ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีกล้อง nex5nและ a6000+เลนส์แพนเค้ก+ ul-wide อยากได้ อุปกรณ์เสริมแนะนำทีครับ  (อ่าน 756 ครั้ง)

ninegolfy

• Member
  • **
ผมมีกล้อง nex5nและ a6000+เลนส์แพนเค้ก+ ul-wide อยากได้ อุปกรณ์เสริมแนะนำทีครับ

ปกติจะใช้เองถ่ายภาพห้องภายใน และ ภายนอกครับ บ่อยครั้งที่ห้องมีแสงน้อย หรือ แม้แต่บางครั้งแสงขาดในบางที่ ซึ่งทั้งหมดนี้ ถือถ่ายๆเอาครับ
และใช้โปรแกรม ภาพธรรมดาพื้นฐานที่มากับ mac ย่อ ขยาย ลดเพิ่มความสว่าง และ ปรับฟ้าส้ม ธรรมดาครับ

ปกติก็ประทับใจว่า ภาพก็ค่อนข้างสวย (มั้ง)

คำถามคือเพื่อให้ ผมและลูกน้องผมได้ ได้ภาพที่มีคุณภาพขึ้น ใสขึ้น ภาพกว้างขึ้น สว่างขึ้น สดขึ้น ผมควรเพิ่มอะไรที่ไหนบ้าง ที่ประหยัดงบ และไม่ต้องพกเยอะ (เพราะปกติบางครั้ง ผมต้องพก อุปกรณ์ หมอน ดอกไม้ ถาด ผ้าคาดเตียงไป ห้องลูกค้าด้วย อิอิ

1. ขาตั้งกล้อง เข้าใจว่าเพื่อ ห้องที่แสงน้อย ผมควรเพิ่มขาตั้งกล้อง ช่วยชี้เป้าทีครับ คุณภาพเหมาะกับกล้องน้ำหนักประมาณนี้ ราคาแถวๆ 1k - ไม่เกิน 3k ยังไงดี
2. จำเป็นต้องมี filter อะไรมั๊ยครับ บางครั้ง ก็ต้องถ่าย ย้อนแสงเพราะ รับแดดบ่ายไรเงี้ยครับ หรือไม่จำเป็น
3. เห็นกล้องคนอื่นถ่าย(กล้องโปรอะไรผมจำไม่ได้) ได้ภาพห้องก็ชัดสว่าง แถมด้านหลังยังเห็น ท้องฟ้าสีฟ้าและ รายละเอียดตึกข้างหลังได้อยู๋ ของผม พอปรับสว่างแบบ auto และ ข้างหลังสว่างจ้าขาวเลยสำหรับวัตถุหลังหน้าต่างเป็นต้นไป มันแก้ยังไงได้มั๊ยครับสำหรับกล้องที่ผมมี ต้องเลนส์หรือเปล่า
4. ต้องใช้ remote ช่วยแทนการกดเองด้วยมั๊ยครับ
5. เห็นบางคนว่าใช้ samyang มือหมุนเอา แบบ 12mm สักอย่าง ภาพมันจะกว้างกว่า คมกว่า ตัว แพนเค้ก + ultrawide ที่ผมมีใช่มั๊ยครับ หรือต้องเป็น samyang ตัวไหน เห็นเค้าว่าประหยัดงบ เลนกว้างหน่อย
6. กำลังคิด ซื้อ กล้องแต่ของ Fuji - xt10 หรือ e2s เห็นเค้าว่าเลนส์ คิทมันมา ค่อนข้าง wide อยุ่แล้วไม่รู้ดีทั๊ยครับ หรือ เอามา บวก samyang ดี เพราะเลนส์ fuji 24 แพงมั่กๆ
7. ถ้าห้องที่แสงน้อย หรือ บางพื้นที่หลอดเค้าขาด พอจะมี แฟลช หรือ ฉาก อะไรแบบไหนที่ไม่ใหญ่ แบกคนเดียวสบายๆ ไปช่วยเพิ่มความสว่างของห้อง หรือ กำแพงให้ สว่างนวลๆ ได้มั๊ยครับ

ทั้งหลายทั้งปวง ชี้เป้า และสั่งสอนให้ทีครับ เนื่องด้วยไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ครับ (เข้าใจว่าภาพออกมาให้สวยก็ต้องที่ตากล้องด้วยครับ)

ปล. ปกติผมก็มักง่าย ถ่ายแบบ auto บวกปรับความสว่าง ฟ้าส้มเอา ถือมือเปล่าๆครับ ซึ่งก็ถ้าภาพมืดๆ หน่อย ก็ได้ noise เม็ดทรายเยอะ ไม่ใส

nightmoon

• Member
  • **
ผมว่าที่อัพเกรดได้ดีสุด (ไม่นับการฝึกถ่าย)
น่าจะเป็นการอัพเกรดเลนส์
แต่ถ้าถามว่าอุปกรณ์เสริมตัวไหนควรมี ผมว่าแค่มีแฟลชชีวิตก็เปลี่ยนเลยล่ะครับ ลองดูอย่าง Nissin i40 ก็ได้ครับ ภาพแจ่มขึ้นเยอะเลย

Kraizis

• Member
  • **
1. ขากล้อง ดีครับ ถ้าถ่ายอะไรที่มันนิ่งๆ ไม่ไหวติง ขากล้องจบเรื่องแสงน้อยได้เลย แต่ผมเองก็ยังหาอันที่ชอบไม่ได้เหมือนกัน ไม่ขอออกความเห็น
2. Filter ไม่ช่วยให้ถ่ายย้อนแสงได้ดีขึ้น(หมายถึง สว่างขึ้น ชัดเจนขึ้น) และส่วนใหญ่จะมีปัญหากับถ่ายย้อนแสงด้วยซ้ำ โอกาสเจอแฟลร์เยอะกว่าเดิม
3. อันนั้นภาพหลังจอรึเปล่าครับ ผมว่าอาจเป็นภาพหลัง Process มากกว่า
4. อันนี้ถามตัวเองดีกว่าครับ ผมก็ตอบไม่ได้ แต่รีโมท Nex ของจีนอันละร้อยนิดๆ เอง ถ้ามีขากล้อง ใช้คู่กับรีโมทก็สบายดี
5. ไม่กว้างกว่าครับ ลองเอาเลนส์ 16mm มาคูณ converter ดู ถ้าจำไม่ผิดตัว wide กว้างประมาณ 12mm ส่วน fisheye ได้ 10mm มั้ง
แต่ Samyang คมกว่าแน่นอน
6. กล้อง Fuji กับ Sony มันเป็นกล้อง APS-C เหมือนกัน เทียบความกว้างที่เลขของเลนส์ได้เลย จะเห็นว่า กว้างพอๆ กันแหละ
ถ้าอยากได้กว้างๆ ซื้อเลนส์ใหม่เถอะ
7. ตรงนี้ผมคิดถึงแต่แฟลชครับ

แนะนำเท่าที่ตอบได้นะครับ ผมสันชัดแต่เลนส์ถูกๆ  :emo1_0008:
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

phuwadon

• *
ตอบแบบส่วนตัวนะคับ

1.ไม่รู้จะแนะนำยังไง อันไหนถูกใจ และรับน้ำหนักกล้องไหว ก็จัดเลยคับ
2.filter ส่วนมากผมไม่ใช่เพื่อถ่ายย้อนแสงอะไรหรอกคับ ที่ผมใช้ หวังเพื่อกันฝุ่น กันหน้าเลนส์เฉยๆคับ แต่หากถ่ายย้อนแสง สู้แดด ควรเลือกจำพวก ND Filter จะดีกว่าคับ
3.กล้องที่คุณมีก็ทำได้คับ แนะนำปรับโหมด M แล้ววัดแสงที่ฉากหลัง(ท้องฟ้า) หากวัดที่ฉากหลังแล้ว ภาพที่อยู่ในห้อง หรือแบบเราจะมึด สิ่งที่แก้ได้คือเติมแฟชรคับ การยิงแฟชรหากอยู่ในห้องควรยิ่งขึ้นกระทบเพดานคับ แล้วแบบจะสว่างเอง หากอยู่ที่โล้งแจ้ง ควรยิ่งจากด้านข้าง 45องศาจากตัวกล้องคับ(ควรมีแฟชรแยกคับ)
4.รีโหมด มีก็ดีคับ ถึงตั้งกล้องไว้บนขาตั้ง ยังไงก็สั่น หากใช้ร่วมกับขาตั้งกล้องยิ่งเหมาะ
5.samyang ภาพคมดีคับ แต่เสียเวลาปรับโฟกัสนิดหน่อย ราคาก็สูงตามด้วยคับ
6.Fuji กับ sony เป็นเซนเซอร์ขนาด APS-C เหมือนกันคับ ฉะนั้นเลนส์ที่เอามาไส่ ล้วนแต่คูณ 1.5 เท่ากันคับ
ึ7.ข้อนี้ ตอบได้สั้นๆเลย ควรมีแฟชรแยกคับ

ปล.แนะนำเจ้าของกระทู้นะคับ เวลาถ่ายควรปรับโหมด M จะดีกว่าคับ หากAuto บางครั้งโหมด Auto อาจวัด White Balance ผิด จากห้องสีขาว อาจกลายเป็นติดฟ้า ติดเหลืองได้ โดยเฉพาะถ่ายภาพห้องที่มีหลอนไฟสเหลืองๆ มันจะเหลืองแบบดูไม่ได้เลย ถ่ายสีดำไม่เป็นดำแท้ ขาวไม่ขาวแท้ หากปรับโหมด M เราสามารถชิพสีได้คับ (ปรับภาพหน้างานให้ตรงกับตาที่เราเห็น เวลามาแต่งมแก้ไข จะทำง่ายคับ และเสียเวลาน้อยกว่า)

Nightwalker

• Member
  • **

1. ขาตั้งกล้องในช่วงราคานั้นมีเยอะมากครับ ต้องลองหาที่ชอบเลยครับ ผมใช้ Sirui อยู่ครับ แต่ยี่ห้ออื่นก็มีต้องเลือกตามที่ใช้งานครับ

2. ผมไม่รู้จัก Filter ที่ช่วยในการย้อนแสงนะครับ มีแค่ ป้องกันหน้าเลนส์ (UV/Protector) ทำให้ฟ้าเข้มขึ้น ตัดแสงสะท้อน (CPL) ทำให้แสงสว่างน้อยลงเพื่อดึงชัตเตอร์นานขึ้น (ND) ถ้ามันย้อนแสงนี่ลองแฟลชดูก็ได้ครับ ไม่งั้นก็ถ่ายสองรูปแล้วมารวมกันดูนะครับ แนะนำให้ถ่าย RAW แล้วใช้ Lightroom นะครับ มันดึง Detail ที่สว่างๆขาวโพลนกลับมาได้เยอะ แล้วส่วนที่มืดก็ดึงให้เห็นรายละเอียดได้

3. ตามเม้นบนเลยครับ

4. Remote ไม่จำเป็นครับ จะตั้งเวลาเอาก็ได้ แต่ผมว่ามีสะดวกกว่ามากไม่ต้องมานั่งกด แล้วมันก็ไม่แพงมีติดตัวไว้ซํกอันเลยดีกว่าครับ

5. 16mm + Ultra-wide Conveter ระยะ 12mm ครับ Samyang เป็น Manual หมดแต่ใช้ดีนะครับ แล้วไม่ยากด้วยเพราะเป็นเลนส์มุมกว้าง
    Samyang f/2 12mm แต่คมกว่าแน่นอนครับ
    Samyang f/2.8 10mm ครับถึงจะกว้างกว่า
    Samyang f/2.8 8mm กว้างที่สุด แต่เป็น Fisheye ครับ

6. Sensor APS-C เหมือนกัน เลนส์ kit ที่แถมมาระยะก็เท่ากันครับ ไม่กว้างกว่า

7. แฟลชแหละครับ พกพาง่ายสุดแล้ว ไม่ก็ตั้งขาตั้งกล้องแล้วลองดึงชัตเตอร์สปีดให้นานๆดูครับ (ถ้าถ่ายแค่วัตถุนิ่งๆ)

*Auto ยังไงก็ไม่เท่าเราปรับเองครับ ไม่อยากให้ noise เยอะก็ตั้ง ISO ต่ำๆไว้ สีไม่เป็นแบบที่ต้องการก็ปรับ WB เอาครับ*

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.096 วินาที กับ 24 คำสั่ง