ผู้เขียน หัวข้อ: BRAVIA LCD LED TV มีใครใช้บ้างครับ  (อ่าน 5437 ครั้ง)

macminolta

• Ghost Watcher
  • **
BRAVIA LCD LED TV มีใครใช้บ้างครับ
« เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 11:53 am »
 :emo1_0001:

เมื่อวานผ่าน HomePro แวะดู LCDTV เอา CF CardReader ไปลองเสียบช่อง USB File .jpec ยี้ห้อที่สีภาพนิ่งเป็นธรรมชาติ ก็มี SONY BRAVIA กับ Phillips

แต่ภาพนิ่ง SONY BRAVIA กินขาดครับ  กับ Function - MPEG Noise Reduction
- เพิ่มคุณภาพของภาพด้วย Intelligent Picture รายละเอียดได้ระดับ HighDefinition สีสวยรายละเอียดภาพยิบๆ โดยเฉพาะรุุ่น W และ V Series จอ 52 นิ้ว   ราคาลดลงมากจาก 199900 เหลือ 52990  ถ้าเป็น 46 นิ้ว เหลือ 38990 ให้รายละเอียดภาพนิ่งดีมากเช่นกัน  เอามาใช้แทนกรอบรูป Slide ไปถ่ายมาหรือถ่ายรูปเสร็จ เสียบดูได้ทันที  ใช้แทนจอ PC ก็ใหญ่มหึมา ซะใจ  จริง ๆ

ส่วน phillip  เมื่อก่อนตอน Pixcelplus3 รุ่น ผลิตจาก Holland ให้ภาพนิ่้งสีสวยเหมือน Bravia แต่ รุ่นหลัง ผลิตในไทย  ภาพนิ่งรายละเอียดสู่ Bravia ไม่ได้ ครับ

ใครใช้ของ ยี่ห้อใดบ้างแล้วยัง   ช่วยแนะนำด้วยครับ  ราคาที่ไหนถูกสุด

ตอนนี้ราคา LCD TV กำลังจะเปลี่ยนเป็น LED TV  ผมว่าราคามันลดจนคุ้มมาก ๆ พอที่จะซื้อได้แล้ว  ครับ    
32 นิ้ว เหลือหมื่นไม่เกิน 2 หมื่น บาท ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มี.ค. 2010, 12:58 pm โดย macminolta »

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
Re: BRAVIA LCD LED TV มีใครใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 12:19 pm »
ใช้อยู่ ทั้ง2 บริษัทครับ

ฺผมชอบ Phillip ตรงที่ รูปลักษณ์และ Design ครับ อยู่กะห้องรับแขก

ส่วนที่อยู่ในห้องนอน ไว้เล่น PS3 ก็เป็น Bravia ครับ 

เรื่องภาพ ผมว่าโทนสีของ sony จะดูสดกว่า บางคนจะบ่นว่ามันแปร๋นไป  :emo1_0010: 

ส่วนความนุ่มนวลของภาพ ผมให้เครดิตทาง Phillip มากกว่านิดนึง  :emo1_0004:

ผมซื้อกับศูนย์ใกล้บ้าน เป็นประจำล่ะครับ  แต่หลังๆมักจะรอดูโปรโมชั่นของ Powerbuy ชอบตรงที่มีต่ออายุประกัน เป็น3ปี
แต่ใช้ไปใช้มา ยังไม่เคยเจอพังสักที เสียตังค์ฟรี :emo1_0010:
ู่
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

c-mu_90lv

• Boy Next Door(BND)
  • I know you want me!
    • NuenG Gallery
Re: BRAVIA LCD LED TV มีใครใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 12:27 pm »
ที่บ้านใช้ samsung ครับ
ถูกดีใหญ่ด้วย :emo1_0009:
In wole life just find unseen place to give good experience to you!
http://cmu90lv.multiply.com/

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 12:35 pm »
ซื้อ Plasma Pana ตอนมันจะตกรุ่นเพราะมันถูก
ซื้อ JVC เพราะมันมีฟังก์ชั่นลดหน้าแบนบนจอไวร์ดจ้า

ยี่ห้ออื่นตกสเป็กเพราะหน้าแบนเนี่ยหล่ะ ดู DreamBox ไม่มันส์เลย

zigmamar

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 12:39 pm »
ที่บ้านใช้ samsung เหมือนกันครับ

vsnn

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 12:54 pm »
บ้านผม ใช้ LG ครับ ทั้ง LCD (LH50) แล้ว ก็ Plasma (ตัว time machine รุ่นก่อน) ครับ

โดยรวม กับราคา ที่จ่าย ผมว่า OK นะ แล้ว After Sales Services ดีกว่า อีกยี่ห้อ ของเกาหลี
ตัว time machine ใช้มาเกือบๆ สามปี ไม่เคยมีปัญหาอะไร เลย

ส่วน LCD ปีที่แล้ว ซือไป สองเครื่องแล้ว ก็ ไม่มีปัญหา อะไร เลย

ที่เลือก LG เพราะ Sony ไม่ทำ 42" ส่วนหนึ่ง (46" ก็ ใหญ่ไปนิด ส่วน 37" ก็เล็กไปนิดหนึ่ง) แล้วก็ ตอนออกมา ตัว 200Hz มันยังสูงอยู่ (46") แล้วที่สำคัญ เจอราคา LG แล้ว แบบเย้ายวนมาก (ถูกกว่า ราคาตั้งใน powerbuy เป็นหมื่น นะครับ)

เรื่องราคา ลองโทรไปถาม แสงชัยอิเล็คทริค ตรงแยกเกษตร ดู ครับ มีส่งด้วย ร้านเล็กๆ เน้นขายทาง อินเตอร์เน็ท แต่ตอนเข้าไปจ่ายเงิน ก็ให้ทางร้าน ตรวจสอบ เรื่อง dead pixel นิดหนึ่ง แล้วก็ตรง ขอบ panel ว่ามีแสง ลอดออกมาหรือปล่าว (จริงๆถ้าเจอทางร้าน ก็ รับเปลี่ยนภายในเจ็ดวัน แต่ มันเสียเวลา นะครับ ไป-มาๆ ดูไปเลยดีกว่า สบายใจดี) ที่อยู่เบอร์โทร น้าแม๊ค ลอง seach ดูครับ เจอเลย ราคาถูก สุดแล้ว เท่าที่ดูมา ถ้าน้าสนใจ sony ลองโทรไปคุยดูครับ ราคาเท่าไหร่ (ประกันศูนย์เหมือนกัน)
ใช้ บัตรได้ ไม่ชาร์ต (หรือแอบชาร์ตแล้วก็ไม่รู้) แต่ที่แน่ๆมี  0% 10 เดือน

อีกร้าน ก็ สหการรามอินทรา (ลอง seach ดูก็เจอครับ) ราคาดี แต่ ไม่มีส่ง ตอนซื้อก็พึ่งรู้ว่า ทีวี 42" พร้อมกล่อง นี่ต้องใส่ รถกระบะ, รถแวน หรือ รถที่พับเบาะหลังได้ เท่านั้น

macminolta

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 01:24 pm »
ขอขอบพระคุณ :emo1_0007:  ความเห็นของน้า ๆ ทุกคนครับ

เรื่องหน้าแบนนี้  ผมยังไม่ได้สังเกตุ  แล้วจะลองดูครับ  Phillip มีลูกเล่นต่าง ๆ มากมายดู TV online ก็ได้สะดวก ถ้าเป็นภาพเคลื่อนไหว สีสวย Motion ดีครับ  แต่ภาพนิ่ง Bravia ยังกินขาด  ผมไปลองเสียบ CF กับรุ่นใหม่ ๆ Bravia EX ผมว่ารายละเอียดมันลดลง SlideShow ก็ช้าไม่ค่อย Work ตามราคาหรือเปล่าไม่ทราบ  ส่วน Serie W V  52 นิ้ว รายละเอียดภาพนิ่งมันเยี่ยมมากครับ  เห็นลายกลีบดอกไม้ เส้นผ้า สิวฝ้า หมดเลยครับ  

เครื่องเล่น BluerayDVD  ตอนนี้ ก็ราคาเริ่มจับต้องได้แล้วครับ ต่ำกว่า 1 หมื่น ยี่ห้อไหนดีครับ  :emo1_0002:

ส่วนใหญ่คนซื้อ TV LCD อย่างบ้านเรา คงไม่หวังผลหรือเน้นการดู TV เป็นหลักครับ  เพราะ TV บ้านเราเขาเน้นกำไร นิยายน้ำเน่าเป็นหลัก กำไรมากมากมหาศาล ไม่เคยคิดจะคืนกำไรอะไรให้คนดู  ดีแต่มอมเมาคนดูด้วยนิยายและเกมส์โชว์ ขายหัวเราะด้าน ๆ  เมื่อไหร่ถึงคิดจะลงทุนปรับปรุงส่งสัญญานเป็น HighDefinitionTV เหมือนประเทศที่เขาพัฒนาแล้ว   ผมก็เลยไม่ค่อยเน้น TV สักเท่าไหร  เก็บไว้ชื่นชมภาพนิ่ง  เลือกซื้อหนังที่ชื่นชอบ เป็นบางเรื่อง concertเพลงที่ชื่นชอบก็พอแล้ว ครับ  ตอนนี้ใช้ net มากกว่าดู TV อยู่แล้ว  ใช้ต่อ Net ได้ด้วยสะดวกดีมาก ครับ

ร้านแสงชัย กับ The Future  Zeer รังสิต  ผมว่าจะลองแวะดูครับ

ใครมีความเห็นเพิ่มเติม รบกวน ช่วยให้คำแนะนำด้วยน่ะครับ   :emo1_0001:  

ส่วนใครที่อยากศึกษาข้อมูล   ลองไปหาดูใน    http://www.lcdtvthailand.com/index.asp   
แต่อย่าเชื่อ จนกว่าคุณจะได้ไปลองเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มี.ค. 2010, 03:58 pm โดย macminolta »

iGamez

• ซุปตาร์บ้ามือหมุน
  • หล่อ..ล่ำ..ปล้ำง่าย
    • iGamez !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 01:56 pm »
เข้ามาหาความรู้ครับ ทั้งบ้านมีทีวี5เครื่อง แต่มีlcdอยู่เครื่องเดียว เจ้าbravia32นิ้วอ่ะครับ serie topสุด

ตอนนี้เห็นledแล้วเลยนึกสงสัย มันมีดี-ด้อย ต่างกันยังงัยบ้างครับ

รบกวนพื้นที่กระทู้  น้าMACMINOLTAคงไม่ว่าอะไรผมมั๊งครับ  :emo1_0002:
   เออ..อ เลนส์ตรูมันไม่ยาว...ใครๆเค้าก็เมิน เลนส์ตรูสั้นเกิน...ใครๆก็ไม่มอง  :emo1_0033:

Yoe

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 02:09 pm »
ใช้  Plasma Pioneer KURO Full HD 50นิ้วอยู่ครับ  ภาพโคตรดี  :emo1_0005:

แต่โคตรแพง  แนะนำๆๆ

ลองไปดูที่พารากอนก็ได้ครับ  อยู่ข้างๆ ช้อปโซนี่นั่นแหละ
ฺำBefore A700Grip+AF 17-50 f2.8 + AF 100-300APO
Now D300s Grip+AF-S 16-85 VRII + AF-S 70-300 VRII

vsnn

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 02:15 pm »

ตอนนี้เห็นledแล้วเลยนึกสงสัย มันมีดี-ด้อย ต่างกันยังงัยบ้างครับ

เอาง่ายๆเลยนะน้าเกมส์ LCD เป็น liquid Crystal ไม่มีแสง ใสตัวเอง ต้องใช้ แสงและสี จาก panel มาตกกระทบ ทำให้ เกิดภาพ จุดด้อยก็ คือ สีดำ มันไม่ค่อยจะดำ มันจะออก เทาๆหม่นๆ
ส่วน LED ก็ เหมือน หลอดไฟ เล็กๆ สามารถ generate สี กะ แสงได้ เอง เพราะฉะนั้น contrast ภาพ จะจัดมาก (เดินเซ็นทรัล บ่อย ลองแว๊ปไปดูภาพซิครับ คอนทราส จัด แบบว่า ดู คิงคอง เหมือนๆ กะเป็น สามมิติ เลย) แต่ภาพมันยังแข็งๆ นิดหนึ่ง

อีกเรื่อง น่าจะยังเป็นเรื่องของการ บริโภค ไฟฟ้า (ส่วนหนึ่ง แต่ก็ คงไม่เยอะมาก)

ปัจจุบัน LCD ก็พัฒนาขึ้นมาอีกระดับแล้ว (motion flow, contrast, etc)  ครับ ก็ ต้องดู ว่า สุดท้ายแล้ว LED จะแทรกเข้ามาได้ หรือไม่ หรือจะตั้งตัวเองเป็นแบบ HI End (ขายแพงกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มี.ค. 2010, 02:23 pm โดย vsnn »

TORs

• Member
  • **
  • A700 SoCool!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 02:51 pm »
ใช้ samsung  ครับ
ใช้มาประมาณ ปีกว่า ตอนนี้ เวลาเปิดรอนานมากกว่าจะบูตขึ้น แต่ยังไม่พังครับ

(G_G)

• Administrator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 02:55 pm »
BlueRay น้าแมคดู Sony เลย รุ่นถูกนาครับ ไม่ล๊อคแผ่น ผมซื้อ Pana BD-30 มายังเสียดาย

แผ่น BlueRay ผี ตอนนี้วิ่งแถว 450บาท ปั้มในนี้คุณภาพดี ผมซื้อที่ Fasion Island ชั้นขายคอม

ถ้าก้าวล้ำ อยากดู HiDef Broadcasting ตอนนี้ TRUE ลองส่ง 2 ช่อง

ลอง Google นะพิมพ์ "thaiDreamBox HiDef" เจออะไรอีกเยอะ อิอิ  

goodman

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 03:03 pm »
 :emo1_0001:
LED ไม่เคยใช้อ่ะ

ใช้ Sony W ซี่รี่ครับ

แนะนำเล่นรุ่น W ซี่รี่ (อยากได้ z อ่ะ ) ขึ้นไป motionflow อัดกับ เปิดหนัง Bluray ด้วย PS3

อัดทุกอย่างสูงสุด ภาพชัดกว่าตามองอีก ตอนแรกมึนๆ นานๆ ไปชินเอง

เคยเอาหนัง 1080p มาเปิดอย่างแจ่ม ลืม หนังโรงไปเลย

ลองเล่น Heavy rain ( 720p)  สุดๆ ครับ

fukawara

• **
  • alohahawaii ตัวเขียนถึงตัวพิมพ์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 04:45 pm »
มีแต่ แอลซีดีคอมอ่ะได้ไหม  :emo1_0006:

naung1

• Member
  • **
    • http://www.facebook.com/pattanapan.ranong
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 มี.ค. 2010, 09:37 pm »
อ่านหัวข้อแล้วแอบงงเล็กน้อย เพราะ LED ของ sony เค้าจะออกกลางเดือนนี้

พวกรุ่น NX700 ขึ้นไป จะเป็น Edge LED Backlight

ถ้าพวก W , Z ยังเป็นหลอด CCFL ครับ

Baboo

• **
    • http://tumoak.multiply.com/
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 มี.ค. 2010, 01:44 am »
ใช้  Plasma Pioneer KURO Full HD 50นิ้วอยู่ครับ  ภาพโคตรดี  :emo1_0005:

แต่โคตรแพง  แนะนำๆๆ

ลองไปดูที่พารากอนก็ได้ครับ  อยู่ข้างๆ ช้อปโซนี่นั่นแหละ

คอนเฟิร์มเลยคับแพงจริงๆ
ลาก่อน Alpha A100 ->-> Alpha A550 จงเจริญ  ^_^
http://tumoak.multiply.com/

ben

• Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 มี.ค. 2010, 08:58 pm »
ยังเป็นcrtอยู่คับ

macminolta

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 มี.ค. 2010, 11:01 pm »
 :emo1_0003:
ได้มาแล้วครับ Bravia V Serie KLV52A550  ทดลองต่อ VGA กับ Notebook  แหล่มมาก ๆ  เลยครับ ตัวหนังสือคมกริบ  สีสวยแบบ  High Definition แจ่มแมว  :emo1_0008:  มาก ๆ ครับ  ตัวหนังสือภาพที่ดูจาก Bravia  ผมว่าคมชัดไม่แพ้  apple ครับ
ใครที่อยากเปลี่ยนจอ ขอแนะนำ ครับ Bravia V หริอ W serie  ของผมได้ SONY Bluray ตัวใหม่ แถมมาด้วยครับ  ไปเอาแผ่น Bluray 2012  มาเปิดดูเหมือนโรงภาพยนต์ในห้องนอน เลยครับ 52 นิ้ว Wildscreen  16:9 ครับf :emo1_0001:  

พิมพ์โพสบน Bravia เหมือนพิมพ์โพสบนกระดานดำเลยครับ  สะจาย จริง ครับ  :emo1_0002:  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มี.ค. 2010, 12:02 pm โดย macminolta »

macminolta

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 มี.ค. 2010, 11:13 pm »
:emo1_0003:
ได้มาแล้วครับ Bravia V Serie KLV52A550  ทดลองต่อ VGA กับ Notebook  แหล่มมาก ๆ  เลยครับ ตัวหนังสือคมกริบ  สีสวยแบบ  High Definition แจ่มแมว  :emo1_0008:  มาก ๆ ครับ  ตัวหนังสือภาพที่ดูจาก Bravia  ผมว่าคมชัดไม่แพ้  apple ครับ
ใครที่อยากเปลี่ยนจอ ขอแนะนำ ครับ Bravia V หริอ W serie  ของผมได้ SONY Bluray ตัวใหม่ แถมมาด้วยครับ  ไปเอาแผ่น Bluray 2012  มาเปิดดูเหมือนโรงภาพยนต์ในห้องนอน เลยครับ 52 นิ้ว Wildscreen  16:9 ครับf :emo1_0001: 

เหมือนพิมพ์โพสบนกระดานดำเลยครับ  สะจาย จริง   :emo1_0002: 

ตอนแรกคิดว่าจะซื้อ Imac 24 นิ้ว  พอได้ ตัวนี้มา มันใหญ่ เกือบเท่ากับจอ Imac 4 ตัวเอามาต่อกัน  ก็เลยเลิกคิดใช้ Imac ตัว ซาละเปา 17 นิ้ว กับ Bravia ก็พอแล้วครับ

ปีศาจสุรา

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 มี.ค. 2010, 12:36 am »
ใช้ Toshiba 32" มาหลายปีแระ ไม่กล้าเดินเข้าแผนกเครื่องใช้ไฟฟ้ากลัวเสียตังค์เพิ่ม ทุกวันนี้ TV ดูผมนอนหลับประมาณวันละหลายชั่วโมงอยู่  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0008:
เป็นคนรู้ทุกเรื่อง ยกเว้นงานในหน้าที่
เป็นคนอยู่ทุกที่  ยกเว้นที่ทำงาน
เป็นที่ต้องการของทุกหน่วยงาน ยกเว้นต้นสังกัด

macminolta

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 มี.ค. 2010, 12:01 pm »
 :emo1_0004: ตอนแรกมีแนวคิดว่า เครื่อง Imac ซาละเปา จอกว้าง 17 นิ้วใช้มาหลายปีแล้ว กำลังจะเปลี่ยนเป็น Imac ตัวใหม่  บังเอิญไปแวะซื้อก๊อกน้ำที่ Homepro รังสิต เลยเดินเรื่อยเปื่อย ไปเจอ Bravia V Serie 46 นิ้ว ก็เลยขอเอา CF Card เสียบผ่าน Card Reader เข้าช่อง USB ของ Bravia  Picture Intelligent ของ Bravia ก็จะแสดงผล Slide Show อัตโนมัติ  ภาพที่เห็นสวยงามให้รายละเอียดยิบคม ด้วย High Definition Picture   แล้วคนขายเขาบอกว่ามี จอ 52 นิ้วShow อีก 1 ตัว เลยไปขอเสียบดู ตอนแรก ๆ คิดในใจว่า จอมันใหญ่กว่ากันมาก ภาพคงหยาบเอาแค่ 46 นิ้วก็พอแล้ว  แต่พอไปเสียบ 52 นิ้ว ภาพที่ได้ สวยคมชัด ภาพอิ่ม เหมือนกับที่ตาเราเห็นตอนถ่ายเลย สวยงามมาก ๆ   ราคาก็ลดจนสุด ๆ จาก 199900 ปัจจุบันเหลือ 52180 บาท แล้วยังแถม SONY Blueray ตัวใหม่ อีก 1 ตัวมูลค่า 9990 บาท 0% 10 เดือน เลยยกเลิก ความคิด New iMac เพราะได้ทั้ง ภาพที่สีสวยมาก ๆ ละเอียดมาก ๆให้สีสันที่สวยงามเป็นธรรมชาติ ของ SONY Alpha ไม่เพี้ยน  พอ ๆ กับ จอ cenema ของ Apple แต่ใหญ่กว่าเหมื่อน เอาจอ 24 นิ้ว 4 จอมาต่อกัน

Bravia ต่อกับ PC ก็คมชัดเหมือนจอ Notebook แต่ให้สีที่อิ่มกว่า ปรับให้ดูสบายตาได้  ดูหนังจาก Blueray Disc (ตอนนี้แผ่นก๊อปแท้สีดำเรื่องละ 350 บาท) ภาพคมชัด ให้ความลึกเหมือนโรงภาพยนต์ รุ่นW V ระบบเสียงจากลำโพงให้เป็น Surround แทบไม่ต้องใช้ Home

ใครที่คิดจะเปลี่ยนจอคอมพิวเตอร์ที่บ้าน ลองไปดู Bravia W 32 นิ้วครับราคาไม่เกิน 2 หมื่น all in One เปลียนจอคอมพิวเตอร์กลายเป็นจอโรงหนัง หรือดู TV เล่นเกมส์ ได้ในพริบตาคุณภาพระดับ High Definition ในราคาล๊อตสุดท้าย คุ้มสุดก่อนที่รุ่น W V จะหมดตลาดไป รุ่น EX NX ให้รายละเอียดของภาพนิ่ง ได้แย่กว่า W V เพราะลดราคาลดคุณภาพลง  ได้ข่าวว่าเปลี่ยนจอจาก sumsung ไปเป็น  JVC แล้วครับ  รายละเอียดเลยไม่ค่อยเหมือนรุ่น V W Z สำหรับภาพนิ่ง  :emo1_0006:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.193 วินาที กับ 24 คำสั่ง