ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เลนส์ NEX5T ครับ  (อ่าน 646 ครั้ง)

zeroboy

• Member
  • **
สอบถาม เลนส์ NEX5T ครับ
« เมื่อ: 15 มิ.ย. 2016, 12:18 am »
ตอนนี้ผมใช้ nex 5t อยู่ครับ มีเลนส์   16-50 F3.5-5.6 กับ 55-210 F4.5-6.3 ครับ ที่ซื้อมาเป็นเซ็ท

อยากจะหาเลนส์เพิ่มครับ
1. ถ้าซื้อ 16-70 mm f4 ZA มาแทน 16-50 ที่มีอยู่คุณภาพของภาพที่ได้จะต่างกันเยอะไหมครับ
2. ถ้าไปใช้เลนส์นอกค่าย อย่าง Sigma 17-50mm f/2.8 EX DC OS HSM  นี้สามารถใช้ได้ไหมครับ ต้องต่อ mount ตัวไหนครับ(ราคาต่างกะตัวบนเยอะเลย)
3. ระหว่าง 35/1.8 กับ 50/1.8 ระยะไหนถ่ายง่ายกว่ากันครับ (ถ้าเดินท่องเทียวทั่วไป ถ่ายคน อาหาร ดอกไม้)

ผมนั่งอ่านเรื่อง mount แล้ว ก็งงๆอยู่ครับ ว่าตกลงมันมีกี่แบบหรือครับ ถ้าเราจะใช้เลนส์ของค่ายไหนก็ต้องใช้ mount คู่กับค่ายนั้นใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราต่อผ่าน mount มันจะ autofocus ได้ไหมครับ (ตอนนี้ที่รู้คือ มีที่แปลงจาก A-E กับ ของ cannon to nex autofocus ได้ใช่ไหมครับ แล้วค่ายอื่นได้ไหมครับ)

Chococat

• Member
  • **
Re: สอบถาม เลนส์ NEX5T ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2016, 06:54 pm »
1. E 16-70mm f/4 ZA OSS Lens ต่างกันเยอะนะ ราคาด้วย
2. ยอมถือ 1650 ต่อไปดีกว่า เก็บเงินไปถอยข้อ 3
3. ไป 35mm/1.8 ถ่ายง่ายกว่า
แนะนำว่าลองเอา 1650 ปรับ 35/50 เทสดูระยะที่ชอบดีกว่าครับ

4. Adapter to Nex Mount มีทั้งแบบ Auto และไม่ Auto
Sony Nex-5R v1.03 (Dec-2012)
- SELP1650
- Minolta 50/1.7 MD + Macro Tube
- Sigma 30F1.4 DC DN

Kraizis

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2016, 08:22 pm »
1. ต่างกันเยอะครับ 16-70 F4 ถือเป็นที่สุดของเลนส์ช่วงนอมอลของ E-mount แล้ว
แต่ถามว่าถ้ามีเงิน 3 หมื่น จะซื้อมั้ย... ผมขอเก็บไปซื้อเลนส์หลายๆ ช่วงดีกว่า

2. เลือก A-mount แล้วต่อกับ Adapter LA-EA2 เท่านั้น ผลคือใช้งานได้เต็มระบบ AF ไว แต่ไม่มีกันสั่น(เลนส์ A-mount มักจะไม่ใส่กันสั่น เพราะกล้อง DSLT เขามีกันสั่นในกล้อง)
ถ้าไปเลือกเมาท์ Canon หรือ Nikon จะเจอปัญหา AF ช้ามากแทน การต่อข้ามค่ายจะใช้ AF ได้ไวก็ยุค A7 II กับ a6300 ครับ กล้องเก่าใช้แล้วช้า

3. ถ้าถ่ายเรื่อยเปื่อย 35mm ถ่ายง่ายกว่าครับ แต่ใช้วิธีแบบน้า Chococat คือลองระยะด้วยเลนส์คิตก่อนดีกว่า ชอบระยะไหน ซื้อระยะนั้น

เรื่องเมาท์ เข้าใจก่อนว่าของเราเรียก E-mount หรือเมาท์ Nex (คนเล่นมือหมุนจะคุ้นเคยกับชื่อพวกนี้) ถ้าพูดถึง Adapter มันมีตั้งแต่ท่อกลวงๆ เอาไว้ใช้เป็นมือหมุน ยัน Adapter แบบ AF ที่ใช้งานได้เต็มระบบ แต่ทั้งนี้ตัว AF ต้องใช้กับกล้องใหม่ๆ หน่อย ไม่งั้นจะใช้ AF ช้านะ

ส่วนเลนส์ ถ้าเอาแบบตัวเดียวจบ ผมชอบ 18-105 F4 มากกว่า ผมไม่สนใจคมกริบ สีสด ตัวเล็กอะไรมาก
แต่มันถูกกว่า CZ16-70 มาก ส่วนต่างตรงนี้ผมได้ไวด์กว้างๆ หรือเลนส์ถ่ายสาวอีกตัว ผมชอบแบบนี้มากกว่า
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

zeroboy

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2016, 09:07 pm »
ขอบคุณครับคุณ Chococat และ คุณ Kraizis ได้ความรู้เยอะเลย อยากไปลองดูเลนส์ น่าเสียดายอยู่ ตจว.(จันทบุรี) ร้านกล้องไม่ค่อยมีเลนส์อะไรให้ดูเลย

Nightwalker

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2016, 02:59 pm »

1. 16-70 ภาพดีกว่าแน่นอนครับ แล้วได้ f/4 มาด้วย แต่ส่วนตัวผมว่าราคาสูงไป เก็บเงินไปซื้อระยะอื่นที่จำเป็นดีกว่าครับ

2. กล้อง Mirrorless Sony เป็น E-Mount (APS-C) กับ FE-Mount (Fullframe) ครับ
    กล้อง E-Mount ตอนแรกเป็นชื่อ NEX เหมือน NEX-5T ที่ใช้อยู่นั่นแหละครับเลยเรียกว่า NEX Mount ด้วย (รุ่นใหม่เป็น a5100, a6000, a6300 ไม่มี NEX ละ)

กล้องยี่ห้ออื่นก็มีชื่อ Mount ของตัวเอง EF, F, M อะไรก็ว่าไปครับ เราก็หา Adapter ตามชื่อมา เช่น EF-NEX
    งั้นถ้า Sigma ที่จะซื้อเป็น Mount อะไรก็ต้องต่อ Adapter Mount นั้นๆครับ เพราะ Sigma ทำเลนส์ให้หลายยี่ห้อ
    แต่ว่าพอต่อ Adapter โฟกัสจะช้ามากๆครับ ช้าแบบไม่ใช้ Auto ยังดีกว่าอีกครับ ฮ่าๆ
    เว้นแต่ว่าจะเป็นกล้องใหม่ๆเช่น A6300, A7II, A7RII ที่ต่อแล้วจะไวครับผม (แต่ก็ต้องเลือก Adapter ดีๆด้วยครับ)

สำหรับ Sony เองทำ Adapter มาเองอยู่แล้วเปลี่ยนเลนส์จาก A-Mount (กล้อง SLR/SLT ของ Sony เอง) มาเป็น E-Mount มีตามนี้ครับ
    LA-EA1 (สำหรับ APS-C): เหมือนที่บอกข้างบนแหละครับใช้แล้วช้ามาก เว้นแต่จะเป็น A6300
    LA-EA2 (สำหรับ APS-C): ใช้แล้วความเร็วใช้งานได้ครับ
    LA-EA3 (สำหรับ Fullframe): เหมือนที่บอกข้างช้าหมือนเดิม เว้นแต่จะเป็น A7II, A7RII
    LA-EA4 (สำหรับ Fullframe): ใช้แล้วความเร็วใช้งานได้ครับ

สำหรับ NEX-5T (APS-C) มันเก่าหน่อยก็ใช้ Adapter ไม่ไว มีแค่ LA-EA2 ละครับที่ใช้แล้วโฟกัสได้ แต่ +น้ำหนักไปเลยนะครับ 200g สำหรับ adapter
   แล้วก็ตามที่น้าข้างบนบอกครับ ดูด้วยว่าเลนส์มีกันสั่นมั้ย แต่ถึงไม่มีแต่ใช้แล้วโอเคก็ได้ครับ :l

3. 35mm ถ่ายสะดวกกว่าแน่นอนครับ ถ้าจะถ่ายอาหารบนโต๊ะข้างหน้า 50mm นี่ไม่ได้ครับ ต้องถอยไปไกล แต่ 50mm ถ่ายคนสวยกว่า
    ถ้าเน้นคนอย่างเดียวเลยนะครับ มันละลายหลังมากกว่า ส่วนตัวผมใช้ 35mm อยู่ครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.095 วินาที กับ 23 คำสั่ง