ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเลนส์ sony กับการถ่ายภาพดาวตอนกลางคืน  (อ่าน 3911 ครั้ง)

mtfnmtfn

• Member
  • **
สอบถามเรื่องเลนส์สำหรับถ่ายภาพดาวบนท้องฟ้าตอนกลางคืนค่ะ

ตอนนี้กล้องที่ใช้คือ Sony a5100
เลนส์มีทั้งหมด 4 ตัว
1. SEL50F18 (E 50 มม. F1.8 OSS)
2. SEL1018 (E 10-18 มม. F4 OSS)
3. SELP1650  (E 16-50 มม. F3.5-5.6 OSS)
4. SEL55210 (E 55-210 มม. F4.5-6.3 OSS)

อยากถามว่าในชุดเลนส์ที่มีอยู่ ตัวไหนพอจะสามารถถ่ายท้องฟ้าแบบมีดาวเยอะๆ ได้สวยบ้างคะ (ทั้งความกว้างของฟ้าและความสว่างของดาว)
เท่าที่ลองอ่านดูเหมือนว่าจะต้องใช้ไม่เกิน f2.8

สมมติว่าถ้าจะซื้อมาถ่ายเนี่ยตัว SEL16F28, SEL20F28 หรือว่ายอมแพงจ่ายที่เดียวเอาตัว SEL24F18Z ที่สอบถามไปกระทู้ที่แล้วดีคะ

สถานที่ๆ จะไป คิดว่าคงได้ไปแค่ครั้งเดียว และก็จ่ายค่าห้องพักไปเยอะแล้ว (3100 Kulmhotel Gornergrat ตรงข้าม Matterhorn)
เลยสนใจตัวที่ไม่ต้องเจ๋งที่สุด แต่เอาให้ถ่ายได้พอสวย ไม่ได้เอาไป print งานต่อที่ไหนค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าอีกครั้งค่ะ

SithAuto

• Member
  • **
ถูกและคุ้มก็คงต้อง SEL16F2.8 แล้วละครับ ราคาไม่แพงมาก คุณภาพที่ได้ก็โอเคเลย
อยากได้กว้างขึ้นก็หา Wide/Fisheye converter มาต่อเพิ่ม ขนาดของเลนส์ก็เล็กๆดีด้วยครับ
มือใหม่
Sony A6000
SELP18105F4G, SEL50F1.8,
Samyang 8F28 II

Kraizis

• Member
  • **
ถ้าพูดถึงถ่ายดาว ผมนึกถึงเรื่องความกว้างก่อนเลยครับ ส่วน F ต่ำๆ เป็นเรื่องรองลงมา
ปกติไม่ชอบเลนส์กว้างมากๆ แต่พอถ่ายดาว ผมชักจะรักเลนส์ Ultrawide แล้วล่ะ
เข้าเรื่อง ถ้าพูดถึงเลนส์กว้างๆ 24mm ตกไปก่อนเพื่อนเลยครับ :emo1_0010: มันกว้างไม่พอ
ถ้าจะเอาถ่ายดาว กว้างๆ ตัวเลือกที่ผมสนใจจะเป็นเลนส์ MF ของ Samyang อย่าง 8mm F2.8 หรือไม่ก็ 12mm F2.0 ครับ คู่นี้ค่าตัวหมื่นหน่อยๆ
การถ่ายดาวเรามีเวลาใช้ MF ค่อยๆ โฟกัสมันอยู่แล้ว เรื่องที่เลนส์ไม่มี AF จึงไม่ใช่ปัญหา
ถ้าใช้ครั้งเดียวเลิก ซื้อมือสอง ใช้เสร็จแล้วขายต่อก็ได้ จะได้ไม่เข้าเนื้อมาก

แต่ถ้าไม่อยากซื้อเลนส์เพิ่ม SEL1018 ก็น่าใช้มากแล้วครับ ส่วน F ที่ดูจะแคบไปหน่อย เราชดเชยด้วยการดัน ISO แทนได้
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
เลนส์ที่เหมาะกับจะใช้ถ่ายดาวแล้วสวย คือเลนส์มุมกว้าง  + ไวแสง (รูรับแสงกว่า = F-Stop น้อยๆ)

ในลิสที่ว่ามา ผมยังหาว่ายังไม่เจอเลนส์ที่เหมาะสมที่จะใช้ได้เลย

ที่คิดว่าจะเหมาะมาถ่ายดาวในกรณีนี้ คงแนะนำให้เป็นมือหมุนนะ

ผมแนะนำเป็น Samyang 12/2.0 ลองหาดูนะครับ

flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

mtfnmtfn

• Member
  • **
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นเลยนะคะ

ใจจริงๆ อยากได้ AF เลยไม่ได้สนใจหาตัว MF เท่าไหร่ เพราะว่ากลัวเอาไปแล้วถ่ายไม่ได้ ใช้ไม่เป็นน่ะค่ะ
แต่จากที่แนะนำมาตัว MF ก็ดูมีตัวเลือกที่น่าสนใจมากกว่า AF
ตัว Samyang 8mm F2.8 ตะกี้เพิ่งเห็นรูปจากเพื่อนบน fb พอดีเลย เค้าไปถ่ายดาวกัน คิดว่าขอบมันโค้งไปนิดนึง 12 mm น่าจะดีกว่า

เดี๋ยวจะพยายามลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเทียบกันระหว่าง AF SEL16f28 กับ MF Samyang 12mm F2.0

ถ้ามีตัวอื่นแนะนำเพิ่มอีกก็ยินดีนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

Nightwalker

• Member
  • **
ถ้าถ่ายดาวบ่อยจริงๆผมก็แนะนำไป Samyang 12mm f/2.0 ครับ
เป็นเลนส์ที่เล็ก เบา คม ได้ F/2.0 เป็น Manual Focus ก็จริงแต่ใช้ Peaking MF Assist ก็ง่ายครับ (หรือจะตั้ง Focus ไว้ที่ Infinity เลยก็ได้ คมทั้งภาพครับ)
ลง MF ดูครับ มันไม่ยากเกินแน่นอน  :emo1_0071:

ตัว Samyang 8mm มันโค้งเพราะมันเป็นเลนส์ Fisheye ครับ เป็นปกติของเค้า ส่วน 12mm เป็น Ultrawide
ทั้งคู่คมกว่า SEL16F28 แน่นอนครับ

ส่วนตัวผมใช้ SEL1018 ที่มีอยู่นั่นแหละครับ ฮ่าๆ กว้าง คม ซูมได้ มีกันสั่น ได้ f/4 แต่ตามที่น้าข้างบนบอก ดัน ISO ขึ้นก็ถ่ายได้นะครับ (แต่ไม่ค่อยมีโอกาสไปถ่าย  :emo1_0014:)

godfather

• Member
  • **
ลองใช้ SEL1018 ตามที่น่้าหลายท่านแนะนำไปลองถ่ายก่อนก็ได้นะครับ ถ้าไม่ชอบก็ค่อยเปลี่ยน

mtfnmtfn

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกๆ คนมากนะคะ
 :emo1_0006:

pace

• Member
  • **
เป็นความรู้เลยน่ะเนี่ย

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.117 วินาที กับ 23 คำสั่ง