ผู้เขียน หัวข้อ: " แ ก่ น แ ท้ ". . . ข อ ง ป ร ะ เ พ ณี กิ น เ จ ภู เ ก็ ต  (อ่าน 25418 ครั้ง)

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ประเพณีกินเจ หรือ"เทศกาลถือศีลกินผัก"ของชาวภูเก็ต เริ่มมาได้หลายวันแล้วนะครับ ผมมีภาพบรรยากาศมาฝากกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2010, 12:35 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
ช่วงนี้ที่ภูเก็ต...มองไปทางไหนก็จะเห็นแต่ ธงเจ โบกสะบัดกันเหลืองอร่ามไปทั่วทั้งเกาะเลยนะครับ

ARTMAN

• **
ประเพณีกินเจปีนี้ เริ่มตั้งแต่ วันที่ 8 - 16 ตุลาคม 2553 ทั่วประเทศครับ

ARTMAN

• **
ชาวภูเก็ตถือกันว่า...ช่วง 9 วันนี้ เป็นช่วงแห่ง ความสุข ที่ทุกคนรอคอย....

ARTMAN

• **
เป็นช่วง 9 วันแห่ง ความมันส์ ที่ (ตากล้อง) หลายๆ คนอยากสัมผัส !!

ARTMAN

• **
เป็นช่วง 9 วัน....ที่ สนุกสนาน ที่สุดในรอบปีของหลายๆคน (ตรงกะปิดเทอมซะด้วย)

ARTMAN

• **
และเป็นช่วง 9 วัน...อันน่า ภาคภูมิใจ ที่จะได้สืบสานประเพณีอันดีงาม และเป็นเอกลักษณ์ที่สืบทอดกันมาร้อยกว่าปีแล้ว...

ARTMAN

• **
นั่นคือ... สิ่งที่ผม ได้รับรู้ ได้มองเห็น และได้สัมผัส มาตลอด 14 ปี... นับตั้งแต่ได้ไปอยู่ที่ภูเก็ตเกาะสวรรค์แห่งนี้

ARTMAN

• **
และเกือบทุกปีที่งาน ประเพณีกินเจ ที่ภูเก็ตจะเริ่มขึ้น..ผมมักจะได้รับคำถามที่แฝงไปด้วยความเคลือบแคลงสงสัย
จากเพื่อนๆ..จากคนรู้จัก..หรือแม้แต่ญาติพี่น้อง ที่ยังไม่เคยไปสัมผัสบรรยากาศของงานนี้กันจริงๆจังๆ

ARTMAN

• **
ว่าทำไมหนอ ?...ที่ภูเก็ตเค้ากินเจกันทีก็มีแต่ภาพ เลือดสาด กันที....แค่นั้นเองหรือ !?

ARTMAN

• **
นั่นคือเหตุผลหนึ่งครับ...ซึ่งผมอยากตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
เพื่อให้คนที่ ยังไม่เข้าใจ หรือ เข้าใจผิด ได้ทราบความจริงกันบ้าง ? ในฐานะ "คนต่างถิ่น" คนหนึ่งที่อยู่ที่ภูเก็ต

ARTMAN

• **
ว่า งานประเพณีกินเจ ที่ภูเก็ต... ไม่ได้มีแต่สิ่งที่เราได้เห็นจากภาพบางภาพ หรือจากสื่อต่างๆเท่านั้นหรอกครับ

ARTMAN

• **
การแสดงอิทธิฤทธิ์ต่างๆ ของ ม้าทรง
ที่มักจะมีการนำของแหลมหรือของมีคมมาทิ่มแทงที่แก้ม หรือตามส่วนต่างๆของร่างกายที่คุณเห็นในขบวนแห่นั้น

ARTMAN

• **
ตามคติในประเพณีนี้เชื่อกันว่า... เป็นการกระทำเพื่อ รับทุกข์ รับเคราะห์
จากผู้เข้าร่วมพิธีกินเจ โดยผ่านสังขารร่างกายของ ม้าทรง ทั้งหลายอีกที

ARTMAN

• **
หรืออีกนัยหนึ่ง..ก็คือการคุ้มครองพวกม้าทรง ขณะออกพิธี "อิ้วเก้ง" (หรือขบวนแห่เทพเจ้ารอบเมือง)ไม่ให้รู้สึกเจ็บปวดนั่นเอง

ARTMAN

• **
แต่ในระยะปีหลังๆ มานี้ .. ม้าทรง ทั้งหลาย มีการแสดงอิทธิฤทธิ์ในรูปแบบที่ดูหวาดเสียว น่ากลัว และหวือหวามากขึ้นเรื่อยๆ

ARTMAN

• **
จนชาวภูเก็ตเอง....บางส่วนก็เริ่มเป็นห่วงว่า แก่นแท้ ของประเพณีกินเจของพวกเขา กำลังถูกเบี่ยงเบนและเปลี่ยนแปลงไปเสียแล้ว !?

ARTMAN

• **
ทั้งๆที่ความจริงแล้ว...การแสดงอภินิหาร หรือทรมานร่างกายของม้าทรงนั้น เป็นเพียง ส่วนหนึ่ง ของประเพณีถือศีลกินเจเท่านั้นเอง...

ARTMAN

• **
ถึงตรงนี้ผมคิดว่า...ส่วนหนึ่งอาจจะเป็นเพราะการประชาสัมพันธ์ประเพณีนี้ ของ บางหน่วยงาน ที่เกี่ยวข้อง
ทั้งในระดับท้องถิ่น(รวมไปถึงระดับประเทศ) หรือแม้แต่สื่อต่างๆ มักจะนิยมภาพการทรมานร่างกายของม้าทรงแบบนี้
มาเป็น จุดขาย ของการประชาสัมพันธ์งานบุญแบบนี้กันเป็นพิเศษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2010, 01:37 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
รวมทั้งช่างภาพบางคน หรือ นักท่องเที่ยวโดยเฉพาะชาวต่างชาติบางกลุ่ม ที่มักจะชอบถ่ายภาพแนวนี้กันมากๆ
จนใครต่อใครที่ยังไม่ได้มาสัมผัสบรรยากาศจริงๆของงานกินเจภูเก็ต อาจจะนึกไปว่า.. ภูเก็ตกินเจกันที...ก็เลือดสาดที อย่างเค้าว่าจริงๆ !?

ARTMAN

• **
ทั้งๆที่...งานประเพณีกินเจที่ภูเก็ต ยังมีอีก หลากหลายมุมให้เรามอง..หรือสััมผัสได้ อย่างไม่ต้องคลางแคลงใจ

ARTMAN

• **
เพราะ แก่นแท้ หลักๆของประเพณีถือศีลกินเจนี้อยู่ที่ การงดเว้นบริโภคเนื้อสัตว์...รักษาศีลห้า...ทำบุญทำทาน...และรักษาจิตใจให้บริสุทธิ์

ARTMAN

• **
ถึงตรงนี้แล้ว...ก็คงจะอยู่ที่เราว่าจะ (เลือก) มองมุมไหน ?..... เท่านั้นเองครับ

ARTMAN

• **
"ประเพณีถือศีลกินผัก" ของชาวภูเก็ต ...ยังมีอะไรๆ น่าสนใจให้เราได้พบเห็นและสัมผัสมากมาย

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
ขอโทษด้วยครับ นึกว่าโพสจบแล้ว  :emo2_0014:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2010, 01:34 am โดย Ai »
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

ARTMAN

• **
แต่ถ้าเรายังยึดติดอยู่กับ อคติิ ส่วนตัวที่มีอยู่ และ ใจ ไม่กว้างพอที่จะเปิดรับ ? ...ก็คงยากครับที่จะมองเห็น "แก่นแท้" ของประเพณีนี้จริงๆ

ARTMAN

• **
ขอขอบคุณ... พื้นที่ดีๆของชาว fotorelax แห่งนี้ โพสซะยาวววเลย ฮิฮิ
เปลืองที่ไปหน่อยนะครับ แต่อยากเอาภาพและเรื่องราว มาฝากกันจริงๆ
:emo1_0024:

ป.ล. ไม่เป็นไรครับ คุณ Ai ฮิฮิ

KaERu

• Relax
ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆ และข้อคิดดีๆครับ :emo1_0002:

OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

mrteeyai

• Power Puff Boy
เข้ามาชมภาพสวยๆ เรื่องราวดีๆ แต่น่ากลัวเหมือนกัน

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

prakorbs

• Member
  • **
ภาพสวยๆทั้งนั้นเลย  ชอบมากครับ   :emo1_0005: :emo1_0007:

indy108

• Member
  • **
ภาพสวยมากครับ ได้รับรู้เรื่องราว แก่น ของเทศกาลขึ้นมาเยอะเลยครับ  :emo1_0007:

Text

• Global Moderator
  • It's out of my controlFlying at the speed of light
สวัสดีครับ น้าArtman

มีหลายคนเคยได้มีโอกาศไปถ่ายเทศกาลกินเจ ทำผมก็ได้มีโอกาสได้เห็นภาพจากงานเทศกาลกินเจ ที่แปลกตา ในมุมต่างๆๆช่างภาพแต่ละท่าน

แต่ก็ยังไม่ค่อยมีคนกล่าวถึงหรือถามถึง เหตุและผล ของคน กลุ่มที่เรียกว่าม้าทรงอย่าง นี้ว่าเค้าทำ เพื่ออะไร

จนมาได้รับรู้จากน้า Artman นี่ล่ะครับ ขอบคุณมากครับสำหรับกระทู้ดีๆๆแบบนี้

ภาพสวยมาก จังหวะดี เล่าเรื่องสนุก ผมชอบมากมากครับ

ขอบคุณครั้งครับ :emo2_0018: :emo2_0018:

ปล.ผมไม่ได้นับถือม้าทรงนะครับ แต่ก็ไม่ได้ลบหลู่
ศิลป "ไม่มีถูกไม่มีผิด"
แค่ใช่กับไม่ใช่

Monster

• Administrator
    • http://kitskorn.multiply.com
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

เป็นงานที่ถ่ายทอดออกมาได้ดีเลยครับ ผมชอบงานที่เป็นภาพเล่าเรื่องแบบนี้ครับ บางภาพหวาดเสียวไป แต่ในฐานะช่างภาพแนวไลฟ์แบบนี้ ผมยอมรับในระดับของการเผยแพร่ได้ ไม่ได้เป็นภาพที่น่ากลัวเท่าไหร่ ขอปักหมุดให้เลยครับ

ปีนี้ผมติดงาน ว่าจะไปตั้งแต่วันเสาร์-อาทิตย์ที่แล้ว ไว้ปีหน้าจะขอไปเยี่ยมน้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2010, 09:28 am โดย Monster »

jimmy2

สีสันจัดจ้าน

ภาพสวยคมชัด

ฝีมือถ่ายภาพสุดยอดขั้นเทพเลยหละครับ

:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ikq#2

• **
  • แค่ชอบถ่ายภาพตามใจตัวเอง

สวย คม ชัดสีสดและมีเรื่องราวทันสมัยจริงๆ ครับ
 ....  :emo1_0005: :emo1_0005:

:emo1_0004: คงมีอีกหลายนมุมของภูเก็ต
    รอการนำเสนออยุ่นะครับ....    :emo1_0003:
ภาพที่ได้จากเลนส์หมีและเลนส์โซนี่ มันถูกใจที่สุด !
  "  FTRL = FOTORELAX "
 รูปถ่าย กับ ถ่ายรูป
     A77 + SAL24F20Z
        คือความลงตัวที่สุด..!

Text

• It's out of my controlFlying at the speed of light
:emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

เป็นงานที่ถ่ายทอดออกมาได้ดีเลยครับ ผมชอบงานที่เป็นภาพเล่าเรื่องแบบนี้ครับ บางภาพหวาดเสียวไป แต่ในฐานะช่างภาพแนวไลฟ์แบบนี้ ผมยอมรับในระดับของการเผยแพร่ได้ ไม่ได้เป็นภาพที่น่ากลัวเท่าไหร่ ขอปักหมุดให้เลยครับ

ปีนี้ผมติดงาน ว่าจะไปตั้งแต่วันเสาร์-อาทิตย์ที่แล้ว ไว้ปีหน้าจะขอไปเยี่ยมน้านะครับ

ไปด้วยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย จะขอวีซ่าเผื่อไว้เลยครับ

DokmaibyBom

• Member
  • **
  • DokmaiGroup
สวยแต่เสียวมากครับ
Dokmaimedia Studio

jimmy2

รอบแรกดูรูป

รอบสองอ่านเรื่องราว

ได้ความรู้และมุมมอง พร้อมทั้งได้ชมภาพสวยๆ จากกระทู้นี้

ฉนั้นขอปักหมุดให้อีกหนึ่งกระทู้ครับ

(G_G)

อ่านตั้งแต่ 1-8 นี่ใจเต้นเลยครับ เหมือนมีการเริ่มเรื่องโหมโรง อ่านแบบความรู้สึกดีมาก

9-10 ชวนสงสัย ก็สงสัยด้วยครับ
11 นี่ตะหงิด กลับไปดูหัวข้อแล้วมาดูใหม่อีกรอบ
12-19 ติ่เลย ยกชุด
20 กลับเข้าโจทย์
21 จะเข้าเรื่อง
22-23 อ่าวเฮัย ลงท่อนจบ  กลับไปคิดเอง ต่อเอง

น้า ARTMAN ก็ยังไม่ได้นำเสนออะไรต่อความเป็น "แก่นแท้" ครับ

- รูปม้าทรง แสดงอิทธิก็ยังอยู่ อยู่เพื่อบอกปฏิเสธ
- หรือจะเป็นวันเวลาจัดงาน แล้วรายละเอียดเนื้องานหล่ะครับ
- หรือจะเป็นการแสดงความรู้สึกส่วนตนว่า เข้าใจงานนี้อย่างไรตลอดที่ได้อยู่ภูเก็ต 14 ปี
- มีเพียงประโยคใน reply เดียวที่ผมพยายามจะหา จากหัวข้อ " แ ก่ น แ ท้ ". . . ข อ ง ป ร ะ เ พ ณี กิ น เ จ ภู เ ก็ ต 

เพราะ แก่นแท้ หลักๆของประเพณีถือศีลกินเจนี้อยู่ที่ การงดเว้นบริโภคเนื้อสัตว์...รักษาศีลห้า...ทำบุญทำทาน...และรักษาจิตใจให้บริสุทธิ์

มันก็ยังเป็นแค่วลีก่อนเข้าเรื่องครับ จะตีเนื้อแผ่ออกอย่างไรดีแต่ละวลี "การงดเว้นบริโภคเนื้อสัตว์...รักษาศีลห้า...ทำบุญทำทาน...และรักษาจิตใจให้บริสุทธิ์"
ใคร, ทำอะไร, เพื่ออะไร

บางท่านตามสิ่งเหล่านี้จากเจ้าพิธี และผู้ทำพิธีตลอดทั้งงานเลยครับ ออกแนวสารคดีเลยครับ แต่ก็เพราะหัวข้อ "แก่นแท้" มันเชิงสารคดี

ลองแบ่งปันความเห็นกันดูเพื่อส่งเสริมครับ อ่านแล้วหัวข้อไม่ตรงเนื้อหา ฐานะผมคนอ่านรู้สึกอกหักนิดๆ ครับ จากใจ

อยากให้ทำอีกครับ อยากเห็นงานดีจากน้าครับ งานน้า ต้นทุนดีมากๆ แล้ว ผมเชื่อว่าแรงเบรคนิดๆ จะทำให้ output ดีแบบมากๆ แน่ๆ

ARTMAN

• **
 :emo1_0070: ฮิฮิ อ่านเม้นท์ข้างบนนี้แล้วปลื้มใจเป็นหลายเท่าเลยครับ
เอาเป็นว่า... ผมขอตอบ คุณ G_G เป็นข้อๆเลยละกัน (ดูภาพประกอบไปด้วยนะครับ)

อ่านตั้งแต่ 1-8 นี่ใจเต้นเลยครับ เหมือนมีการเริ่มเรื่องโหมโรง อ่านแบบความรู้สึกดีมาก

นั่นคือสิ่งที่ผมตั้งใจเลยครับ ซึ่งผมก็บอกไว้ในตอนท้ายว่า “อยากเอาภาพและเรื่องราว มาฝากกันจริงๆ” แสดงว่าผมเริ่มต้นได้ดีแล้วใช่มั้ยครับ ?  ฮิฮิ

ARTMAN

• **
9-10 ชวนสงสัย ก็สงสัยด้วยครับ ?

คงมีหลายคนก็คงสงสัยเหมือนกับเพื่อนๆ..คนรู้จัก..หรือแม้แต่ญาติพี่น้องของผมเหมือนกันนะครับ :emo1_0004:

ARTMAN

• **
11 นี่ตะหงิด กลับไปดูหัวข้อแล้วมาดูใหม่อีกรอบ

เป็นข้อความต่อเนื่อง หลังจากขบวนแห่ฯผ่านพ้นไปแล้ว ในภาพที่ 10 (ลองกลับไปดูภาพประกอบอีกรอบนะครับ)
ผมตัดภาพมาศาลเจ้า เพื่อให้เห็นว่ากินเจภูเก็ตไม่ได้มีแต่พิธีกรรมบนท้องถนนเท่านั้นนะครับ

ARTMAN

• **
12-19 ติเลย ยกชุด

ถ้าหมายถึงผมติเอง คงไม่ใช่แน่ เพราะ 12-13-14 เป็นการอธิบายล้วนๆ ถึงคติความเชื่อแต่ผมพยายามรวบรัด
เพราะถ้าให้อธิบายยาวๆคงโพสยันเช้าแน่กว่าจะถึง “แก่นแท้” 5555
ส่วน 15 – 19 ผมถือว่าผมเอา “เรื่องจริง” มาฝากกัน
เรื่องจริงที่ผมไปเจอมาด้วยตัวเองโดยบังเอิญ ไม่มีใครมาชักจูง ไม่ได้ไปมุ่งมั่นเจาะลึกเอาจริงเอาจังด้วยซ้ำไปครับ

ARTMAN

• **
20 กลับเข้าโจทย์
ถะ.ๆๆ. ถุ...ถูกต้องแล้วคร๊าบบบ ฮิฮิ :emo1_0004:

21 จะเข้าเรื่อง
จะให้ผมไปไหนล่ะคร๊าบบบ เรื่องมันยังไม่จบอ่ะ ...."แก่นแท้" ก็ยังไปไม่ถึงเลย  :emo1_0055:

ARTMAN

• **
22-23 อ่าวเฮัย ลงท่อนจบ  กลับไปคิดเอง ต่อเอง

ผมว่า “แก่นแท้” หลักๆของงานนี้ที่ผมยกมาวางไว้ ที่ให้ งดเว้นบริโภคเนื้อสัตว์...รักษาศีลห้า...ทำบุญทำทาน...และรักษาจิตใจให้บริสุทธิ์ เป็นภาษาง่ายๆที่ไม่ต้องแปลเลยนะครับ
และผมก็ออกตัวมาตั้งแต่ ความเห็นที่ 10 แล้วว่าอยากตั้งกระทู้นี้เพื่อให้คนที่ ยังไม่เข้าใจ หรือ เข้าใจผิด ได้ทราบความจริงกันบ้าง?
ในฐานะ "คนต่างถิ่น" คนหนึ่งที่ไปอยู่ที่ภูเก็ตครับ (ลองกลับไปอ่านดูอีกที)

ส่วนที่บอกว่าให้กลับไปคิดเอาเอง ต่อเองนั้น ผมตั้งใจเลยครับ (ผมว่าใครๆก็รู้)
เพราะเรื่องแบบนี้ เป็นเรื่องละเอียดอ่อน เป็นเรื่องที่เราต้องใช้วิจารณญานของตัวเอง และเลือกที่จะ “ตัดสินใจ” เองด้วย  ผมเคารพในสิทธิส่วนบุคคลของทุกคนครับ

ส่วนเรื่องรายละเอียดงาน หรือจะเป็นวันเวลาจัดงาน เนื้องานที่คุณถามถึง ผมอยากให้คุณถามตัวเองสักครั้งว่า “อยากรู้” ละเอียดจริงๆ หรือป่าวครับ ?
ถ้าคุณอยากรู้จริงๆ ลองเข้าไปอ่านในwebsite นี้ดูดีกว่านะครับ

http://www.phuketvegetarian.com/

เพราะถ้าผมยกมาวางไว้ในนี้ทั้งหมดพร้อมภาพประกอบ ผมว่ากระทู้นี้อาจจะไม่มีใครมาสนใจก็ได้ คุณว่ามั้ยครับ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2010, 03:00 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
ส่วนรูป ม้าทรง แสดงอิทธิก็ยังอยู่ อยู่เพื่อบอกปฏิเสธ ?

ประโยคนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจครับ รู้แต่ว่าการแสดงอิทธิฤทธิ์ของ "ม้าทรง"ในพิธีอิ้วเก้งหรือพิธีแห่รอบเมือง
เป็นพิธีกรรมอย่างหนึ่งในประเพณีกินเจ ที่ต้องมีและมีมานานแล้วครับ
จะถือว่าเป็น “สีสัน” (ไม่ใช่แก่นแท้) ของงานกินเจที่ภูเก็ตก็ว่าได้

เพียงแต่ปัจจุบันเค้ามาเน้นกับภาพ การทรมานร่ายกายของม้าทรง กันมากไปหน่อย เลยมากลบแก่นแท้ของงานนี้ไป(ขอความกรุณากลับไปอ่าน 12-19 อีกรอบนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2010, 03:02 pm โดย ARTMAN »

PB.Surface

• **
 :emo1_0005: :emo1_0005:

ได้บรรยากาศเทศกาลกินเจจริงๆ
"ไม่มีใครเก่งได้ ถ้าไม่ได้รับการฝึกฝน"

ARTMAN

• **
หัวข้อ "แก่นแท้" มันเชิงสารคดี

ผมว่า ตรงนี้มันอยู่ที่ "มุมมอง"ของแต่ละคนนะครับ สาบานได้ตอนโพสผมคิดแค่ว่าเป็นเรื่องเอามา “เล่าสู่กันฟัง” เท่านั้นเอง ฮิฮิ :emo1_0047: :emo1_0047:

อยากให้ทำอีกครับ อยากเห็นงานดีจากน้าครับ งานน้า ต้นทุนดีมากๆ แล้ว ผมเชื่อว่าแรงเบรคนิดๆ จะทำให้ output ดีแบบมากๆแน่ๆ

อย่าเพิ่งไปคิดแทนผมเลยครับว่า เม้นท์นี้จะทำให้ผมรู้สึกโดนเบรค 5555  :emo1_0008:
คนเรา..ถ้ากล้าออกมาอยู่ในสังคมแบบนี้ แต่ใจไม่กว้างพอและบังเอิญมีอคติส่วนตัวติดมาด้วย คงไม่มีความสุขหรอกครับที่จะอยู่ร่วมสังคมกับใครเขาได้

ไว้รอเม้นท์ผมมา “ปล่อยของ”ชุดใหม่ละกัน ฮิฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2010, 03:04 pm โดย ARTMAN »

momojojo

• **
อยากบอกว่าสุดยอดดด :emo1_0005: :emo1_0005:
อย่าบ่นว่าบ้านร้อนอบอ้าว ถ้าคุณไม่ได้เปิดหน้าต่าง รับลมจากภายนอก บางครั้งลมข้างนอกก็ไม่ได้มีแต่ฝุ่น อาจมีผีเสื้อสวยบินมาก็ได้ ความคิดและทัศนคติก็เหมือนกัน

ARTMAN

• **
สุดท้ายกับที่คุณ G_G ว่า...

ลองแบ่งปันความเห็นกันดูเพื่อส่งเสริมครับ อ่านแล้วหัวข้อไม่ตรงเนื้อหา ฐานะผมคนอ่านรู้สึกอกหักนิดๆ ครับ จากใจ

รู้สีกแปลกๆ ที่ทำให้ผู้ชายอกหัก 555 แต่ยังไงก็ต้องขอโทษด้วยละกานนน...
และอยากจะบอกว่า..ผมจนปัญญาผมจริงๆครับ ที่จะกลับมาปรับให้หัวข้อกับเนื้อหาตรงกันตามความต้องการของคุณ (คนเดียว ?)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2010, 03:05 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
ต้องขออภัยท่านอื่นๆด้วยนะครับ สำหรับภาพและเรื่องราวที่คงจะกินพื้นที่นี้มากไปบ้าง
ผมเพิ่งเข้ามาใหม่คงต้องขออนุญาติถามความเห็นของท่านอื่นๆ ดูบ้างนะครับว่าคิดอย่างไรเกี่ยวกับกระทู้นี้เพิ่มเติมอีกเหมือนกันนะครับ

ขอบคุณความเห็นของ คุณ G_G และทุกความเห็นของท่านอื่นๆ ที่แวะเข้ามาทักทายกันอีกครั้งนะครับ

amornphoto

• หื่นได้เรื่อยๆ
  • http://acremage.blogspot.com/
อยากไปภูเก็ตอีกจัง  :emo1_0003:
20/1.8, 28/1.8, 35/1.4, 501.4, 50/3.5, 85/1.4, 100/2.8, 120/4.5, 135/1.8, 400/5.6, 500Reflax
16-35/2.8, 24-70/2.8, 28-135/4-4.5, 70-200/2.8, 70-400/4-5.6, 75-300BBC, 100-300APO, 200-400/5.6

"We will be drawing with light."

taejedimaster

• ผู้ว่าการรถไฟฟ้าสายสีเขียว
  • น้าเต้ เจไดมาสเตอร์
สีสันสดใสภาพสวยสุดยอดครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขออภัยในความไม่สะดวก รถไฟฟ้ากำลังมาหานะครับศึกษาข้อมูลโครงการรถไฟฟ้าสายสีเขียวแบริ่ง-สมุทรปราการ ได้ที่ http://www.mrt-gbsc.com/

GoodSoWhat

• **
...ได้เข้าถึงบรรยากาศในงานครับ แต่บางภาพนี่อดหวาดเสียวไม่ได้..

..ขอบคุณที่นำงานสวยๆมาฝากครับ... :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

First_December

• **
  • โคราชบ้านเอ็ง
กระทู้นี้ภาพสวย เก็บจังหวะได้เยี่ยม แล้วก็มีเนื้อหาดีๆให้อ่านด้วย ชอบมากครับ   :emo1_0005: :emo1_0005:

ยังไม่เคยไปงานนี้ซักที แต่วันที่ 6-7 เดือนหน้าผมจะลงไปภูเก็ตครับ  ถ้าพอมีเวลาอยากเจอน้าARTMANครับ  :emo1_0004: :emo1_0006:

Aey07

• **
  • ชอบนะ แต่ไม่ได้บ้า รักนะ แต่ไม่ได้หลง
สวัสดีครับ น้าArtman

มีหลายคนเคยได้มีโอกาศไปถ่ายเทศกาลกินเจ ทำผมก็ได้มีโอกาสได้เห็นภาพจากงานเทศกาลกินเจ ที่แปลกตา ในมุมต่างๆๆช่างภาพแต่ละท่าน

แต่ก็ยังไม่ค่อยมีคนกล่าวถึงหรือถามถึง เหตุและผล ของคน กลุ่มที่เรียกว่าม้าทรงอย่าง นี้ว่าเค้าทำ เพื่ออะไร

จนมาได้รับรู้จากน้า Artman นี่ล่ะครับ ขอบคุณมากครับสำหรับกระทู้ดีๆๆแบบนี้

ภาพสวยมาก จังหวะดี เล่าเรื่องสนุก ผมชอบมากมากครับ

ขอบคุณครั้งครับ :emo2_0018: :emo2_0018:

ปล.ผมไม่ได้นับถือม้าทรงนะครับ แต่ก็ไม่ได้ลบหลู่

ผมก็มีคำถามคาใจเหมือนกับน้าชัยครับ ทำไปเพื่ออะไร

ขอบคุณสำหรับบรรยากาศครับ
อุปกรณ์ดี ใช่ว่าจะถ่ายรูปดี อิ๊ อิ๊

Palmyra

• ประธานชมรมเบี้ยวสม่ำเสมอ
  • C.P.L. www.cplens.com
 :emo1_0004:

เซ็ตนี้ก็สวยมากๆ เลยครับน้า

แต่ผมดูไม่หมดนะ  ผมกลัว

:emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

จริงๆ นะ

:emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:

macminolta

• **
ภาพสวยมือนิ่ง  มุมมองสวยครับ :emo1_0001:  อิสระทางความคิด เวปนี้เขาติเพื่อก่อและสร้างสรรครับ  ไม่เอาน่าอย่าคิดมาก   :emo1_0008: ชื่อเวปก็สื่อความหมายชัดเจน ภาพถ่ายสบาย ๆ Foto+Relax พักผ่อน ผ่อนคลาย  ไม่ต้องเครียด ครับ  ใครมีฝีมือดี ๆ มาช่วยกันโชว์ผลงานครับ
แล้วจะติดตามชมผลงานต่อไปครับ :emo1_0003: :emo1_0006:
มาช่วยกันสร้างสรรค์เวปของเราให้ เป็นเวปมหาชนคนถ่ายภาพ อันดับ 1 กันครับ ตอนนี้  Rating อันดับ 7 แล้วนี้ครับ เวปเพิ่งเกิดได้ไม่ถึงปี  :emo1_0007:เป็นความภาคภูมิใจของพวกเรา ชาว FotoRelax ครับ ช่วยกันแนะนำ Link ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 2010, 05:24 am โดย macminolta »

ARTMAN

• **
ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งนะครับ ที่แวะเข้ามาชมกระทู้นี้ของผม

ต้องขอโทษคุณ G_G และสมาชิกทุกท่าน ที่อาจจะไม่สบายใจนักในการตอบคำถามของผม...ทั้งๆที่ผมเป็นสมาชิกใหม่
เอาเป็นว่า...  หากผมไม่ตอบ คุณ G_G...ไม่ให้เหตุผล...หรือเงียบไปเลยคงไม่ดีแน่...แล้วผมจะกลับเข้ามาในเวบนี้ได้อย่างไร ? (ตรงนี้ในฐานะสมาชิกใหม่ผมต้องคิดมากนะครับ)
ผมสนใจและอยากเข้ามาเป็นสมาชิกของเวบนี้จริงๆครับ ไม่ใช่แค่คนที่มาโพสภาพทิ้งไว้ แล้วให้คนโน้นคนนี้มาชมเท่านั้น

ส่วนเรื่องราวที่ผมเอามาโพส ต้องยอมรับครับ...ว่าผมขาดรายละเอียดของข้อมูลไปบ้างโดยเฉพาะเรื่องบทบาทของ "ม้าทรง"
เลยมีแต่ภาพ และ มุมมองของตัวเอง (ซึ่งตอนแรกผมกลัวว่าจะไม่มีคนอ่านน่ะครับ ฮิฮิ)

ARTMAN

• **
ผมขอยกข้อมูลเกียวกับ "ประเพณีถือศีลกินเจ" ของชาวภูเก็ตโดยสังเขปมาฝากกันในกระทู้นี้อีกครั้งนะครับ
(ข้อมูลจาก http://www.phuketbulletin.co.th/Culture/view.php?id=558)

...

ภูเก็ต... เกาะศักดิ์สิทธิ์แผ่นดินนี้ ทุก ๆ ปี ที่นี่จะมีประเพณีใหญ่ยิ่งระดับที่โลกต้องจดจำอยู่ประเพณีหนึ่ง

คนภูเก็ตเรียกกันว่า ‘ประเพณีถือศีลกินผัก’ หรือ ‘เจียะฉ่าย’ ซึ่งก็คือ ‘เทศกาลกินเจ’ ของคนเชื้อสายจีนทั่วโลกนั่นเอง ปีนี้เวียนมาบรรจบครบรอบอีกวาระ ในระหว่างวันที่ 8 - 16 ตุลาคม ศกนี้
 9 วัน 9 คืน อันยิ่งใหญ่... ท้องทะเลอันงามงด และชายหาดอันเลอค่าของเกาะนี้อาจไร้ความหมายไปโดยปริยาย เพราะจุดสนใจสูงสุดจะถูกย้ายมาอยู่ในตัวเมืองภูเก็ต ...
แน่นอนถนนสายสำคัญ ๆ จะเกลื่อนกล่นไปด้วยผู้คน และนักท่องเที่ยวจากทั่วสารทิศ ที่นุ่งขาวห่มขาว ธงเหลืองสะบัดพลิ้วปลิวไสว ประทัดสีแดงฉานถูกจุดดารดาษไปทั่วทุกท้องถนน

ประเพณีถือศีลกินผัก มีหลากหลายตำนาน ที่น่าสนใจยิ่งจากประเทศจีน แต่สำหรับเกาะสวรรค์แห่งนี้แล้ว มีหลักฐานว่า เริ่มต้นพิธีครั้งแรกที่อำเภอกะทู้ เมื่อ 184 ปี ที่ผ่านมา
ใน พ.ศ. 2368 มีบันทึกทางประวัติศาสตร์ว่า ...พระยาถลาง ได้ย้ายเมืองมาตั้งที่บ้านเก็ตโฮ่ ซึ่งอุดมไปด้วยแร่ดีบุก แต่ตอนนั้นยังเป็นป่าทึบ ชุมชุกด้วยไข้มาเลเรีย
ต่อมามีคณะงิ้วปั่วฮี่ จากเมืองจีนมาเปิดการแสดง ชาวคณะได้เกิดล้มป่วยลง คณะงิ้วจึงได้ประกอบพิธีกินผักขึ้น เพื่อบวงสรวงเทพเจ้า ‘กิ๋วฮ๋องไต่เต่’ และ ‘ยกอ๋องซ่งเต่’ การณ์ปรากฏว่า โรคภัยไข้เจ็บได้หายไปหมดสิ้น จากนั้นมา ชาวกะทู้เกิดความศรัทธาสูงสุด จึงประกอบพิธีกินผักขึ้น โดยเริ่มตั้งแต่ วันขึ้น 1 ค่ำ ถึงวันขึ้น 9 ค่ำ เดือน 9 (ตามปฏิทินจีน) รวม 9 วัน 9 คืน มาเป็นประจำทุกปี จนถึงทุกวันนี้

ตลอด 9 วันสำคัญดังกล่าว ทุกคนที่เข้าร่วมพิธี จะต้องงดเว้นการบริโภคเนื้อสัตว์ รวมทั้งน้ำนมและน้ำมัน ที่มาจากสัตว์ รักษาศีลห้า ทำบุญทำทาน
รักษาจิตใจให้บริสุทธิ์แต่งกายสีขาว งดบริโภคผักที่มีกลิ่นแรงทุกชนิด

เย็นวันที่ 7 ตุลาคม ถือว่าเป็นวันสุกดิบ ก่อนเริ่มเทศกาล... ตามศาลเจ้าต่าง ๆ จะเริ่มทำพิธียกเสา ‘โก้เต้ง’ สัญลักษณ์ของเทศกาลการกินผักขึ้น โดยบนยอดเสา จะมีตะเกียง 9 ดวง ประดับไว้เพื่อบูชาเทพเจ้า 9 องค์ ตามความเชื่อตามตำนาน และต้องจุดไว้ตลอด 9 วัน จนกว่าพิธีจะจบสิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 2010, 11:36 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
ทุก ๆ วันต่อ ๆ มา จะมีขบวนแห่จาก "ม้าทรง" และพี่เลี้ยง จัดขบวนออกมาให้ชื่นชม และสักการะ กันอย่างน่าตื่นตาตื่นใจ เมื่อเชิญเทพประทับร่างแล้ว แต่ละองค์จะสำแดงอิทธิฤทธิ์แตกต่างกันไป
โดยทุกองค์เน้นที่การทรมานตนเอง เพื่อเป็นการสะเดาะเคราะห์ให้กับผู้ถือศีลกินผัก ตามความเชื่อว่า ‘กิ้วอ๋องไต่เต่’ (ราชาผู้เป็นใหญ่ทั้งเก้า) จะเป็นผู้รับเคราะห์แทน

แต่ละคืน ตามศาลเจ้าต่าง ๆ จะจัดให้มีพิธีการลุยไฟบนกองถ่าน ปีนบันไดมีด ฯลฯ และพิธี ‘โก๊ยห่าน’ หรือการสะเดาะเคราะห์ด้วยการเดินข้ามสะพาน และจัดพิธีแห่พระส่งกลับสวรรค์
ในตอนใกล้เที่ยงคืน โดยการเชิญ ‘หยกอ๋องซ่งเต่’ หรือพระอิศวร ซึ่งถูกอัญเชิญมาเป็นประธาน ในพิธีตลอดทั้ง 9 วัน 9 คืน ให้เสด็จกลับคืนสู่สรวงสวรรค์

งานยังไม่สิ้นสุดเพียงแค่นั้น หลายคนที่ไม่ใช่คนภูเก็ตอาจยังไม่ทราบ เพราะเช้าวันรุ่งขึ้น วันที่ 17 ตุลาคม ตามศาลเจ้าต่าง ๆ จะสั่งลาเทศกาลถือศีลกินผักด้วยพิธีกรรมสุดท้าย
คือการอันเชิญเสาโกเต้งลง และดับตะเกียงทั้ง 9 ดวง

ตามด้วยพิธีเลี้ยงอาหารแก่บรรดาทหาร ที่เรียกกันว่า ‘โข้กุ้น’ ตามทิศต่าง ๆ ที่ท่านได้เดินทางลงมารักษาการ ทั้งใน และนอกศาลเจ้า ให้กลับไปยังเบื้องบน
หลังจากเสร็จพิธีแล้ว ประชาชนที่นำพระที่บ้าน มาร่วมพิธีที่ศาลเจ้า จะอัญเชิญพระกลับไปยังบ้านของตนเอง ถือเป็นการเสร็จพิธี เป็นอันสิ้นสุดภารกิจกินเจอันยิ่งใหญ่ในวาระนี้

ที่ร่ายยาวมาทั้งหมด คนภูเก็ตอ่านแล้ว อย่าเพิ่งส่ายหน้าหัวเราะแบบเบื่อ ๆ เซ็ง ๆ นะครับว่า เรื่องแบบนี้ เรารู้กันมาแต่อ้อนแต่ออกแล้ว

พี่น้องพ้องเพื่อนในจังหวัดอื่น ๆ อาจจะไม่ทราบ ขั้นตอนแห่งวาระอันสำคัญนี้ บางคนอาจจะกำลังตัดสินใจเดินทางมาภูเก็ต เพื่อมาร่วมเทศกาลสำคัญที่ว่า ลองมาสัมผัสดูสักครั้งสิครับ
รับรองได้ว่า... นี่คือประเพณีเก่ากาลเกือบ 200 ปี อันทรงคุณค่าของชาวภูเก็ต ที่จะดำรงอยู่ในความทรงจำ...และความประทับใจอันงดงามของคุณ ไปจนชั่วชีวิต

ARTMAN

• **
ถึงตรงนี้ ผมขออธิบายเพิ่มเติมและขยายความจากความเห็นที่ 13 เกี่ยวกับเรื่อง "ม้าทรง" กันต่ออีกนิดนะครับ

ขบวนแห่อิ้วเก้ง ในประเพณีกินเจที่ภูเก็ต ถือเป็นพิธีกรรมสำคัญอย่างหนึ่งของประเพณีกินเจที่ต้องมีและขาดไม่ได้เลยทีเดียว

เพราะจะมีการอัญเชิญ องค์กิ้วอ๋องไต่เต่ (เทพเจ้าองค์ประธานสูงสุดในประเพณีกินเจ) ขึ้นประทับบนตั๋วเหลียน(เก๋งจีน)
และบรรดาเทพเจ้าระดับรองๆลงมาที่ประทับร่าง "ม้าทรง"ทั้งหลายอีกทีออกเยี่ยมเยือน ให้พรประชาชนที่ศรัทธาบริเวณถนนสายหลักๆของตัวเมืองภูเก็ต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ต.ค. 2010, 12:33 am โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
ตามคติในประเพณีกินเจที่ภูเก็ตนี้เชื่อกันว่า... การแสดงอิทธิฤทธิ์ต่างๆของ "ม้าทรง" ที่มักจะมีการนำของแหลมหรือของมีคมมาทิ่มแทงที่แก้ม
หรือตามส่วนต่างๆของร่างกายในขบวนแห่อิ้วเก้งนั้นการเป็นการกระทำเพื่อ รับทุกข์ รับเคราะห์ จากผู้เข้าร่วมพิธีกินเจ โดยผ่านสังขารร่างกายของ ม้าทรง ทั้งหลายอีกที

ARTMAN

• **
ระหว่างทางที่ ขบวนอิ้วเก้ง แห่ผ่าน ก็จะมีประชาชนที่ศรัทธาและห้างร้านค้าต่างๆ ที่อยู่สองข้างทาง ตั้งโต๊ะผลไม้ ถวายน้ำชา จุดประทัดรับเทพเจ้า(ในร่างม้าทรง)กันอย่างมากมาย เป็นที่น่าตื่นตา ตื่นใจ ยิ่งนัก ซึ่งถือ ว่าพิธีอิ้วเก้งนี้เป็นพิธีกรรม ที่สำคัญอย่างหนึ่งในประเพณีกินเจจริงๆ ซึ่งตรงนี้คงไขข้อสงสัยเกี่ยวกับบทบาทของ "ม้าทรง" ไปได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

ARTMAN

• **
มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับ "ม้าทรง" มาฝากกันอีกนิดนะครับ

ชีวิตของม้าทรง

ไม่ใช่ว่าอยากเป็น แต่มีเหตุให้เป็นจึงต้องรับหน้าที่ม้าทรงจนกว่าชีวิตจะหาไม่
ม้าทรงในที่นี้คือ ร่างทรงของเทพเจ้าจีนซึ่งจะลงมาประทับร่างม้าทรงทุกๆเทศกาลกินเจหรือในโอกาสต่างๆตามแต่เทพเจ้าที่ประจำร่างม้าทรงนั้น แล้วคนแบบไหนล่ะที่จะได้เป็นม้าทรง

๑. เป็นผู้มีบุญที่เทพเจ้าเลือกแล้ว แม้จะอยู่ไกลเพียงใด แต่อาการของคนจะเป็นม้าทรงจะบอกเอง
คือ จะมีอาการสั่น ตบโต๊ะ หัวเราะเสียงดังลั่นราวกับนักรบจีนสมัยโบราณ หรืออาจจะมีอาการสั่นศีรษะเบาๆกรณีที่เป็นเทพสตรี

๒. คนที่ชะตาขาดแล้วเทพเจ้าช่วยเหลือต่อชีวิตให้ ดังนั้นเมื่อถึงเทศกาลกินเจก็ต้องเป็นม้าทรง
เช่น น้าสาวของผมซึ่งขี่รถจักรยานแล้วชนรถสิบล้อแต่ทว่าเหมือนกับมีลมผ่านตัวไปเท่านั้น

๓. คนที่เคยบนบานสานกล่าวไว้ว่าจะยอมเป็นม้าทรง

๔. บางคนอยู่ดีๆก็อาจถูก “พระจับ” (เทพเข้าประทับทรง) เช่นเดินๆอยู่ในงานกินเจก็มีอาการเหมือนเจ้าประทับทรงก็ต้องยอมเป็นม้าทรง

๕. คนที่มีองค์เทพคุ้มครอง บางครั้งไม่จำเป็นต้องเป็นม้าทรงแต่ต้องบูชาเทพองค์นั้น แต่บางครั้งก็ต้องให้เทพลงประทับทรง

ชีวิตของคนที่เป็นม้าทรงจะเกี่ยวข้องกับศาลเจ้าไปโดยปริยาย ม้าทรงแต่ละคนจะต้องมีพี่เลี้ยง คือคนดูแลในเรื่องต่างๆ เช่น การเปลี่ยนเสื้อผ้า การนำไปทำพิธีต่างๆ
ถืออาวุธหรือสิ่งของต่างๆ และม้าทรงจะต้องถือศีลกินเจ ไปทำความสะอาดศาลเจ้า เวลาศาลเจ้ามีวันเกิดเทพเจ้าต่างๆก็ต้องเข้าร่วมงาน
และที่สำคัญม้าทรงมีหน้าที่เป็นตัวแทนของเทพเจ้าในการช่วยเหลือมนุษย์ เช่น คนป่วย ,คนมีเคราะห์ , คนที่มีปัญหาทางจิตใจ

( บทความนี้เขียนตามความเข้าใจและประสบการณ์ของตนเองในฐานะที่มีญาติส่วนใหญ่เป็นม้าทรง
และมีประสบการณ์ได้รับความช่วยเหลือจากองค์เทพเจ้ามาหลายครั้ง หากมีข้อผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย )

เขียนโดย ทศพรรษ พชร

http://roikamhom.blogspot.com/search/label/%E0%B9%84%E0%B8%AA%E0%B8%A2%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C

sk_ping

• Cheer Leader
ภาพสวยครับ มีเนื้อเรื่องประกอบด้วยทำให้ดูภาพแล้วมีอรรถรสเพิ่มขึ้น ชอบมากครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ปล.จะรอชมภาพชุดต่อไปนะครับ  :emo1_0003: :emo1_0071:
เป็นแค่หนึ่งความคิดเห็นนะครับ :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

https://www.facebook.com/sk.ping1/photos_albums

Jumping Monkey

• **
  • ยาจก บ้ากล้อง!!
เห็นถึงภาพรวมของประเพณีนี้ และรับรู้ถึงความรู้สึกของคนพื้นที่บางส่วนเลยครับ

ปกติภาพเกี่ยวกับประเพณีนี้ผมไม่ค่อยเข้าไปดูซักเท่าไหร่ มันหวาดเสียวครับ แหะแหะ

ภาพในกระทู้นี้มีภาพมุมมองสวยๆ หลายภาพ แต่ทีแรกก็เปิดดูผ่านๆ ข้ามๆ ภาพแรงๆไป
ตามสไตร์ผมอิอิ แล้วก็ปิดไป ยังไม่ได้คอมเม้นท์ เพราะได้ดูแค่ผ่านๆ
(ที่บอกว่าดูผ่านๆ ไม่ใช่ภาพไม่สวยนะครับ ^^ แต่อย่างที่บอกว่าผมไม่ค่อยชอบดูภาพแนวนี้ T T)

ตอนนี้มาเปิดดูอีกรอบ (เห็นภาพเปิดทีไร ก็คลิ๊กเขามาดูซะทุกที 55)
เลยเพิ่งได้อ่านคอมเม้นต่างๆ รวมถึงเนื้อหาต่างๆ   ก็ต้องบอกว่า ขอบคุณที่เปิดมุมมองของผมในเรื่องนี้ครับ

ส่วนภาพนั้นสวยงามอยู่หายห่วงอยู่แล้ว ชอบหลายภาพครับ
(แต่ก็ออก 18+ หลายรูปเหมือนกัน ผมอายุไม่ถึง เลยไม่ค่อยกล้าดูกั๊บบบ :emo1_0004:)

mommae

• Member
  • **
มุมภาพสวยจังเรยค่ะ

แต่น่ากลัว คงไม่มีปัญญาถ่าย กลัวเลือดค่ะ

ARTMAN

• **
ขอบคุณครับ... ต้องขอโทษด้วยนะครับ บางภาพหวาดเสียวไปหน่อย ฮิฮิ  :emo1_0025:

wawa

เข้ามาชมภาพบรรยากาศของเทศกาลที่มีชื่อเสียงติดท้อปไฟฟ์ของประเทศ  ถ่ายทอดมาได้ดีครับ :emo1_0005: คงต้องมีสมาธิมากเลยนะ กดชัตเตอร์ท่ามกลางดงประทัด :emo1_0010: ไปกทม.มาหลายวันเพิ่งกลับมาเห็นกระทู้นี้ครับ :emo1_0001:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

wongmaha

• Cheer Leader
เก็บมาได้เยอะมาก

ARTMAN

• **
เข้ามาชมภาพบรรยากาศของเทศกาลที่มีชื่อเสียงติดท้อปไฟฟ์ของประเทศ  ถ่ายทอดมาได้ดีครับ :emo1_0005: คงต้องมีสมาธิมากเลยนะ กดชัตเตอร์ท่ามกลางดงประทัด :emo1_0010: ไปกทม.มาหลายวันเพิ่งกลับมาเห็นกระทู้นี้ครับ :emo1_0001:

เป็นเกียรติอย่างยิ่งเลยครับ ที่ อาจารย์ปิยะ แวะมาทักทายกระทู้กินเจของผม
ก่อนเข้ามาเป็นสมาชิกของเวบนี้ผมก็ได้เข้ามาดู มาศึกษาเทคนิค มุมมองและข้อคิดจากกระทู้ของอาจารย์อยู่พักหนึ่งแล้วนะครับ
ส่วนการกดชัตเตอร์ท่ามกลางเสียงประทัดคงต้อง safety กันพอสมควรทั้งคนทั้งกล้องเลยครับ...
แต่ผมไม่ได้เข้าไปลุยกลางวงเหมือนหลายคนเค้าหรอกครับอาจารย์ ......เป็นห่วงกล้อง (มีกะเค้าอยู่ตัวเดียว ฮิฮิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ต.ค. 2010, 01:45 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
เก็บมาได้เยอะมาก

ขอบคุณครับ...คุณ wongmaha ส่วนใหญ่จะเป็นภาพเมื่อปีที่แล้วครับ ปีนี้กินเจที่ภูเก็ตเจอฝนกันอ่วมไปทั้งเกาะเลย...

จะมีบ้าง..ก็เป็นภาพที่ผมไปเก็บตาม อ๊าม หรือ ศาลเจ้า (จริงๆแล้วหลบฝน ฮิฮิ) ก็ได้เห็นและได้รู้อะไรๆเพิ่มเติมเกี่ยวกับประเพณีนี้อีกเยอะเลยครับ อย่างเช่น
ได้รู้ว่าในช่วงกินเจของชาวภูเก็ต ทุกศาลเจ้า ..เค้ามีคนทำอาหารเจให้ กินฟรีตลอดวัน และตลอดทั้ง 9 วัน !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ต.ค. 2010, 01:47 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
และยังสามารถเอาใส่ปิ่นโตกลับไปกิน หรือเอาไปฝากคนที่บ้านได้อีกด้วยนะครับ

ARTMAN

• **
อีกอย่างผมก็ได้ทราบเพิ่มเติมมาว่า ช่วงหลายเดือน...ก่อน ประเพณีถือศีลกินเจ จะเริ่มขึ้นนั้น
แต่ละศาลเจ้า... เค้าจะมีการเตรียมตัวและคัดเลือกเจ้าหน้าที่ หรือคนที่ทำหน้าที่ตามจุดต่างๆ ที่ต้องมาประจำอยู่ที่ศาลเจ้าอย่างละเอียดและพิถีพิถันมากๆ

ARTMAN

• **
ไม่เว้น...แ้ม้แต่คนที่ทำหน้าที่เป็น พ่อครัว-แม่ครัว ประจำศาลเจ้าทุกคน

ARTMAN

• **
แต่ละปีทุกคนที่ได้รับเลือกจะมี ความภาคภูมิใจ และจะตั้งใจทำหน้าที่ของตัวเองเป็นอย่างดี ที่สำคัญ ต้องยอมรับกฏ ระเบียบ ข้อห้ามต่างๆอย่างเคร่งครัดตลอดงานครับ

Text

เข้ามาดูภาพเพิ่ม ครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

sumphano

• Member
  • **
    • fotoBUG มือใหม่หัวใจหัดโปร
อ่าน + ชมภาพ  แล้วก็อิ่มเอมครับ  ภาพกินเจในหลายๆครั้ง  ดูคล้าย โปเยโปโลเย ในฉากม่านควัน 
หรือ ม้าทรงก็พยายามหามุมจนดูคล้าย จา พนม ในองค์บาก

....เรียบๆ สีธรรมดาๆ  แต่ทรงพลังอยู่ในที  Low PS ผมก็เห็นไม่มากเลย   
ยังขาดอีกเยอะ    http://sumphano.multiply.com

SARASINN

• Member
  • **
  • คำชมเป็นแค่ลมปาก คำดูถูกต่างหากคือกำลังใจ
น้าตาอาร์ท แอบมาบุกถึงนี่เลยหรือครับ

เดี่ยวจะยกพวกไปบุกนีโอภูเก็ตมั่ง

ภาพสวยแบบมืออาชีพจริงๆครับ :emo1_0005: :emo1_0005:
SONY A500  A850 lumixG2, nik D4, D750
KM  17-35/2.8-4 D ,TOKINA 19-35/3.5-4.5 ,  MINOLTA    50/1.7, 50 1.4,  24-85/4,  35-105, 24-105/D,   75-300/ 4.5-5.6 ,  70-210 F4   nikon 14-24 /2.8 G  / 24-70/ 2.8G  70-200 /4G 50/1.4G  35/2.8G
SONY    16-105    

SONY HVL-F58AM, nik SB900

Text

เรียนถามน้าอาตร์หน่อยครับ

ผมเห็นงานพิธีในช่วงกลางคืน มีการโยนปะทัดใส่เล่าคณะที่เชิญเจ้า ทำเพื่อสิ่งไดเหรอครับ เห็นแล้วเกิดสงสัย อะครับ :emo1_0001:

(G_G)

ได้อ่านอีกครั้งทั้งหมดจนจบครับ

ภาพสวยในหลายมุม ซึ่งในหลายมุมผมไม่มีความสามารถไปถ่ายได้เนื่องจากคิดไม่ถึง
เพื่อนมาทักด้วยเหมือนกันว่าผมพิมพ์ไปแรง ต้องขอโทษด้วยครับ ผมไปจมกับชื่อหัวข้อกระทู้เกินไป ถ้าไม่ไปจับเรื่องชื่อกระทู้ ตัวเนื้อกระทู้ก็ได้ใจความเต็มอิ่มแล้ว

ยินดีต้อนรับเพื่อนใหม่มือโปรด้วยครับ  :emo1_0006:

ARTMAN

• **
อ่าน + ชมภาพ  แล้วก็อิ่มเอมครับ  ภาพกินเจในหลายๆครั้ง  ดูคล้าย โปเยโปโลเย ในฉากม่านควัน 
หรือ ม้าทรงก็พยายามหามุมจนดูคล้าย จา พนม ในองค์บาก

....เรียบๆ สีธรรมดาๆ  แต่ทรงพลังอยู่ในที  Low PS ผมก็เห็นไม่มากเลย   
ขอบคุณครับ คุณหมี  :emo1_0024: :emo1_0024:

ARTMAN

• **
น้าตาอาร์ท แอบมาบุกถึงนี่เลยหรือครับ

เดี่ยวจะยกพวกไปบุกนีโอภูเก็ตมั่ง

ภาพสวยแบบมืออาชีพจริงๆครับ :emo1_0005: :emo1_0005:

ฮิฮิ... ผมมาตามหาคุณ sarssinn ไงครับ เพราะเห็นเงียบหายไปเลย  :emo1_0047: :emo1_0047:

ARTMAN

• **
เรียนถามน้าอาตร์หน่อยครับ

ผมเห็นงานพิธีในช่วงกลางคืน มีการโยนปะทัดใส่เล่าคณะที่เชิญเจ้า ทำเพื่อสิ่งไดเหรอครับ เห็นแล้วเกิดสงสัย อะครับ :emo1_0001:

คนจีนในสมัยโบราณจะจุดประทัด เพื่อเป็นการปัดรังควาน (เซเจ่ง) ในงานมงคล เพราะในสมัยนั้นมีภูต ผี ปีศาจเยอะ
จึงต้องใช้เสียงของประทัดในการข่มขวัญ หรือทำให้สิ่งชั่วร้ายเหล่านั้นหลีกหนีไป
ส่วนการจุดประทัดใส่เกี้ยวใน เทศกาลกินเจ นั้น เป็นการต้อนรับต่อองค์เทพเจ้า ประทัดนำมาซึ่งความเป็นมงคล และยังเป็นสิ่งที่แสดงบารมีขององค์เทพองค์นั้นๆด้วย
ส่วนคนที่กินเจมาตลอด 9 วัน จะนับว่าตนเอง "เช้ง" คือเป็นผู้บริสุทธิ์อย่างแท้จริง จะเดินฝ่าประทัดได้อย่างไม่กลัวความร้อนของสะเก็ดไฟและแรงอัดของประทัดครับ
(เป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ต.ค. 2010, 12:05 pm โดย ARTMAN »

ARTMAN

• **
โดยจะมี "การตั้งโต๊ะบูชา" มารอขบวนแห่ที่ผ่านมาด้วยครับ ถึงจะถือว่าครบสูตร

ARTMAN

• **
ได้อ่านอีกครั้งทั้งหมดจนจบครับ

ภาพสวยในหลายมุม ซึ่งในหลายมุมผมไม่มีความสามารถไปถ่ายได้เนื่องจากคิดไม่ถึง
เพื่อนมาทักด้วยเหมือนกันว่าผมพิมพ์ไปแรง ต้องขอโทษด้วยครับ ผมไปจมกับชื่อหัวข้อกระทู้เกินไป ถ้าไม่ไปจับเรื่องชื่อกระทู้ ตัวเนื้อกระทู้ก็ได้ใจความเต็มอิ่มแล้ว

ยินดีต้อนรับเพื่อนใหม่มือโปรด้วยครับ  :emo1_0006:

ขอบคุณครับ คุณ (G_G) ผมเองก็ต้องขอโทษด้วยเช่นกันครับ ที่บางข้อมาอ่านดูแล้วก็ตอบตรงและแรงไปหน่อย ฮิฮิ
ดีครับ เพราะทำให้ผมได้รู้ว่าตัวเอง"มองข้าม"ข้อมูลที่สำคัญหลายๆอย่างไป กลายเป็นการแสดงความเห็นของตัวเองมากเกินไป

ขอบคุณและขอโทษอีกครั้งนะครับ...ที่นี่ "อบอุ่น" จริงๆครับ
  :emo1_0003: :emo1_0003:

gluay_63

• Member
  • **
ในฐานะคนภูเก็ต ขอขอบคุณมากค่ะ สำหรับกระทู้นี้
ประเพณีกินเจ สำหรับคนภูเก็ตที่ไปทำงานต่างถิ่นบางคนเหมือนวันสงกรานต์ เพราะต้องกลับมาบ้าน
เป็นความภาคภูมิใจ ศรัทธา และความเชื่อส่วนบุคคล
ขอบคุณค่ะ

imangnoi

• Member
  • **
สวยทุกรูปเลยครับ  :emo1_0071:

noobie_club

• Member
  • **
  • มือใหม่ครับขอขอบคุณ FOTORELAX ที่ให้ความรู้ดีๆครับ
 :emo1_0003: :emo1_0003:  งดงามแถมเสียวนิดๆครับ อีกอย่างคือได้ข้อมูลของเทศกาลกินเจ  ครบถ้วนครับ ขอบคุณน้าอาร์ตครับ
Car is Honda Camera is Sony  http://chemistnoom9.hi5.com

thaw_1969

• Member
  • **
แล้วปี 54 จะเป็นช่วงไหนหนอ จะชวนเจ้านายไป :emo2_0009:
“ไม่มีใครสร้างศิลปะจากที่ไม่มีสิ่งอะไรขึ้นได้  ในทางศิลปะนั้นมีที่มาแห่งการได้ความดลใจ  ได้ความคิดเป็นสองทาง คือ ได้มาจากธรรมชาติทางหนึ่ง  และได้มาจากศิลปกรรมชั้นเยี่ยมของศิลปินชั้นครูอีกทางหนึ่ง"...ศาสตราจารย์ ศิลป์ พีระศรี ( ซี.  เฟโรจี )

pomiii

• Member
  • **
ภาพสวยๆเพียบเลยครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับผม  :emo1_0001:

ARTMAN

• **
"เทศกาลถือศีลกินผัก" เริ่มแล้วคร๊าบบบ..มีใครไปเที่ยวภูเก็ตกันบ้าง ?

Text

ตอกย้ำ

:emotion_Msn020:

ARTMAN

• **
ตอกย้ำ

:emotion_Msn020:
ตอกย้ำอารายอ่ะครับ...น้าชัย  :emo1_0047:[/color]

ikq#2

• **
  • แค่ชอบถ่ายภาพตามใจตัวเอง
เก่า เล่า ใหม่ :emotion_Msn004:
ภาพที่ได้จากเลนส์หมีและเลนส์โซนี่ มันถูกใจที่สุด !
  "  FTRL = FOTORELAX "
 รูปถ่าย กับ ถ่ายรูป
     A77 + SAL24F20Z
        คือความลงตัวที่สุด..!

(G_G)

งานดีดี ที่ผมยังกลับมาดูเรื่อยๆ ครับ

คนที่เปลี่ยนแรงเสียดทาน ไปเป็นแรงขับดัน
คนที่เปลี่ยนอารมณ์ท้อแท้น้อยใจ ไปเป็นอารมณ์แห่งการสร้างสรรค์ ฮึดสู้
คนที่ใช้แรงโกรธ ส่งผ่านไปเป็นพลังแห่งการเรียนรู้
คนที่หลุดพ้นจากกรอบแห่งความลุ่มหลงตนเอง เพื่อก้าวไปต่อในดินแดนใหม่

ผมนับถือพี่อาร์ทจากใจครับ

จะ 1 ใน 100 หรือ อาจ 1 ใน 1000 ที่ผมมีโอกาสได้เจอ
ผมได้เจอพี่อาร์ทคนหนึ่งเลยหล่ะครับ ผมปลื้มพี่จริงๆ

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

bomwoq

• ให้นู๋ตามไง ก็ไม่ทัน T_T
  • :)
นั่นแหน่ แอบมาขุดกระทู้ จู๋จี๋กานอยู่นี่เอง  ฮ่าๆๆๆ
เธอเห็นทะเลนั่นไหมม   ชั้นเก็บเอาไว้ให้เธอ  ~

KaERu

• Relax
กลับเข้ามาดูอีกที ทั้งภาพทั้งเนื้อหา เข้มข้นขึ้นเยอะเลยครับน้าอาร์ท :emo1_0005:
Sony QX100

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.952 วินาที กับ 23 คำสั่ง