ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ทำความสะอาดเซนเซอร์ แบบ Gel stick ที่ไทยมีใหมครับ  (อ่าน 734 ครั้ง)

beaver428

• Member
  • **
เคยซื้อมาจาก Hongkong ดีมากครับแบบ ทำความสะอาดได้ดีมาก ปลายจะเป็นยาง ซิลิโคน เหนียวๆ หน่อย แต่ไม่ใช่กาว ใว้ดึงฝุ่นในเซนเซอร์  ไม่ทิ้งคราบด้วย ใช้มา 2 ปีไม่เคยให้ช่างทำความสะอาดเซ็นเซอร์อีกเลย เสียบใว้ข้างเป๋ากล้อง น่าจะตกหาย ขี้เกียจเอากล้องไปล้างที่ 0 อ่าครับมีอันนี้สะดวกดี เวลาไปเที่ยว มีฝุ่นเข้ากล้อง ก็ไม่ต้อง กลัวคลีนเองได้เลย mirrorless ฝุ่นเข้าง่ายด้วยจิ ท่านใดเคยเหนเคยใชชี้เป้าหน่อยค้าบบซื้อได้ที่ใหน

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
Zoom Camera มีแบบชุดใช้แล้วทิ้งครับ
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

beaver428

• Member
  • **
ขอบคุณครัาบ หาในเมืองไทยไม่ได้เลยชิปมาจากเยอรมันเลยครับ ของ eyelead ค่าของค่าส่งค่าภาษี โดนไป 4000 TT ที่เมืองไทยน่าจะมีขายแบบนี้มั่งนะครับ เป็นอุปกรทำความสะอาดเซ็นเซอร์ที่ดีชิ้นนึงเลย เมื่อก่อนผมลองใช้ไม้ปาดดู ปาดไม่ดี จะมีคราบน้ำยาตามขอบๆๆ เซนเซอร์ เอาออกยากมาก ครับ มีใม้นี้ละไม่ต้องง้อช่างเลย มีฝุ่นติดตรงใหนก็แค่ ดึงฝุ่นออก ที่จุดนั้น ไม่ต้องทำความสะอาดเซนเซอร์ทั้งแผ่น โคดติ้งไม่ช้ำ เพราะไม่ใช้น้ำยาไม่มีเอลกอฮอล ทาง Leica ก็ใช้วิธีทำความสะอาด เซนเซอรเเบบนี้มานานแล้วครับ มาแนะนำเท่านั้น ครับ เห็นว่าที่ ไทยยังไม่มี และเป็นอุปกรที่ดีมาก เผื่อเป็นทางเลือกให้น้าๆ ทำความสะอาดกล้องได้ง่ายขึ้น แล้วก็ เผื่อมีตัวแทนนำเข้า ผมจาได้ไม่ต้องไปชิปมา ค่าส่งค่าภาษีแพงมาก ส่งมาทีเป็ลม ลิ้งการทำความสะอาดเซ็นเซอร์ ของ Leica Germany  https://www.youtube.com/watch?v=IsnvAIDJT2c

beaver428

• Member
  • **
หัวสีแดง ทาง eyelead แจ้งว่าสำหรับ Sony และ Leica โดยเฉพาะ ครับ เห็นว่าโคดติ้งมันอันเดียวกันประมาณนั้นครับ ส่วนนิคอนแคนนอน หัวจะสีฟ้าครัช

Saito

• Member
  • **
แบบไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าแบบเจล กับแบบไม้่ปาด เจอใน Lazada ครับ แต่แบบไม้ปาด ยี่่ห้อ vsgo ส่วนหัวเจลนี่ไม่รู้ยี่ห้อ
มีสีฟ้า กับ สีขาว หาสีแดงแบบในรูปไม่เจอราคาประมาณ 6-800 บาทครับ แนะนำด้วย เพราะลำบากในการไปศูนย์ เหมือนกันครับ (ตจว)
แบบเจลกลัวไม่ออกเพราะไม่แน่ใจว่าโดนฝุ่นแบบชื้นรึเปล่าเพราะไปเที่ยวภูดูทะเลหมอก พอดีเปลี่ยนเลนส์ แล้วลมพักหมอกมาพอดี

BankCodeLove

• Member
  • **
เคยใช้แบบปาดยี่ห้อ  vsgo  ตอนนั้นซื้อที่อเมริกาก็ดีอยู่นะครับ

Saito

• Member
  • **
เคยใช้แบบปาดยี่ห้อ  vsgo  ตอนนั้นซื้อที่อเมริกาก็ดีอยู่นะครับ

ขอบคุณครับ อย่างน้อยก็ใจชื้นขึ้นเยอะ ว่ามีคนเคยใช้ เวลาซื้อครั้งแรกต้องซื้อแบบมีน้ำยามาด้วยใช่มั้ยครับ
ไม้มัน 16mm ใช้กับ a6000ได้ใช่มั้ยครับ จะได้ว่า A6000 15.6mm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธ.ค. 2016, 11:06 pm โดย Saito »

beaver428

• Member
  • **
ของผมเป็น ของแท้ ยี่ห้อ EYELEAD Germany ส่วนใหญ่ที่ขายใน Lazada จะดป็นของจีนแต่ในความเป็นจริงแล้วก้ใช้ได้เหมือนกันครับ เพราะอันเก่า ของผมก็ซื้อจาก ฮ่องกง การใช้เจลสติ๊ก ฝุ่นส่วนใหญ่ ก็หลุดนะครับ แต่ถ้าเป็นฝุนที่เหนียว แน่นจิงไม่หลุดก็มีครับ ถ้าเป็นผมแนะนำ Gel stick มากก่า เพราะยัง ไม่เคยทำความสะอาดเซนเซอร์ เอง การใช้ไม่ปาด คือ Wet cleaning ในเมื่อมีน้ำยา ก็ย่อมเกิดคราบน้ำยาได้ และข้อเสียของไม้ปาดคือ ฝุ่นหรือคราบน้ำยา มักจะไปกองกันอยู่ขอบเซนเซอร์  ซึ่งเอาออกยากมาก ขนาดผมให้ศูนย์ ทำให้ ยังมีเศษฝุนอยู่ขอบเซนเซอร์เลยครับ แต่ก็น้อยมาก สำหรับผมแล้ว wet cleaning จะเป็นขั้นตอนท้ายที่สุด ในกรณที่ฝุ่นมันไม่ออกแล้วจริงๆ เท่านั้นครับ Gel Stick เป็น dry cleaning ไม่มีน้ำยาไม่มีคราบ แต่หัวเจลต้องสะอาด ห้ามเอานิ้วไปแตะนะครับ.

Saito

• Member
  • **
ของผมเป็น ของแท้ ยี่ห้อ EYELEAD Germany ส่วนใหญ่ที่ขายใน Lazada จะดป็นของจีนแต่ในความเป็นจริงแล้วก้ใช้ได้เหมือนกันครับ เพราะอันเก่า ของผมก็ซื้อจาก ฮ่องกง การใช้เจลสติ๊ก ฝุ่นส่วนใหญ่ ก็หลุดนะครับ แต่ถ้าเป็นฝุนที่เหนียว แน่นจิงไม่หลุดก็มีครับ ถ้าเป็นผมแนะนำ Gel stick มากก่า เพราะยัง ไม่เคยทำความสะอาดเซนเซอร์ เอง การใช้ไม่ปาด คือ Wet cleaning ในเมื่อมีน้ำยา ก็ย่อมเกิดคราบน้ำยาได้ และข้อเสียของไม้ปาดคือ ฝุ่นหรือคราบน้ำยา มักจะไปกองกันอยู่ขอบเซนเซอร์  ซึ่งเอาออกยากมาก ขนาดผมให้ศูนย์ ทำให้ ยังมีเศษฝุนอยู่ขอบเซนเซอร์เลยครับ แต่ก็น้อยมาก สำหรับผมแล้ว wet cleaning จะเป็นขั้นตอนท้ายที่สุด ในกรณที่ฝุ่นมันไม่ออกแล้วจริงๆ เท่านั้นครับ Gel Stick เป็น dry cleaning ไม่มีน้ำยาไม่มีคราบ แต่หัวเจลต้องสะอาด ห้ามเอานิ้วไปแตะนะครับ.
ขอบคุณครับ แล้วฝุนที่ติดที่เจล แล้วเอาออกยังไงครับ  ส่วนเซนเซอร์ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นฝุ่น+ไอน้ำ(หมอก)รึเปล่า อันนี้คงแล้วแต่ดวงว่า เจลสติ๊กจะมาทันรึเปล่า สรุปผมสั่งใน lazada มาทั้ง 2 แบบเลย แบบปาด มาถึงก่อนแน่ เพราะเจอเจ้าที่มีของในไทย เจล นี่นำเข้า รอ อย่างเดียว ต้องลุ้นว่าจะมาทันไม่ทันใช้งาน ถ้าไม่ทันก็คงต้องลองปาดกันละ

beaver428

• Member
  • **
ฝุ่นที่เจล ผมใช้สกอตเทป 3M แปะแล้วดึงออกเลยครับ ผมใช้แบบใสเพราะว่า จะได้เห็นฝุ่นและคราบที่ออกมาจาก ตัวเจลครับ ใช้ที่ปาดไปก่อนได้เลยครับเพราะเป็นวิธีที่นิยมกันมากที่สุดแล้วครับ

Saito

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เจลสติ๊กยังส่งมาไม่ถึง แต่ไม่ปาดมาถึงแล้ว ก็เลยปาดไปก่อน
จัดว่าก็ ok  แต่ก็ยังเห็นแบบบางๆ คาดว่าถ้าจะไม่ให้มีเลยคงต้องทำในห้องปลอดฝุ่นกันเลยทีเดียว

torqe007

• *
https://www.youtube.com/watch?v=_gFAda_qITA

ใช้วิธีนี้ได้มั้ยครับใช้เมจิกเทป ดึงฝุ่นออก

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.109 วินาที กับ 23 คำสั่ง