกับกล้อง หรือยังไม่มี ก็น่าสนใจนะครับ ประหยัดเงินมาก กินถ่านน้อยมาก และค่าเสื่อมก็น้อยมากๆๆเทียบกับแฟลช ที่ถ่ายมากก็ร้อนมาก กินถ่านมาก เสื่อมมาก และสำหรับในปัจจุบันที่ค่าตัวช่างภาพเริ่มลดน้อยลง รับงานมานิดเดียวซื้อค่าถ่านก็หมดแล้วครับ ไม่ใช้ก็มืด ใช้มากแฟลชพังเร็ว ตัวเลือกนี้ผมว่าน่าสนใจ ตอนนี้ผมสั่งไปแล้วยังไม่ได้ของ แต่เห็นเขาใช้กันบอกโอเค ก็เลยนำมาเล่าสู่กันฟังสำหรับชาวเว็บนี้ครับ...

LENS G

• Ghost Watcher
  • **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
Re: ขอแนะนำไฟสำหรับกล้องถ่ายภาพนิ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ต.ค. 2010, 05:39 pm »
ตอนนี้ใช้เจ้าตัวนี้อยู่ครับ  ก็ OK เหมาะมากตอนที่แสงน้อยมาก และใช้แฟลชสะท้อนเพดานไม่ได้ จะถ้าถ่ายคนถ่ายสิ่งของก็เวิร์คดีครับ  ใช้ ISO ประมาณสูงๆหน่อย ถ่ายได้สบายและเลือกฟิลเตอร์หน้าไฟเป็นแบบวอร์ม แสงก็จะสวยมาก   ข้อเสียคือหนักและเกะกะพอสมควรครับ  ใครยังไม่เคยลองเอามาลองสะ โดยเฉพาะน้าๆที่ไปถ่ายรูปคนเดียวไม่มีผู้ช่วย ติดไฟ LED บนฮอทชูได้เลยไม่มีปัญหา แต่ถ้าใช้เม้าท์ SONY หาตัวแปลงมาใส่ก่อนนะครับ

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
Re: ขอแนะนำไฟสำหรับกล้องถ่ายภาพนิ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ต.ค. 2010, 08:56 pm »
ติดตามข่าวสารพี่ๆมานาน ไม่ค่อยมีเวลามาร่วมจอยข้อมุล วันนี้ว่างก็เลยเข้ามาสนุกกับสาระเล็กๆน้อยๆ พอดีติดตามข่าวจากเว็บอื่น เห็นมีตัวโคมไฟแอลอีดี สำหรับกล้องภาพนิ่ง ถ่ายนิ่งหรือถ่ายเคลื่อนไหวได้ ราคาไม่แพง มี2 รุ่น คือ 2700 กับ 3700 ไม่ได้มีส่วนได้เสียนะครับ ไม่บอกที่ติดต่อ แต่เห็นว่ามีประโยชน์ สำหรับคนที่เล่นแฟลชยังไม่นิ่ง ไฟเหมาะมาก แก้ปัญหาได้ คือถ่ายปั๊บดูเลยชอบไม่ชอบก็ปรับกล้องได้ตอนนั้นเลย ตัวโคมไฟมีฟิลเตอร์พลาสติก ม่วง ขาว ส้ม ตัวโคมหรี่ไฟได้ เฉพาะตัวแพง ประหยัดถ่านมากเพราะเป็นหลอดแอลอีดี พูดง่ายๆก็คือไฟฉายเหมือนบ้านเรานะครับ เพียงแต่เขาทำขึ้นมาเฉพาะมีขาใส่กล้อง และอีกอย่างค่าองศาของแสงเคลวินก็พอเหมาะสำหรับภาพนิ่ง ไม่เหลือง ไม่บลู เกินไป ใครที่มีปัญหาเร่ืองแฟลชเริ่มไม่สามัคคีกับกล้อง หรือยังไม่มี ก็น่าสนใจนะครับ ประหยัดเงินมาก กินถ่านน้อยมาก และค่าเสื่อมก็น้อยมากๆๆเทียบกับแฟลช ที่ถ่ายมากก็ร้อนมาก กินถ่านมาก เสื่อมมาก และสำหรับในปัจจุบันที่ค่าตัวช่างภาพเริ่มลดน้อยลง รับงานมานิดเดียวซื้อค่าถ่านก็หมดแล้วครับ ไม่ใช้ก็มืด ใช้มากแฟลชพังเร็ว ตัวเลือกนี้ผมว่าน่าสนใจ ตอนนี้ผมสั่งไปแล้วยังไม่ได้ของ แต่เห็นเขาใช้กันบอกโอเค ก็เลยนำมาเล่าสู่กันฟังสำหรับชาวเว็บนี้ครับ...

ตัวนี้เห็นใน E-Bay ซักพักแล้วครับ ผมว่ามันน่าสนใจมากเลย
ยิ่งกล้อง DSLR รุ่นใหม่ ๆ ถ่าย VDO ได้ยิ่งตอบโจทย์ใหญ่เลย  :emo1_0005:

พูดไปแล้วอยากได้ครับ แต่ยังไม่มีกล้องที่ถ่าย VDO ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2010, 09:12 pm โดย cat2 »
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

AES

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ต.ค. 2010, 08:51 am »
ถ้าอยากทำเล่นเองก็ไปคลองถมได้เลยครับ มีแบบเป็นแผงให้เลือก อยากได้ใหญ่เท่าไหร่ก็เลือกซื้อเอา อยากต่อเองก็ซื้อแผงวงจรมาบัดกรีเล่นได้ ไฟ LED มี หลายสีให้เลือก (ค่าเคลวิน) ส่วน ไฟซีนอน 3V สวางกว่านะ ที่ทำเล่นมา หลอดละ 190 พร้อมตัวกระจายแสงครับ ขี้เกียจทำก็มีร้านรับทำนะ

rak_aoey

• **
  • ภาพสวย ไม่สวย อยูที่ **มุมมอง**
    • http://rakaoey.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ต.ค. 2010, 02:11 pm »
น่าลองๆๆๆๆๆๆๆๆ :emo1_0005: :emo1_0005:
*** ไม่ต้องดีที่สุด ขอเพียงแค่ดีพอ***<br />http://rakaoey.multiply.com

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.097 วินาที กับ 23 คำสั่ง