ผู้เขียน หัวข้อ: Adapter EOS-Nex (แบบราคาถูก) ใส่เลนส์แล้วรูรับแสงเดิมๆอยู่ที่เท่าไหร่ครับ  (อ่าน 925 ครั้ง)

JateGEO

• *
พอดีผมได้ Adapter EOS-Nex มาครับ (แบบราคาถูก)
เป็นตัวธรรมดาที่เอาไว้ใส่เลนส์หนอน

ปัญหาคือ มันไม่สามารถปรับรูรับแสงได้
ก็เลยอยากทราบว่า.. ตอนที่ใส่นี้เลนส์มันปรับรูรับแสงไว้ที่เท่าไหร่ครับ

อย่างในรูปนี้ใส่กับเลนส์ 50mm f1.8
หรือมีวิธีไหนที่จะสมารถปรับรูรับแสงได้นอกจากใช้ Adapter ที่ราคาแพง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ..

Alpha_Ray

• Member
  • **
รูรับแสงจะอยู่ที่กว้างสุดครับ

ส่วนถ้าอยากปรับรูรับแสงได้ ต้องใช้ adapter auto focus ครับ เพราะการปรับไดอะแฟรมของเลนส์canonจะเปนระบบไฟฟ้าครับ หรือใช้adapterที่ปรับรูปรับแสงแยกก็ได้ แต่มันก็ราคาพอๆกับแบบ auto ครับ
A7 ii
CZ FE24-70 F4

Kraizis

• Member
  • **
ถ้าเป็น Adapter กลวงๆ ไม่มีขั้วไฟฟ้า เลนส์จะใช้ F กว้างสุดเสมอครับ
แต่ก่อนจะมี Adapter ที่มีใบเบลดในตัว ใช้ปรับ F จากตรง adapter แทนที่เลนส์
แต่ตอนนี้ ตัว adapter EF to Nex แบบมีขั้วไฟฟ้าที่ใช้ AF ไม่ค่อยดี ราคาก็พอๆ กับแบบมีใบเบลดในตัวแล้ว
ถ้าอยากให้ปรับได้ ซื้อแบบมีขั้วไฟฟ้าราคาถูกๆ หน่อยมาใช้ดีกว่าครับ แล้วหมุนมือเหมือนเดิม
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

JateGEO

• *

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.089 วินาที กับ 24 คำสั่ง