ผู้เขียน หัวข้อ: [มือใหม่] เทคนิคมือหมุน  (อ่าน 928 ครั้ง)

MID.Fing

• Member
  • **
[มือใหม่] เทคนิคมือหมุน
« เมื่อ: 21 ธ.ค. 2015, 02:39 pm »
รบกวนน้าๆ ช่วยแนะนำเทคนิค manual focus กับเลนส์มือหมุนให้หน่อยครับ
ผมหมุนยังไง มันก็ไม่คมซักกะที กด peaking level ขึ้นมาดูแล้วหมุน ที่คิดว่าเข้าแล้วพอมาดูรูปในคอมมันก็ยังไม่ค่อยคมเท่าไหร่ (หรือว่ามือผมจะสั่นเกินไป มือใหม่หัดใช้มือหมุนครับ)

**ใช้ a6000 ครับ

fresh_58

• Member
  • **
Re: [มือใหม่] เทคนิคมือหมุน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2015, 03:18 pm »
ก็แยกเป็น 2 ประเด็นครับ
1 ตัวเลนส์เอง เลนส์บางตัวผมเคยเจอว่าไม่คมครับ

2 เลนส์มีปัญหา ทำให้โฟกัสไม่ได้ หรือไม่ก็เพี้ยน ตัวกล้องมันจะหาค่าจากการคลาดแสง ซึ่งบางทีกล้องมันวัดว่าได้แล้ว
แต่ว่าจริงๆ มันยังไม่ได้ระยะโฟกัสครับ ถ้าเป็นออโตโฟกัส บอดี้บางตัวจะมีให้ปรับ micro tuning ให้ แต่แมนนวลนี่คงลำบาก
คงต้องหาค่าเองครับ ถ่ายเทียบจากระยะหลายๆ ระยะ แล้วดูว่าพีคกิ่งมันจะตรงไหนถึงจะพอดี กับมีอีกวิธีคือ
ฟังค์ชั่นขยายโฟกัส เวลาที่เราโฟกัสกดปุ่นนี้มันจะขยายภาพตำแหน่งโฟกัส (แต่บังคับให้ใช้โฟกัสกลางภาพเท่านั้น) ให้เราสามารถ
ปรับหาโฟกัสได้ง่ายขึั้น

ลองใช้ f8 - 11 ดูซิครับ ว่ามันคมขึ้นมั้ยเพราะมันจะชัดลึกช่วยชดเชยโฟกัสผิดได้ ถ้าไม่คมคงต้องพิจารณาเลนส์แล้วล่ะครับ

MID.Fing

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2015, 03:51 pm »
ก็แยกเป็น 2 ประเด็นครับ
1 ตัวเลนส์เอง เลนส์บางตัวผมเคยเจอว่าไม่คมครับ

2 เลนส์มีปัญหา ทำให้โฟกัสไม่ได้ หรือไม่ก็เพี้ยน ตัวกล้องมันจะหาค่าจากการคลาดแสง ซึ่งบางทีกล้องมันวัดว่าได้แล้ว
แต่ว่าจริงๆ มันยังไม่ได้ระยะโฟกัสครับ ถ้าเป็นออโตโฟกัส บอดี้บางตัวจะมีให้ปรับ micro tuning ให้ แต่แมนนวลนี่คงลำบาก
คงต้องหาค่าเองครับ ถ่ายเทียบจากระยะหลายๆ ระยะ แล้วดูว่าพีคกิ่งมันจะตรงไหนถึงจะพอดี กับมีอีกวิธีคือ
ฟังค์ชั่นขยายโฟกัส เวลาที่เราโฟกัสกดปุ่นนี้มันจะขยายภาพตำแหน่งโฟกัส (แต่บังคับให้ใช้โฟกัสกลางภาพเท่านั้น) ให้เราสามารถ
ปรับหาโฟกัสได้ง่ายขึั้น

ลองใช้ f8 - 11 ดูซิครับ ว่ามันคมขึ้นมั้ยเพราะมันจะชัดลึกช่วยชดเชยโฟกัสผิดได้ ถ้าไม่คมคงต้องพิจารณาเลนส์แล้วล่ะครับ

ขอบคุณครับ  :emo1_0005: กลับไปฝึกหมุนต่อ  :emo1_0071:

akeist

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2015, 10:08 am »
สำหรับผม  ถ้าใช้มือหมุน ผมขยายโฟกัสขึ้นมาดูครับ  รู้สึกมั่นใจกว่า
อีกอย่างคือ เวลาใช้เลนส์มือหมุน f กว้างๆ มักจะติดนิสัยใช้ f กว้างสุด (อารมณ์แบบซื้อ 1.4 มาก็ต้องใช้ 1.4 สิ)
ซึ่งที่ f กว้างสุด มันมักจะไม่คมครับ ลองหรี่ลงมาซัก 2 สต็อป คมกริ๊บเลย

:emo1_0071:

jong

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธ.ค. 2015, 08:44 pm »
เจอเหมือนกันเลยครับ เลนส์มือหมุนบางตัว กับกล้องบางตัวไม่คมครับทั้งๆที่ราคาก็ไม่ถูกเลย 

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.086 วินาที กับ 23 คำสั่ง