ผู้เขียน หัวข้อ: พักแนวไทยเดิม มาลองแนวเกาหลี ญี่ปุ่น ดูบ้างครับ  (อ่าน 2501 ครั้ง)

ฮาโร่

• Member
  • **
เริ่มจากหลานชายเขาอยากถ่ายเพื่อนเขา  ก็มาชวนเราไปด้วย  นางแบบออกไอเดียว่าไปแถวที่มีรางรถไฟ  ก็จัดไปครับ ถ่ายรางรถไฟก็ไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจ พอดีเหลือบไปเห็นที่เก็บสายไฟฟ้ารก ๆ เออ น่าสนใจดี
ก็ถ่ายตรงที่รก ๆ นั่นแหละจนได้แสงผีตากผ้าอ้อม ถ่ายกันจนไม่มีแสง สนุกสนานมากครับ  ขอบคุณหลานชาย ศุภเชษฐ์ และน้องนางแบบ  น้องฝ้าย  ที่ให้ไปร่วมแจมครับ

เป็นแนวภาพที่อยากถ่ายมานานแล้ว  เพราะถ่ายภาพไทยเดิมบ่อย ๆ เดี๋ยวคนจะนึกว่าเราถ่ายได้แนวเดียว  เห็นช่างภาพยุคนี้ชอบทำสีซีด ๆ  สีโทนญี่ปุ่นเกาหลี เราก็อยากลองทำดูบ้าง วันนี้สมใจเสียที  แต่มีที่น่าเสียดาย
นิดเดียว ตรงที่เผลอปรับกล้องเป็นถ่ายไฟล์ jpec แถบยังมีลูกเล่นผิวนวลสูงสุดเสียด้วย  ก็ต้องเลยตามเลยครับ  ปกติรอบคอบ ถ่ายไฟล์ RAW ตลอดไม่เคยเผลอถ่าย jpec เลย

ทุกภาพปรับสี แต่งโทนในโฟโต้ช้อป  กล้อง Sony A7 เลนส์ Samyang 135 F2 ถ่ายที่ F2 ทุกภาพ   อีกกล้องหนึ่งคือ Sony A6000 เลนส์ SEL 50 F1.8 ถ่ายที่ F 1.8 ทุกภาพครับ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
นางแบบ อาจารย์น้องฝ้าย

ต้องบอกว่าเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยแล้วนะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจว่าเธอยังเป็นเด็กมัธยมปลาย  อาจารย์น้องฝ้ายสอนอยู่ที่คณะสถาปัตยกรรม มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่ครับ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

ฮาโร่

• Member
  • **
Sony A7 เลนส์ Samyang 135 F2 ถ่ายที่ F2  ถ่ายเป็นไฟล์ jpec ปรับผิวนวลในกล้อง  ปรับสี ปรับโทน ในโฟโต้ช้อป

ฮาโร่

• Member
  • **
ทุกภาพปรับสี แต่งโทนในโฟโต้ช้อป  กล้อง Sony A7 เลนส์ Samyang 135 F2 ถ่ายที่ F2 ทุกภาพ   
ถ่ายเป็นไฟล์ jpec ปรับผิวนวลในกล้อง  ปรับสี ปรับโทน ในโฟโต้ช้อป

ฮาโร่

• Member
  • **
ที่รก ๆ ข้างทางรถไฟก็แอบเข้าไปถ่ายกัน  มีรั้วรอบ แต่รูโหว่เยอะ เลยเดินเข้าไปถ่ายสบาย ๆ ครับ
ภาพนี้ ปรับสี แต่งโทนในโฟโต้ช้อป  กล้อง Sony A7 เลนส์ Samyang 135 F2 ถ่ายที่ F2

ฮาโร่

• Member
  • **
ภาพต่อจากนี้ไปเป็นภาพจาก Sony A6000 เลนส์ SEL 50 F1.8 ถ่ายที่ F 1.8 ทุกภาพครับ

ถ่ายเป็นไฟล์ jpec ปรับผิวนวลในกล้อง  ปรับสี ปรับโทน ในโฟโต้ช้อปครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
เห็นนางแบบใส่เสื้อกันหนาว ก็เลยอยากลองแต่งให้มีหิมะดูบ้างครับ เสียดายปีนี้คุณตันไม่ทำหิมะเทียมให้ถ่ายเหมือนปีที่แล้ว อิอิ

Sony A6000 เลนส์ SEL 50 F1.8 ถ่ายที่ F 1.8

ฮาโร่

• Member
  • **
ยิ่งใกล้พระอาทิตย์ตกแสงยิ่งนุ่มสวย แต่ก็ยังต้องแต่งสีแต่งแสงอยู่ดีครับ  อยากลองน่ะ เห็นช่างภาพหนุ่ม ๆ ยุคนี้เขาชอบทำกัน

ฮาโร่

• Member
  • **
แนว Hi key ครับ ตอนถ่ายออกมาก็ขาว ๆ แล้ว  เอามาทำให้ดูขาว ๆ เพิ่มอีกหน่อย อยากทำภาพแนวนี้มานานแล้ว เพิ่งมีโอกาส

Sony A6000 เลนส์ SEL 50 F1.8 ถ่ายที่ F 1.8

ฮาโร่

• Member
  • **

เห็นกองม้วนสายไฟ ก็อยากถ่ายตรงนี้เลย  นางแบบก็เล่นด้วย เธอออกติส ๆ เพราะเป็นอาจารย์สถาปัตย์ครับ เวลาโพสท่าก็เหมือนรู้แนวตัวเอง รู้แนวภาพดีกว่าคนถ่ายเสียอีกครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
มาถึงภาพสุดท้ายแล้วครับ  ภาพนี้มีโบเก้จากดอกหญ้าที่ช่างภาพกำไว้ในมือซ้าย ให้อยู่หน้าเลนส์  และมีโบเก้โฟโต้ช้อปอีกนิดหน่อย ให้ดูเหมือนเป็นละอองดอกหญ้าปลิวอยู่ในอากาศ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูรูป  สวัสดีครับ

lux083

• Member
  • **
สวยมากครับ :emo1_0071: :emo1_0006: :emo1_0007: :emo1_0005:

calgop

• Member
  • **
    • 500px
ถ่ายไปเรื่อยๆ วันหนึ่งฉันจะถ่ายภาพให้สวย
ผลงานที่ผ่านมา : http://500px.com/calgop

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
JPGE มาก็ ใช้ได้ใช่ ไหม ครับ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

kiraaudi

• Member
  • **

jimmy2

• Global Moderator
อาจารย์ สวยจังเลยครับ

ประเสริฐิ

• Member
  • **
  • อย่าท้อถ้ายังไม่ลงมือ
สีสันแปลกดีครับ สวยครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
ตำหนิของคนอื่นคืออาจารย์ของเราเอง

ฮาโร่

• Member
  • **
สวยมากครับ :emo1_0071: :emo1_0006: :emo1_0007: :emo1_0005:
ขอบคุณครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
JPGE มาก็ ใช้ได้ใช่ ไหม ครับ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
โชคดีว่าถ่ายออกมาจากหลังกล้องค่อนข้างน่าพอใจครับ ตอนแต่งรูปก็ใส่ texture ไว้หน้าเลเยอร์ไม่ได้รบกวนไฟล์เดิม เลยออกมาไม่ค่อยต่างจากถ่าย raw ครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
อาจารย์ สวยจังเลยครับ
ใช่ครับน้าณพ ผมเห็นตอนแรกนึกว่าเด็ก ป.ตรี ที่ไหนได้เป็นอาจารย์มาตั้งหลายปีแล้ว กำลังจะไปต่อปริญญาเอกเสียด้วย หน้าเด็กมาก

robo

• Member
  • **
สวยครับ นี่ขนาดนางแบบแต่งหน้าธรรมชาตินะเนี่ย  :emo1_0007:

Camera B

• Member
  • **
สวย สดใสเลยครับ

its a POCK

• *
สวยมากเลยครับ ชอบตรงมีหิมะด้วย  :emo1_0005:

alexno.1

• Ghost Watcher
  • **
สวยครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

mafranche

• Member
  • **
เผลอๆ

anothait1992

• Member
  • **
ชอบวิธีการรีทัช ของน้ามากเลยครับ  :emo1_0007:
----------------------------------------------------
Sony A65+Minolta 11-18+Minolta 50 f1.4+Sony SAL55200
---------------------------------------------------
https://www.facebook.com/aofmanager
พูดคุยเรื่องกล้อง และ การถ่ายภาพ line ID : aof_socool

tenjero

• Member
  • **
สวยครับ สีไม่จัดจ้านมากนัก ซอฟๆ  :emo1_0004:
### ถ่ายมันไปเรื่อยๆ ###
Noodle Photo  ^_^!

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.146 วินาที กับ 23 คำสั่ง