ผู้เขียน หัวข้อ: วนเวียนอยู่กับแทมมี่นี่แหละ  (อ่าน 213 ครั้ง)

fresh_58

• Member
  • **
บ่นๆ คุยๆ ประสาคนบ้ากล้อง  (เก่า) :emo1_0001:
หลังจากผมได้แฟลชซึ่งรองรับระบบ ADI มา ก็เริ่มหาเลนส์ที่รองรับ ADI มาใช้ ขณะที่กำลังหาอยู่ เมื่อวานรู้สึกหมีชราเริ่มมีปัญหา

มินอลต้า 35 105 ตัวแรกครับ เลนส์ที่ผมหวนกลับมาครั้งที่ 3 เพราะหลังจากทดสอบแล้วนอกจากสีสวย ภาพนุ่มละมุนแล้ว

ยังหาเลนส์ซูม (ราคาไม่สุดโต่ง) ทาบรัศมีความคมไม่ได้เลย แต่มันเป็นสัจจธรรมที่ไม่มีอะไรจีรังยั่งยืน ยังไงซะมันก็เสื่อมสภาพของมัน

จากที่จะหาเลนส์ที่รองรับ ADI ตอนนี้กลายเป็นหาเลนส์ประจำกล้องตัวใหม่ซะแล้ว ตอนแรกกะจะใช้ฟิกส์ เอามาให้หมดเลย

minolta 20f2.8, 24f2.8 35f2, 50f2.8 แต่มาคิดดู ต้องขนเลนส์ยังพอว่า แต่เรื่องเปลี่ยนเลนส์นี่ซิ คงยุ่งพิลึก สุดท้าย

ค้นหาข้อมูลใหม่ มองไป sigma 24 - 70 f2.8 แต่มาเจอ 24 - 60 f2.8 ราคาถูกมากๆ ไม่รู้คุณภาพต่างกันขนาดไหน แต่ราคา

ที่ต่างขนาดนี้ผมเลิกสนใจ 24 70 เลย ช่วง 61 - 70 นี่มีเลนส์ตัวอื่นรองรับอยู่แล้ว อีกอย่างส่วนใหญ่ช่วงสุดเลนส์มักไม่ค่อยคม

หลังจากค้นหาข้อมูลในเน็ต (ที่มีอยู่น้อยนิด) พบว่ามันสู้ tamron ไม่ได้ เลยกลับไปหาข้อมูลของ แทมมี 28 75 ทำไมในเวป

ต่างๆ ชมกันขนาดนี้ ผมเคยมี 2 ตัว มันสู้ มินอลต้า 35 105 ไม่ได้เลยขายถูกๆ ตอนนี้กลับกลายเป็นว่า ผมเริ่มวนเวียนกลับไปกลับมา

เฮ้อ ขายไปห้าพันกว่าๆ (ซื้อมาเกือบหมื่น) ตอนนี้ไปหาดูก็ยังขายเกือบหมื่น  เอาไงดี  :emo1_0014:

น้าๆ มีเลนส์อื่นๆ แนะนำบ้างมั้ยครับ เน้นความคม  และ 8 คอนแท็ค 

fresh_58

• Member
  • **
Re: วนเวียนอยู่กับแทมมี่นี่แหละ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ต.ค. 2015, 12:28 pm »
ว่าด้วยเรื่องเลนส์ เท่าที่ผมอ่านกระทู้ในเวปของไทย ส่วนใหญ่ให้ความเชื่อถือเลนส์ sigma มาก ว่า คม สีสวย

ผมไม่เคยใช้ sigma ยกเว้น เลนส์ที่ซีกมาผลิตให้ตามแบบของมินอลต้า ซึ่งผมว่ามันงั้นๆ 

แต่ทำไมผมไปอ่านเวปต่างประเทศเค้ากลับยกเรื่องความคมให้ทางแทมรอนไป มีภาพเปรียบเทียบ รวมทั้งดุจากกราฟ

และจากที่มีและเคยใช้ sp 17 - 50 sp 28 75 sp 90f2.5 ผมว่าเรื่องความคม กับสี เมื่อเทียบกับราคา ผมว่าคุณภาพมันเยี่ยมเลย

อันนี้ผมไม่นับรวมเลนส์สุดกู่ในตระกูล art นะครับ 

สำหรับแทมรอน จากข้อมูลพบว่าโซนี่ถือหุ้น และเลนส์หลายๆ ตัวมีโครงสร้างแบบเดียวกับมินอลต้า - โซนี่ แค่เปลี่ยน

จากโลหะเป็นพลาสติก

น้าๆ ที่เคยใช้ทั้ง 2 ยี่ห้อ เห็นว่าเป็นยังไงบ้างครับ ทั่วๆ ไป ของซีกมากับแทมรอน

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.083 วินาที กับ 23 คำสั่ง