ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ คืออยากเปลี่ยนจาก nex7 เป็น a7 หรือ fuji xt10  (อ่าน 889 ครั้ง)

doomduss

• Member
  • **
คือ อยากรู้ว่าไฟล์ภาพแตกต่างกันเยอะมั้ยครับ เพราะตอนนี้ใช้ nex7 อยู่ ก็รู้สึกดีอยู่ครับ แต่ใจมันตะหงิดๆอยากเปลี่ยนแนวอ่ะครับ
ตอนนี้ที่มองไว้ก็มี a7 กับ ย้ายค่ายเลยก็เป็น fuj xt10
ปล.มีอีกข้อที่สงสัยครับ อย่างเราเอาเลนส์ 18-55 ของ nex มาใส่ใน a7 แล้ว ถ้าเราปรับเซนเซอร์ของ a7 ให้เท่ากับ nex7 ภาพที่ออกมาจะเหมือนกันหรือแตกต่างกันมากรึป่าว กรณีที่ถ่ายเป็น jpeg น่ะครับ จำนวน pixel ของรูปจะเท่ากันมั้ยครับ
ขอบคุณมาก รบกวนด้วยครับ

thanakarnr

• Member
  • **
เอาเลนส์ APS-C มาใส่ A7 แล้วเปิด crop mode จะเหลือแค่ 10 MP เองนะครับ
หาเลนส์ kit A7 มือสองก็ได้ครับ ไม่น่าเกิน 8,000 ครับ
แต่ถ้าจะย้ายไปเอา fuji XT-10 ผมว่าไม่น่าเปลี่ยนนะครับ ถ้าจะย้ายไป Fuji จาก nex-7 น่าย้ายไป X-T1 เลยครับ
เลนส์ Kit ของ fuji ดีมากครับ แต่ถ้าไป A7II กับ kit น่าสนกว่าครับ
A7II , 16-35F4 OSS ,  55F1.8

suradechoud@gmail.com

• Member
  • **
รอดูตะวที่จะมาแทน a6000 ก่อนไหมครับ ไม่น่าเกิน มีนาน่าจะวางขาย (ตามข่าว)
แต่ถ้ามีตังผมเชียร์ a7 ii นะ 555

doomduss

• Member
  • **
เอาเลนส์ APS-C มาใส่ A7 แล้วเปิด crop mode จะเหลือแค่ 10 MP เองนะครับ
หาเลนส์ kit A7 มือสองก็ได้ครับ ไม่น่าเกิน 8,000 ครับ
แต่ถ้าจะย้ายไปเอา fuji XT-10 ผมว่าไม่น่าเปลี่ยนนะครับ ถ้าจะย้ายไป Fuji จาก nex-7 น่าย้ายไป X-T1 เลยครับ
เลนส์ Kit ของ fuji ดีมากครับ แต่ถ้าไป A7II กับ kit น่าสนกว่าครับ
ขอบคุณมากครับ

doomduss

• Member
  • **
รอดูตะวที่จะมาแทน a6000 ก่อนไหมครับ ไม่น่าเกิน มีนาน่าจะวางขาย (ตามข่าว)
แต่ถ้ามีตังผมเชียร์ a7 ii นะ 555
ขอบคุณมากครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.091 วินาที กับ 24 คำสั่ง