ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด่วนครับNEX-5(รุ่นแรก)  (อ่าน 608 ครั้ง)

Saito

• Member
  • **
คืออยู่ๆมันก็เป็นแบบใจภาพอ่ะครับ
ใครพอทราบสาเหตุบ้างมั้ยครับ
เมื่อก่อนเคยเป็นๆหายๆ(น่าจะ 3-4 เดือนที่แล้ว) กับตัว55-210 แต่วันนี้ดันเป็นกับเลนส์ทุกตัวเลย
เมื่อวานนี้(15 พย.58) ยังไปถ่ายรูปอยู่เลยใช้ได้ปกติ มีแค่ครั้งเดียวที่เป็นแบบนี้

วันนี้เอาออกมาเช็คอีกทีกับเลนส์ตัวอื่น ปรากฏว่าเป็นหมดทุกตัวเลย 16F2.8,18-55, 55F1.8,55-210
อยากทราบว่าเสียคืออะไรเสีย ไม่น่าจะใช่เลนส์ใช่มั้ยครับ ค่าซ่อมแพงมั้ย ตอนนี้ร้อนใจเป็นอย่างมาก
เพราะเดี๋ยวมกรานี้จะไปเที่่ยว ถ้าซ่อมแพง หรือซ่อมไม่ได้ คงแย่ เพราะตอนนี้ไม่มีงบจะซื้อใหม่ด้วย

Kraizis

• Member
  • **
Re: ขอความช่วยเหลือด่วนครับNEX-5(รุ่นแรก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พ.ย. 2015, 10:03 pm »
ในภาพ ผมเห็นแต่จอดำ กับ F ไม่ขึ้น เป็นอย่างที่ผมบอกรึเปล่าครับ
ถ้าใช่ อาจเป็นขั้วคอนแทคสกปรกครับ ถอดเลนส์ออกมาจะเห็นขั้วทีเหลืองๆ ที่เมาท์กล้องกับท้ายเลนส์
ฝั่งท้ายเลนส์ จำได้ว่าเอายางลบถูได้ แต่ฝั่งกล้องผมไม่รู้ว่าต้องทำความสะอาดยังไง
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

Saito

• Member
  • **
Re: ขอความช่วยเหลือด่วนครับNEX-5(รุ่นแรก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พ.ย. 2015, 10:15 pm »
ใช่ครับ F ไม่ขึ้นถ่ายไม่ได้ ส่วนยางลบลองแล้วครับ ไม่หาย
ผมสงสัยอีกกรณีครับ เวลาเปลี่ยนเลนส์นี่เค้าปิดกล้องกันมั้ยครับ
เพราะมีบางทีผมรีบจะเปลี่ยนเลนส์แล้วลืมปิดกล้องครับ

Kraizis

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พ.ย. 2015, 10:46 pm »
ส่วนใหญ่ ผมมักปิดกล้องก่อนครับ แต่ก็เคยใช้แบบไม่ปิดเหมือนกัน ไม่มั่นใจว่าจะเป็นไงมั่ง
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

Saito

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พ.ย. 2015, 09:52 am »
สอบถามครับ ร้านคาเมร่าเซอร์วิส(ช่างดำ) โอเคมั้ยครับ มะวานgoogle เจอ เห็นว่าน่าสนใจ แล้วก็ออกรายการกระบี่มือหนึ่งด้วย
เลยอยากส่งไปซ่อม(แต่กลัวไปรษณีย์ไทยจะทำเสียมากกว่าเดิม)

แก้ไข เพิ่มเติมครับ เผื่อใครอ่านอยู่
ร้านช่างดำเป็นร้านแรกครับที่โทรมาแจ้ง
การประเมินอาการคราวๆ น่าจะคอนแท็คเซนเซอร์ที่ตัวกล้องเสีย
ทางร้านแจ้งว่าถ้าเสียตัวนี้ไม่มีอะไหล่(มีแต่อะไหล่ตัวเลนส์)ทางร้านจึงแนะนำให้ติดต่อศูนย์
(โพสแบบนี้ถือเป็นการโฆษณาร้านรึเปล่าครับ ไม่ได้มีเจตนาโฆษณาครับ แต่รู้สึกขอบคุณ ขนาดยังไม่ได้เป็นลูกค้า แต่ตอบคำถามเราเป็นอย่างดี)

จาการคุยกับศูนย์โซนี่ ก็แจ้งมาว่าอาการเสียแบบเหมือนกับที่ร้านแรกแจ้งมาก
อะไหล่มีในไทย ค่าอะไรประมาณ 300 แต่ค่าช่าง.....
ขอบคุณคนที่เข้ามาอ่านและคอมเมนต์ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2015, 02:37 pm โดย Saito »

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.084 วินาที กับ 23 คำสั่ง