ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ หัดถ่าย Landscape ครับ แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 649 ครั้ง)

JIMBEAM

• Member
  • **
2 ภาพแรก ต้องการให้ภาพสะท้อนถึง พระอาทิตย์ขึ้นตอนเช้าครับ
มุมภาพ แสง เป็นยังไงมั่งครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

JIMBEAM

• Member
  • **
Re: มือใหม่ หัดถ่าย Landscape ครับ แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ต.ค. 2015, 04:48 pm »
ส่วน 2 ภาพนี้
พอต้องการให้เห็นพระอาทิตย์เป็นดวงกลมๆ องค์ประกอบภาพก็มืดไป
พอเน้นองค์ประกอบภาพ พระอาทิตย์ก็ไม่เป็นดวงกลม
มีวิธีถ่ายยังไงมั่งครับ

ooAmmYoo

• Member
  • **
  • ฝีมือไม่ได้อยู่ที่ราคากล้องหรือราคาเลนส์
    • ThaiWebAlbum
Re: มือใหม่ หัดถ่าย Landscape ครับ แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ต.ค. 2015, 04:05 pm »
รูปที่ 3 ผมว่าโอแล้วนะครับ ถ่ายเยอะจะปรับได้เองครับ องค์ประกอบภาพเจ๋ง แสงก็โอนะ แต่สีนี่ว่ากันอีกทีนึง

ผมไม่เห็น exif นะ แต่ถ้าอยากให้กลมๆก็ใช้ F แคบๆลองดูครับ F11+ อ่ะครับ  :emo1_0003:
web album ของคนไทย ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ http://thaiwebalbum.tk

JIMBEAM

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ต.ค. 2015, 04:56 pm »
รูปที่ 3 ผมว่าโอแล้วนะครับ ถ่ายเยอะจะปรับได้เองครับ องค์ประกอบภาพเจ๋ง แสงก็โอนะ แต่สีนี่ว่ากันอีกทีนึง

ผมไม่เห็น exif นะ แต่ถ้าอยากให้กลมๆก็ใช้ F แคบๆลองดูครับ F11+ อ่ะครับ  :emo1_0003:

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองปรับดูครับ

calgop

• Member
  • **
    • 500px
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ต.ค. 2015, 08:58 pm »

อยากให้ subject ไม่มืด พระอาทิตย์ดวงกลมสวย คงต้อง "ถ่ายคร่อม" แล้วใช้ Photoshop ช่วยรวมภาพครับ แบบที่เขาเรียกกันว่า HDR

อย่างที่อาจารย์หมอปิยะกล่าวไว้ครับ ในการถ่ายภาพ "เราจะไม่ได้อะไรมา โดยไม่เสียอะไรไป"  ครับ  :emo1_0004:
ถ่ายไปเรื่อยๆ วันหนึ่งฉันจะถ่ายภาพให้สวย
ผลงานที่ผ่านมา : http://500px.com/calgop

JIMBEAM

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ต.ค. 2015, 01:07 am »

อยากให้ subject ไม่มืด พระอาทิตย์ดวงกลมสวย คงต้อง "ถ่ายคร่อม" แล้วใช้ Photoshop ช่วยรวมภาพครับ แบบที่เขาเรียกกันว่า HDR

อย่างที่อาจารย์หมอปิยะกล่าวไว้ครับ ในการถ่ายภาพ "เราจะไม่ได้อะไรมา โดยไม่เสียอะไรไป"  ครับ  :emo1_0004:

"เราจะไม่ได้อะไรมา โดยไม่เสียอะไรไป"
เข้าใจเลยครับ ขอบคุณครับ  :emo1_0003:

demontool99

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พ.ย. 2015, 10:28 am »
มาเก็บเกี่ยวความรู้ ภาพสวยดีครับ
คำนี้โดนเลย
ในการถ่ายภาพ "เราจะไม่ได้อะไรมา โดยไม่เสียอะไรไป"

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.113 วินาที กับ 23 คำสั่ง