ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ เลนส์ ไวด์ แจ่ม ๆ นอกจาก 16-35 ยังมีตัวอื่นน่าใช้อีกมั้ยครับ ?  (อ่าน 894 ครั้ง)

DrTheKiller

• Member
  • **
แนะนำ เลนส์ ไวด์ แจ่ม ๆ นอกจาก 16-35 ยังมีตัวอื่นน่าใช้อีกมั้ยครับ ?

ตอนนี้ ผมใช้ A7 รุ่นเราสู้..  ควบกะ Sony Distagon T* FE 35mm f/1.4 ZA อยู่ เลยอยากได้ ไวด์มาเพิ่มอีกตัว

ก่อนหน้านี้ ใช้ควบกะ Sigma 10-20 ต่ออะแดฟเตอร์เอา แต่ก็ติดเรื่องช้าเหลือเกิน..  เคยลองจับ 16-35 แต่ก็ยังไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่เลยครับ

เพื่อนสมาชิก พอแนะนำ ตัวอื่นเพิ่มจากที่ผมบอกมาได้มั้ยครับ  ว่ามีตัวไหน น่าเล่นอีกบ้าง

ขอบคุณครับ   :emo1_0007:

Kraizis

• Member
  • **
เลนส์ FE ตอนนี้มี 16-35 เป็นช่วงไวด์เพียงตัวเดียวครับ
มีอีกทีคือพวกเลนส์ Samyang อย่างที่พูดถึงกันบ่อยๆ ก็จะเป็น 12mm F2.8 กับ 14mm F2.8
นอกจากนั้นก็ต้องต่อ Adapter ไปหาเลนส์ A-mount หรือเลนส์ Canon EF ไปเลย
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

DrTheKiller

• Member
  • **

Uncle_Ben

• Member
  • **
มีคนบอกว่า 10-18 ของ apsc ก็ใช้ได้นะครับแต่ขอบมันจะเละ ผมว่าก็ได้อารมณ์ไวด์แบบมั่วมากๆ 555

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.096 วินาที กับ 23 คำสั่ง