ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้การคุมแสงแฟลชแยก เหมือนกับ แฟลชตอนติดที่หัวกล้องหรือเปล่าครับ  (อ่าน 158 ครั้ง)

NoBiTa_MaN

• Member
  • **
ตอนนี้ผมกำลังเล่นแฟลชแยกอยู่ครับ เลยมีข้อสงสัยว่าเวลาเราคุมแสงจะเหมือนกับตอนที่แฟลชติดอยู่ที่หัวกล้องหรือเปล่าครับ

คือตามทฤษฎีและปฏิบัติจริง ถ้าตอนเราเอาแฟลชติดที่หัวกล้อง เวลาเราคุมแสงจากแฟลช ในส่วนของฉากหลังเราจะใช้ Speed ชัตเตอร์ในการคุม อันนี้เป็นเรื่องการสะท้อนกลับของแสงแฟลชกลับเข้ามาที่กล้อง ส่วนคุมแสงวัตถุที่เรากำลังถ่ายเราจะใช้ค่า F ในการคุมแสงของวัตถุ

คำถามครับ
1. ถ้าเกิดเป็นกรณีแฟลชแยก เรายังใช้ Speed Shutter คุมแสงฉากหลัง และ ค่า F คุมแสงวัตถุ อยู่หรือเปล่าครับ (คือตัวแฟลชเองและตัวกล้องไม่น่าจะรู้ว่าตอนนี้ตัวเองอยู่ตรงไหนของวัตถุน่าจะคิดว่าตัวเองติดอยู่ที่หัวกล้องอยู่หรือเปล่าครับ หรือว่ารู้ครับ)
2. เวลาใช้แฟลชแยกในโหมด TTL แฟลชมันจะคำนวนค่าแสงยังไงครับ เพราะในโหมด TTL แฟลชจะคำนวนค่ากำลังไฟผ่านเลนส์กล้อง คือมันจะคำนวนตามปกติเหมือนตอนที่มันติดอยู่ที่หัวหล้องหรือเปล่าครับ (เพราะไม่รู้ว่าตัวเองแยกออกมาจากกล้องแล้ว) หรือ ไม่คำนวนแล้วเพราะรู้ว่าตัวเองแยกออกมาจากกล้อง แค่ปรับกำลังไฟสะดวกขึ้นเฉยๆครับ คนถ่ายไม่ต้องเดินไปเดินมาเพื่อปรับค่ากำลังไฟครับ
3. ปกติเวลาน้าๆถ่ายรูปโดยใช้แฟลชแยก โดยประมาณถ่ายกันกี่รูปครับกว่าจะได้รูปที่ตัวเองพอใจครับ

ปล. ถ้าไม่เข้าใจบอกได้นะครับผมจะได้อธิบายเพิ่มสำหรับคำถามครับ

ขอบคุณน้าทุกท่านที่มาตอบคำถามด้วยนะครับ คำถามที่ผมตั้งขึ้นอาจจะช่วยน้าๆหลายท่านที่สงสัยแบบผมอยู่ก็ได้นะครับ
Camera : Nikon D750
Lens     : 85/1.4 N ||| 24-70/2.8 N

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
ตอนนี้ผมกำลังเล่นแฟลชแยกอยู่ครับ เลยมีข้อสงสัยว่าเวลาเราคุมแสงจะเหมือนกับตอนที่แฟลชติดอยู่ที่หัวกล้องหรือเปล่าครับ

คือตามทฤษฎีและปฏิบัติจริง ถ้าตอนเราเอาแฟลชติดที่หัวกล้อง เวลาเราคุมแสงจากแฟลช ในส่วนของฉากหลังเราจะใช้ Speed ชัตเตอร์ในการคุม อันนี้เป็นเรื่องการสะท้อนกลับของแสงแฟลชกลับเข้ามาที่กล้อง ส่วนคุมแสงวัตถุที่เรากำลังถ่ายเราจะใช้ค่า F ในการคุมแสงของวัตถุ

คำถามครับ
1. ถ้าเกิดเป็นกรณีแฟลชแยก เรายังใช้ Speed Shutter คุมแสงฉากหลัง และ ค่า F คุมแสงวัตถุ อยู่หรือเปล่าครับ (คือตัวแฟลชเองและตัวกล้องไม่น่าจะรู้ว่าตอนนี้ตัวเองอยู่ตรงไหนของวัตถุน่าจะคิดว่าตัวเองติดอยู่ที่หัวกล้องอยู่หรือเปล่าครับ หรือว่ารู้ครับ)
2. เวลาใช้แฟลชแยกในโหมด TTL แฟลชมันจะคำนวนค่าแสงยังไงครับ เพราะในโหมด TTL แฟลชจะคำนวนค่ากำลังไฟผ่านเลนส์กล้อง คือมันจะคำนวนตามปกติเหมือนตอนที่มันติดอยู่ที่หัวหล้องหรือเปล่าครับ (เพราะไม่รู้ว่าตัวเองแยกออกมาจากกล้องแล้ว) หรือ ไม่คำนวนแล้วเพราะรู้ว่าตัวเองแยกออกมาจากกล้อง แค่ปรับกำลังไฟสะดวกขึ้นเฉยๆครับ คนถ่ายไม่ต้องเดินไปเดินมาเพื่อปรับค่ากำลังไฟครับ
3. ปกติเวลาน้าๆถ่ายรูปโดยใช้แฟลชแยก โดยประมาณถ่ายกันกี่รูปครับกว่าจะได้รูปที่ตัวเองพอใจครับ

ปล. ถ้าไม่เข้าใจบอกได้นะครับผมจะได้อธิบายเพิ่มสำหรับคำถามครับ

ขอบคุณน้าทุกท่านที่มาตอบคำถามด้วยนะครับ คำถามที่ผมตั้งขึ้นอาจจะช่วยน้าๆหลายท่านที่สงสัยแบบผมอยู่ก็ได้นะครับ

1. ปกติด ทั้ง Speed และ F-Stop มีผลต่อแสง ฉากหลังหมดครับ  แต่ถ้าตอนแสงฉากหลังน้อย (ใกล้มืด) การปรับ Speed จะไม่มีผลต่อแสงแฟลชครับ จึงเป็นที่มา ที่บอกว่า "Speed คุมแสงฉากหลัง F-Stop คุมแสงแฟลช" และแฟลชก็คือแฟลช จะอยู่บนกลอ้งหรือแยกหลักการก็เหมือนกัน คือระยะห่างมีผลต่อกำลังไฟแฟลชที่จะส่งไปที่ตัวแบบ

2. TTL แฟลช แฟลชจะยิงแสงออกไป แล้วมีแสงสะท้อนกับมาที่เลนส์เข้ากล้อง ถ้าแสงเข้ามาพอ มันจะตัดการยิงแสงทันทีแต่ถ้า ยังไม่พอมันก็จะยืดเวลาในการยิงแสงแฟลชต่อจนกว่าจะพอ
ไว้บนหัวกล้องกับแยกแฟลชก็เหมือนกันครับ เพราะมันวัดแสงที่ข้ามาในกล้องครับ

3. อันนนี้ขึ้นอยู่กับความชำนาญครับ ผม Set แฟลช บางครั้ง ก็แค่ถ่าย Test 1 ครั้งแล้วเห็นว่ามันได้เลย ก็ไม่่ต้องแก้ แต่บางครั้งก็มี 3-5 ครับ เพราะใช้แฟลชหลายตัว ต้องดูแสงแตละตัว ให้แสงปริมาณที่อยากได้หรือเปล่า
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

LENS G

• Ghost Watcher
  • **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ตามน้า CAT II เลยครับ เรื่องนี้ต้องคุยกันยาว น้า CAT II ถนัดแฟลชอยู่แล้วครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.103 วินาที กับ 23 คำสั่ง