ผู้เขียน หัวข้อ: ++ กระทู้แจม ++ (ครั้งที่ 1) สำหรับสมาชิกมือใหม่ ในหัวข้อเรื่อง "เด็ก"  (อ่าน 36482 ครั้ง)

jimmy2

• Global Moderator
ขอเฉพาะมือใหม่จริงๆ เท่านั้นนะครับ

++ กระทู้แจม ++ (ครั้งที่ 1) สำหรับสมาชิกมือใหม่ ในหัวข้อเรื่อง "เด็ก"

เพื่อช่วยให้สมาชิกมือใหม่ทุกท่านที่คิดไม่ออกว่าจะถ่ายรูปอะไรดี ทางเวปจึงได้ตั้งหัวข้อนี้ขึ้น

เชิญสมาชิกมือใหม่ทุกท่านถ่ายภาพเด็กๆ จะเป็นครึ่งตัวหรือเต็มตัว
ที่อยู่ในอริยาบทหรือกริยาท่าทางต่างๆ เช่น กำลังเล่นของเล่น วิ่งเล่นในสนามเด็กเล่น
หรืออะไรอย่างไรก็ได้ ไม่มีข้อจำกัดใดๆ อยากถ่ายหรือนำเสนออย่างไรก็ได้
เชิญโพสในกระทู้นี้ได้เลยครับ

ขอให้เหลือข้อมูล Exif ของภาพไว้ด้วย หรือบอกเราหน่อยว่าภาพนี้ถ่ายด้วย
F, Speed, ISO เท่าไหร่ กล้อง, เลนส์, Mode, WB  อะไร ฯลฯ
เพื่อเราจะได้วิจารณ์ภาพและให้แนะนำได้ถูกครับ

หวังว่าคงจะช่วยให้สมาชิกมือใหม่ทุกท่านได้พัฒนาฝีมือและทักษะการถ่ายภาพได้มากขึ้น

สมาชิกมือเก่าที่จะตอบกระทู้นี้ 
ขอให้ตอบในเชิงให้ความรู้และคำแนะนำนะครับ กรุณาอย่าพาออกทะเล
ผมขอสงวนสิทธิ์ในการลบคำตอบที่ผมเห็นว่าเหมาะสมนะครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------
Admin และ Mod ท่านใดมีข้อเสนอแนะหรือคำแนะนำเพิ่มเติมเชิญเขียนต่อในนี้ได้เลยครับ
-----------------------------------------------------------------------------------------------------

มาขอแชร์ประสบการณ์ในการถ่ายเด็กนะครับ โดยเฉพาะเด็กเล็กมักจะซุกซน ไม่ค่อยอยู่นิ่งกับที่เท่าไหร่นัก เวลาถ่ายภาพอาจจะต้องมีอุปกรณ์ปกติและอุปกรณ์อะไรที่มากกว่าถ่ายปกติ เรามาดูกันครับ

1 กล้อง ควรเซต ISO สูงๆในที่ร่มในอาคาร หรือ อาจจะเซตค่าให้ต่ำลงมาได้เพื่อคุณภาพของภาพที่ดีกว่า แต่ต้องแน่ใจว่าภาพจะไม่สั่น เพราะความเร็วชัตเตอร์ต่ำไป

2 เลนส์ ควรมีเลนส์ Normal อาจจะมีช่วงระหว่าง 24-70 เพื่อให้คล่องตัวต่อการซูมเข้าออก เลนส์ Fixed มักจะมีปัญหาเวลาถอยครับ เด็กมักจะเปลี่ยนอิริยาบถไวมาก

3 ของเล่น หรือ สิ่งดึงดูดความสนใจ คุณพ่อและคุณแม่จะรู้นิสัยเด็กครับว่าน้องเขาชอบอะไร เวลาถ่ายภาพอาจจะเอาไปใส่ไว้ที่ตัวช่างภาพ เพื่อดึงดูดความสนใจของเขา  ถ้าเป็นพวกตุ๊กตาอาจจะเอาไปพันไว้กับกล้องก็ได้ครับ  ถ้าน้องเขาติดคุณแม่ ก็ให้คุณแม่ไปยืนหลังช่างภาพ เพื่อดึง eye contact

4 ควรรู้ระยะเวลาที่น้องเขาต้องนอน หรือ อารมร์ของเด็ก  ถ้าไปถ่ายตอนอารมณ์บูด หรือ เด็กง่วงนอน เอาอะไรมาล่อก็ไม่ได้รูปหรอกครับ

5 การวาง Composition ให้ถ่ายแบบหลวมๆ น้องๆ จะเปลี่ยนท่าบ่อยๆ ได้ง่ายๆ เผื่อพื้นที่ว่างให้พอดี เวลาถ่าย แขนขาจะได้ครบ

6 ปรับโหมดถ่ายภาพให้เป็น ถ่ายต่อเนื่อง เพื่อให้อย่างน้อยได้จังหวะรูปดีๆ

7 การเลือกฉากหลังสวยๆ จะทำให้ภาพออกมาดีมากยิ่งขึ้นครับ

8 โฟกัสที่ตาเด็ก การถ่ายสิ่งมีชีวิต ไม่ว่าอะไรก็ตาม ภาพจะดูมีคุณค่า ก็ต่อเมื่อตาชัดครับ

9 จังหวะ และอารมณ์ของภาพ ควรคำนึงถึงเช่นกันครับ

ข้อควรระวัง คือ
1 ห้ามยิงแฟลชใส่เด็กตรง เพราะม่านตาเด็กยังไม่พัฒนาเต็มที่ ไม่สามารถหรี่ได้เร็วเวลายิงแฟลช  อาจทำให้เด็กตาบอดได้

2 เวลาถ่าย ห้ามนำอุปกรณ์ ถ่ายภาพขนาดเล็กไว้ใกล้มือเด็ก เด็กอาจจะคว้าไปอมได้

การถ่ายภาพโดยทั่วไป เราจะไม่รู้ว่าภาพที่ถ่ายดีหรือยังถ้าไม่มีการเปรียบเทียบ ขอผิดกฎของน้าจิมมี่หน่อยนะครับ ผมจะขอนำภาพที่ผมถ่ายมาลองเปรียบเทียบดู เผื่อน้าๆมือใหม่จะเอาไปใช้ปรับปรุงภาพให้ดีขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ต.ค. 2010, 01:30 pm โดย Monster »

Lime

• Senior Wife President(SWP)
  • แมวถือหมี
    • ~ Lime [A-Mount addict!] ~
ไม่มีกระทู้แจมสำหรับมือขึ้นสนิมบ้างเหรอครับน้าจิม
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

Aey07

• Ghost Watcher
  • **
  • ชอบนะ แต่ไม่ได้บ้า รักนะ แต่ไม่ได้หลง
มือเก่าฝีมือใหม่อย่างเราอดเลย :emo1_0051:
อุปกรณ์ดี ใช่ว่าจะถ่ายรูปดี อิ๊ อิ๊

Batt

• Member
  • **
  • หมีขาว A500
    • http://www.facebook.com/Lockonphoto
ยังไม่มีใครเปิดตัวเลย งั้นผมเบิกทางก่อนน้า อิอิ :emo1_0007: :emo1_0007:

มีโอกาสไปเยี่ยม ลูกพี่ที่ทำงานมาครับ เลยถ่าย จากอีกฝั่งของกระจกห้อง เด็กอ่อนน่ะครับ เนื่องจากเค้าแยกห้องไม่ให้เข้าเพื่อให้เด็กพักผ่อนเต็มที่ครับ

ปล.เด็กแรกเกิด น่ะครับ เอียงแน่นอน มั่นใจ  :emo1_0010: :emo1_0010:

A500 : ISO 200
Len : 18-55
Mode : M
WB : Auto
F : 5.6
Speed : ไม่แน่ใจครับ เพราะเป็นรูปอาทิตย์ก่อน(ลืมอ่ะ)  :emo1_0008: :emo1_0008:
Sony A500&A550

Flash 42 & Yongnuo 560II

10-24 โดนใจวัยรุ่น
17-50 ชอบมั่ก
18-55 มาตรฐานติดกล้อง
28-105 หมีหวานมินอลต้า
55-200 เทเลคมๆ
501.8 แจ่มจริงตัวแค่นี้
200-400 ยาวสะใจ

NEX-VG 20 ^^

รับนิดหน่อยนะครับ ^^
http://www.facebook.com/LockOnPhoto
Facebook : Battminton Delpiero

lightofhell

• Member
  • **
  • http://balloway.multiply.com
แจมด้วยครับ รูปนี้ไปเดินเล่นสวนสาธารณะแล้วบังเอิญเหลือบไปเห็นซูเปอร์โมเดล ตัวน้อย เลยกดมาซักหน่อย

ปล.น้องน่ารักมากเลยครับ เห็นแล้วอยากมีลูกเลย  :emo1_0014: :emo1_0002: :emo1_0010:
บ้านเล็กๆของผม
http://gplus.to/balloways

prakorbs

• Member
  • **
แจมด้วยครับ  น้องที่สนามกีฬา เลนส์มือหมุนครับ

jimmy2

ยังไม่มีใครเปิดตัวเลย งั้นผมเบิกทางก่อนน้า อิอิ :emo1_0007: :emo1_0007:

มีโอกาสไปเยี่ยม ลูกพี่ที่ทำงานมาครับ เลยถ่าย จากอีกฝั่งของกระจกห้อง เด็กอ่อนน่ะครับ เนื่องจากเค้าแยกห้องไม่ให้เข้าเพื่อให้เด็กพักผ่อนเต็มที่ครับ

ปล.เด็กแรกเกิด น่ะครับ เอียงแน่นอน มั่นใจ  :emo1_0010: :emo1_0010:

Speed : ไม่แน่ใจครับ เพราะเป็นรูปอาทิตย์ก่อน(ลืมอ่ะ)  :emo1_0008: :emo1_0008:

ภาพลักษณะนี้ถ่ายค่อนข้างยาก ด้วยสาเหตุหลายๆ อย่าง
ถ่ายมาได้แบบนี้ก็ถือว่าใช้ได้แล้วหละครับ

Batt

• Member
  • **
    • http://www.facebook.com/Lockonphoto

ภาพลักษณะนี้ถ่ายค่อนข้างยาก ด้วยสาเหตุหลายๆ อย่าง
ถ่ายมาได้แบบนี้ก็ถือว่าใช้ได้แล้วหละครับ

ขอบคุณครับ น้าจิม  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

http://www.facebook.com/LockOnPhoto
Facebook : Battminton Delpiero

jimmy2

แจมด้วยครับ รูปนี้ไปเดินเล่นสวนสาธารณะแล้วบังเอิญเหลือบไปเห็นซูเปอร์โมเดล ตัวน้อย เลยกดมาซักหน่อย

ปล.น้องน่ารักมากเลยครับ เห็นแล้วอยากมีลูกเลย  :emo1_0014: :emo1_0002: :emo1_0010:

จังหวะ มุมกล้อง และ คอมโพส ลงตัวเลยครับ
แต่เสียดายที่ภาพไม่ค่อยคมชัดครับ

jimmy2

แจมด้วยครับ  น้องที่สนามกีฬา เลนส์มือหมุนครับ

น่าเสียดายที่มือหมุนไม่ค่อยเข้าเท่าไหร่ครับ
องค์ประกอบไม่ลงตัวครับ จุดสนใจอยู่กลางภาพมากเกินไปครับ
เสาด้านซ้ายในภาพรบกวนสายตามากเลยครับ

ลอง Corp ให้ดู ผมว่า แบบนี้จะสวยกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2010, 08:34 pm โดย jimmy2 »

lightofhell

• Member
  • **
  • http://balloway.multiply.com
จังหวะ มุมกล้อง และ คอมโพส ลงตัวเลยครับ
แต่เสียดายที่ภาพไม่ค่อยคมชัดครับ

ขอบคุณครับ จะพยายามให้มากขึ้นครับ  :emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

yotin

• Member
  • **
  • GOOD MORNING CHIANGMAI
เด็กชาย ลูอิส ฟรีแมน วสุวัต รายงานตัวครับ
THAILAND.

jimmy2

เด็กชาย ลูอิส ฟรีแมน วสุวัต รายงานตัวครับ

อุ๊ย...ใช้เลนส์ 16mm ถ่ายใกล้ๆ แบบนี้ ก็บวมแย่ซิครับ
องค์ประกอบไม่สวยครับ จุดเด่นอยู่กลางภาพมากเกินไปครับ
จังหวะและกริยาท่าทางของเด็กก็ไม่สวยครับ
ขาก็ถูกตัดไปด้วย

รีบถ่ายซ่อมมาให้ดูใหม่โดยด่วนครับ

Ja-@ud

• **
  • จีบคนโสดมีศัตรูเป็นแสน จีบคนมีแฟนมีศัตรูคนเดียว
ขอแจม 1 ภาพนะครับ

prakorbs

• Member
  • **
ขอขอบพระคุณน้า jimmy2 มากๆครับสำหรับคำแนะนำ

ถ่ายเองดูเอง ก็คิดไม่ออกว่าต้องปรับปรุงอะไรบ้าง

แล้วจะเอาภาพมาให้แนะนำอีกนะครับ  :emo1_0024: :emo1_0007:

yotin

• Member
  • **
THAILAND.

prakorbs

• Member
  • **
รบกวนอีกสองภาพครับ  แบบแอบถ่าย
หมุนๆเอา  จำเลนส์ไม่ได้แล้ว  เป็น FD Canon 50/1.8

ขอบพระคุณครับ  :emo1_0024: :emo1_0024:

jimmy2

ขอแจม 1 ภาพนะครับ

เสียดายมือบังหน้าไปหน่อย

jimmy2

รบกวนอีกสองภาพครับ  แบบแอบถ่าย
หมุนๆเอา  จำเลนส์ไม่ได้แล้ว  เป็น FD Canon 50/1.8

ขอบพระคุณครับ  :emo1_0024: :emo1_0024:

ทั้งสองภาพนี้ ดูไม่ดีเลยครับ

ภาพแรก ฉากหลังรกเกินไป มีคนอื่นติดในภาพแบบอวัยวะถูกตัด เช่น หัว และลำตัว
ถึงแม้ว่าจังหวะท่าทางของเด็กดูน่าสนใจ แต่ก็ถูกฉากหลังรบกวนครับ
ทางแก้คือ ถ่ายให้ฉากหลังละลายมากกว่านี้ หรือให้เราย่อตัวลง

ภาพที่ 2 ฉากหลังรกอีกเช่นกันครับ

monkew

• Member
  • **
ขอส่งลูกชายเข้าประกวดครับ   หารูปที่ดีสุด ได้แค่นี้ครับ ช่วยชี้แนะ ด้วยครับ

คือ... ผม Crop + เพิ่มแสง + ย่อ เสร็จแล้ว Exif ก็ไม่มีแล้ว ใครมีวิธีที่คงข้อมูลไว้ช้วยบอกทีนะครับ ทำไม่เป็น  :emo1_0014:

a550  24mm F2.8 1/1000sec. ISO 200  โหมดM วัดแสง Spot ครับ

ตอนถ่ายหน้ามืดครับ เลยเพิ่มแสงเยอะเลย... :emo1_0014:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2010, 02:25 pm โดย jimmy2 »

jimmy2

ขอส่งลูกชายเข้าประกวดครับ   หารูปที่ดีสุด ได้แค่นี้ครับ ช่วยชี้แนะ ด้วยครับ

คือ... ผม Crop + เพิ่มแสง + ย่อ เสร็จแล้ว Exif ก็ไม่มีแล้ว ใครมีวิธีที่คงข้อมูลไว้ช้วยบอกทีนะครับ ทำไม่เป็น  :emo1_0014:

a550  24mm F2.8 1/1000sec. ISO 200  โหมดM วัดแสง Spot ครับ

ตอนถ่ายหน้ามืดครับ เลยเพิ่มแสงเยอะเลย... :emo1_0014:

รูปที่โพสใหญ่เกินไปครับ
ขนาดที่พอเหมาะควรจะประมาณ 1000x600 จุด ครับ
ไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมอะไรในการทำรูปนี้ครับ
ถ้าใช้ ACDSee หรือ PS CS5 ข้อมูล Exif ของรูปจะอยู่ครบนะครับ

ภาพนี้องค์ประกอบลงตัวดีเลยครับ

ถ่ายในช่วงความยาวโฟกัส 24mm มันเป็น Wide ทำให้ฉากหลังไม่ค่อยละลายเท่าไหร่
ถ้าถอยหลังได้อีก แล้วถ่ายด้วยความยาวโฟกัสที่เป็น Tele จะช่วยให้ฉากหลังละลายได้ดีกว่านี้

ภาพนี้คงถ่ายในร่ม หน้าจึงดำ ทางแก้คือ Fill-in Flash ช่วยเปิดเงาที่หน้าครับ
ถ้าไม่ Fill-in Flash ช่วย ก็ใช้ Spot วัดแสงที่หน้าก็ได้ แต่ฉากหลังก็จะสว่างเกินไปครับ

พยายามต่อไปนะครับ

mrteeyai

• Power Puff Boy
เข้ามาชมครับ เด็กๆน่ารักทุกคนเลย

วันก่อนต้องขออภัยน้าณพอย่างสูงครับ ผมอ่านหัวข้อไม่ละเอียด เข้ามาอีกที อ้อ

:emo1_0006: :emo1_0006:
ติดต่อถ่ายภาพ
https://www.facebook.com/mrteeyai
ทักทายกันได้ครับ
https://www.facebook.com/thammanoon.channumsin

big7175

• Member
  • **
ขอแจมด้วยครับ พาเด็กไปเข้าค่ายลูกเสือมาครับ
A700+minolta 75-300
F 5.6  S 320  ISO 400    160 MM
MODE A   WB 5000 M1
ย่ออย่างเดียวครับ

monkew

• Member
  • **

รูปที่โพสใหญ่เกินไปครับ
ขนาดที่พอเหมาะควรจะประมาณ 1000x600 จุด ครับ
ไม่ทราบว่าใช้โปรแกรมอะไรในการทำรูปนี้ครับ
ถ้าใช้ ACDSee หรือ PS CS5 ข้อมูล Exif ของรูปจะอยู่ครบนะครับ

ภาพนี้องค์ประกอบลงตัวดีเลยครับ

ถ่ายในช่วงความยาวโฟกัส 24mm มันเป็น Wide ทำให้ฉากหลังไม่ค่อยละลายเท่าไหร่
ถ้าถอยหลังได้อีก แล้วถ่ายด้วยความยาวโฟกัสที่เป็น Tele จะช่วยให้ฉากหลังละลายได้ดีกว่านี้

ภาพนี้คงถ่ายในร่ม หน้าจึงดำ ทางแก้คือ Fill-in Flash ช่วยเปิดเงาที่หน้าครับ
ถ้าไม่ Fill-in Flash ช่วย ก็ใช้ Spot วัดแสงที่หน้าก็ได้ แต่ฉากหลังก็จะสว่างเกินไปครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูใหม่ครับ  :emo1_0004: :emo1_0004:   เออ... ผมใช้ Ps Cs5 ครับ แต่ไม่มีข้อมูลอะครับ

jimmy2

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดูใหม่ครับ  :emo1_0004: :emo1_0004:   เออ... ผมใช้ Ps Cs5 ครับ แต่ไม่มีข้อมูลอะครับ

ใช้ CS5 เหรอ ได้ครับ คืนนี้จะทำรูปให้ดูนะครับ

jimmy2

ขอแจมด้วยครับ พาเด็กไปเข้าค่ายลูกเสือมาครับ
F 5.6  S 320  ISO 400    160 MM
MODE A   WB 5000 M1
ย่ออย่างเดียวครับ

ภาพนี้สวยเลยครับน้าบิค
แต่หลุดโฟกัสไปนิดนึง หน้าไม่ชัดมาชัดที่หมวก จุดที่ควรจะโฟกัสคือที่สันจมูกระหว่างคิ้วครับ

ภาพแน่นไปนิดนึงครับ ถอยออกให้ภาพหลวมอีกนิดนึง
แล้วก็ถ้ารูปนี้เป็นแนวนอน ทิ้งพื้นที่ว่างด้านขวาของภาพให้สายตาทอดไปน่าจะสวยกว่านี้ครับ

big7175

• Member
  • **
ขอบคุณมาก ๆ เลยครับสำหรับคำแนะนำครับ
ขอแจมอีกซักรูปนะครับ เป็นงานไหว้ครูคณะสิงโตน่ะครับ ผมยังโฟกัสไม่แม่นน่ะครับ อย่างรูปนี้ผมโฟกัสถูกต้องหรือปล่าวครับ
F 5.6  S 60 ISO 320    140 MM
MODE A   WB 4900 M1
ย่ออย่างเดียวเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ต.ค. 2010, 09:00 pm โดย big7175 »

jimmy2

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับสำหรับคำแนะนำน่ะครบ
ขอแจมอีกซักรูปนะครับ เป็นงานไหว้ครูคณะสิงโตน่ะครับ ผมยังโฟกัสไม่แม่นน่ะครับ อย่างรูปนี้ผมโฟกัสถูกต้องหรือปล่าวครับ
F 5.6  S 60 ISO 320    140 MM
MODE A   WB 4900 M1
ย่ออย่างเดียวเหมือนกันครับ

ภาพนี้โฟกัสเข้าเป้าเลยครับ
แสง สี สวยเลย ฉากหลังละลาย ไม่รก ไม่รบกวนสายตา
แต่องค์ประกอบยังไม่ค่อยสวยครับ

jimmy2

ใช้ CS5 เหรอ ได้ครับ คืนนี้จะทำรูปให้ดูนะครับ

สำหรับผู้ที่ใช้ CS5

วิธีการย่อภาพแล้วให้เหลือ Exif อยู่ครับ

Process เสร็จเรียบร้อยแล้วให้เลือกที่ Save for Web

แล้วเลือก All ตามที่ผมทำเครื่องหมายไว้

ข้อมูลทุกอย่างก็ยังคง Save ไปพร้อมกับรูปครับ

prakorbs

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับน้า jimmy2 สำหรับคำแนะนำครับ

เอามาให้แนะนำอีกภาพครับ  แบบว่าติดใจครับ    :emo1_0010: :emo1_0007: :emo1_0007:

prakorbs

• Member
  • **
ภาพไม่ไปเอาใหม่ครับ  :emo1_0002:

prakorbs

• Member
  • **
ส่งการบ้านครับ 

ส่งจนกว่าจะดีขึ้นครับ   :emo1_0002: :emo1_0007:

armzi

• Member
  • **
  • นายอาร์ม กลมขึ้น!
    • บล็อกของนายอาร์ม
ส่งจนกว่าจะดีขึ้นครับ   :emo1_0002: :emo1_0007:

ภาพนี้สวยมากครับ ดวงตาสะท้อนเห็นคนถ่ายเลยครับ
แวะไปเยี่ยมเยียน ไปชม / ไปฟังผมเล่าเรื่องได้ที่ http://www.9arm.in.th นะคร้าบ!

jimmy2

ผมพึ่งเห็นกระทู้น้าในห้องขาวดำ
และก็ปักหมุดกระนั้นให้แล้ว

ผมว่าฝีมือชั้นเลิศขนาดนั้น คงไม่ใช่มือใหม่แล้วหละมั้งครับ

jimmy2

ภาพนี้ถ้าไม่มีเด็กอีกคนในภาพจะสมบูรณ์ 100% เลยครับ

ภาพนี้สวยครับ ได้ eyes contact ด้วย
แต่ติดเหลืองไปนิดนึงครับ

lihong

• Member
  • **
รูปสมัยมือใหม่ได้ไหมครับ แต่ตอนนี้ก็ใหม่กับกล้อง (a200)เหมือนกันครับ  :emo1_0006:

lihong

• Member
  • **
  ขออีกรูปเลยแล้วกัน ลูกเพื่อน หลานผมครับ น่ารักน่าชังมาก 
   ถ้าผิดพลาดประการใดเชิญ ลบรูปได้เลยนะครับ พอดีไม่เห็นมีข้อกำหนดว่าห้ามโพสเกินวันละ 1 รูป  :emo1_0008:

jimmy2

รูปสมัยมือใหม่ได้ไหมครับ แต่ตอนนี้ก็ใหม่กับกล้อง (a200)เหมือนกันครับ  :emo1_0006:

รูปนี้ไม่ได้เลยครับ ใช้เลนส์ตาปลาถ่ายรูปแบบนี้แย่เลยครับ
ดูแล้วเหมือนยักษ์กันคนแคระเลยครับ

ขออีกรูปเลยแล้วกัน ลูกเพื่อน หลานผมครับ น่ารักน่าชังมาก 
   ถ้าผิดพลาดประการใดเชิญ ลบรูปได้เลยนะครับ พอดีไม่เห็นมีข้อกำหนดว่าห้ามโพสเกินวันละ 1 รูป  :emo1_0008:

ไม่ได้หาโพสเกินวันละหนึ่งรูปนะครับ

ให้โพสรูปได้วันละหนึ่งกระทู้ต่อวัน เช่น วันนี้โพสรูปในห้องมาโครแล้วก็อย่าโพสอีก แต่ก็สามารถโพสรูปในห้องอื่นๆ ได้ครับ

รูปนี้ น่าจะย่อตัวลงอีกนิด ใช้เลนส์ Wide ถ่าย ภาพมันก็ Distort บวมๆ ดูไม่ค่อยดีครับ

SARASINN

• Member
  • **
  • คำชมเป็นแค่ลมปาก คำดูถูกต่างหากคือกำลังใจ
แจมสักภาพแล้วกันครับ

ไม่มี Exif

เดี่ยวจะไปหามาใส่ภายหลังครับ
SONY A500  A850 lumixG2, nik D4, D750
KM  17-35/2.8-4 D ,TOKINA 19-35/3.5-4.5 ,  MINOLTA    50/1.7, 50 1.4,  24-85/4,  35-105, 24-105/D,   75-300/ 4.5-5.6 ,  70-210 F4   nikon 14-24 /2.8 G  / 24-70/ 2.8G  70-200 /4G 50/1.4G  35/2.8G
SONY    16-105    

SONY HVL-F58AM, nik SB900

jimmy2

แจมสักภาพแล้วกันครับ

ไม่มี Exif

เดี่ยวจะไปหามาใส่ภายหลังครับ

ภาพนี้องค์ประกอบยังไม่ลงตัวครับ
เห็นน้าถ่ายมาโครผีเสื้อ สวยมากเลย
การถ่ายภาพบุคคลก็หลักการเดียวกันเลยหละครับ

Dangaus

• Member
  • **
ขอลองซักสองรูปนะครับ หลานสาวครับ ชอบเข้ากล้องน่าดู  :emo1_0003:

k.shane

• Member
  • **
ส่งภาพให้พิจารณาครับ

k.shane

• Member
  • **

ไม่ได้ใส่ exif มาเน็ตมันหลุดครับ

jimmy2

ขอลองซักสองรูปนะครับ หลานสาวครับ ชอบเข้ากล้องน่าดู  :emo1_0003:

ทั้งสองภาพยังดูธรรมดาๆ ครับ วางองค์ประกอบไม่ดีนัก
ภาพแรกถ่ายย้อนแสง ทำให้หน้าดำ ภาพไม่ค่อยชัด
ภาพที่ 2 ภาพคมชัด แต่ฉากหลังรกเกินไป

ไม่เหลือข้อมูลในภาพให้ดูเลยครับ

jimmy2

ทั้ง 2 ภาพองค์ประกอบยังไม่ดีเลยครับ
กริยาท่าทางของแบบ ไม่ดึงดูดสายตาไม่ช่วยให้ภาพดูเด่นน่าสนใจครับ
ภาพที่ 2 เท้าขาดไป ดูไม่ดีครับ

Dangaus

• Member
  • **

ทั้งสองภาพยังดูธรรมดาๆ ครับ วางองค์ประกอบไม่ดีนัก
ภาพแรกถ่ายย้อนแสง ทำให้หน้าดำ ภาพไม่ค่อยชัด
ภาพที่ 2 ภาพคมชัด แต่ฉากหลังรกเกินไป

ไม่เหลือข้อมูลในภาพให้ดูเลยครับ

ขอบคุณน้า Jimmy สำหรับคำติชมครับ จะนำฝึกฝนต่อไป

ส่วนเรื่องรายละเอียดภาพผมเปิดด้วย google chrome ก็ยังสามารถดูได้ครบนะครับ

โหลดลงเครื่องเปิดด้วย picasa ก็ยังมีรายละเอียด ไม่แน่ใจว่า exif แต่ละค่ายมีปัญหาเปิดด้วยกันไม่ได้บ้างรึเปล่าครับ

เพราะผมก็ไม่สามารถดู exif ในรูปของน้าทางด้านบนได้เหมือนกัน ทีแรกผมเข้าใจว่าเป็นแบบมาตรฐานสามารถเปิดด้วยกันได้หมด

yotin

• Member
  • **
ส่งงานแก้ไขครับน้าจิมมี่ :emo1_0001: เด็กชาย ลูอิส ฟรีแมน วสุวัต กับ ภรรยาครับ
รูปภรรยาไม่ทราบว่าต้องตัดออกหรือเปล่าครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ต.ค. 2010, 04:44 am โดย yotin »
THAILAND.

jimmy2

ส่งงานแก้ไขครับน้าจิมมี่ :emo1_0001: เด็กชาย ลูอิส ฟรีแมน วสุวัต กับ ภรรยาครับ
รูปภรรยาไม่ทราบว่าต้องตัดออกหรือเปล่าครับ 555

ยังไม่สวยเลยครับน้าโย
เนื่องจากใช้ แฟลชยิงเข้าไปตรงๆ ทำให้แสงแข็ง และเกิดเงาดำแข็งๆ ด้านหลัง
ตาเด็กก็ไม่ได้มองมาที่กล้อง ไม่ได้ eye contact และเท้าขาดไปข้างนึง

ถ้าจำเป็นต้องถ่ายด้วยแฟลชควรใช้แฟลช ยิงสะท้องเพดานหรือ เบล้าการ์ด จะได้แสงที่นุ่มนวลกว่านี้ครับ
แต่ควรใช้แสงธรรมชาติมากกว่าครับ เช่น แสงจากทางประตูหรือหน้าต่างครับ

ในภาพสามารถมีบุคคลอื่น เช่น พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย หรือเด็กๆ ติดมาในภาพได้ครับ

wawa

แวะมาเยี่ยมชมกิจการของโรงเรียนอนุบาลมือใหม่ครับ  :emo1_0010: :emo1_0008:  ครูใหญ่เหนื่อยไหมครับ?  ขยันขันแข็งจริงๆตอบทุกกระทู้ดูแลใกล้ชิด กิจการก้าวหน้า นักเรียนเยอะอบอุ่นน่าสนุก ทำไปเถอะครับ ความดีไม่มีคำว่ามากเกินไปครับ สุภาษิตจีนมีคำกล่าวว่า เป็นครูอาจารย์หนึ่งวันก็เท่ากับเป็นทั้งชีวิต :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0001:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

jimmy2

แวะมาเยี่ยมชมกิจการของโรงเรียนอนุบาลมือใหม่ครับ  :emo1_0010: :emo1_0008:  ครูใหญ่เหนื่อยไหมครับ?  ขยันขันแข็งจริงๆตอบทุกกระทู้ดูแลใกล้ชิด กิจการก้าวหน้า นักเรียนเยอะอบอุ่นน่าสนุก ทำไปเถอะครับ ความดีไม่มีคำว่ามากเกินไปครับ สุภาษิตจีนมีคำกล่าวว่า เป็นครูอาจารย์หนึ่งวันก็เท่ากับเป็นทั้งชีวิต :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0001:

ขอบคุณครับอาจารย์ปิยะ ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม

yotin

• Member
  • **

ยังไม่สวยเลยครับน้าโย
เนื่องจากใช้ แฟลชยิงเข้าไปตรงๆ ทำให้แสงแข็ง และเกิดเงาดำแข็งๆ ด้านหลัง
ตาเด็กก็ไม่ได้มองมาที่กล้อง ไม่ได้ eye contact และเท้าขาดไปข้างนึง

ถ้าจำเป็นต้องถ่ายด้วยแฟลชควรใช้แฟลช ยิงสะท้องเพดานหรือ เบล้าการ์ด จะได้แสงที่นุ่มนวลกว่านี้ครับ
แต่ควรใช้แสงธรรมชาติมากกว่าครับ เช่น แสงจากทางประตูหรือหน้าต่างครับ

ในภาพสามารถมีบุคคลอื่น เช่น พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย หรือเด็กๆ ติดมาในภาพได้ครับ
THAILAND.

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
น่ารักๆทั้งนั้นเลยยยย    :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

dano2514

• Member
  • **
ไปไหว้พระที่วัดใกล้บ้านเห็นเด็กกำลังเล่นอยู่เลยเก็บภาพมาเพื่อให้ผู้รู้ได้ติชม
 a500 + 55-200  1/320 s.  f 6.3  iso 1600 (+0.7)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ต.ค. 2010, 10:57 pm โดย dano2514 »

jimmy2

ไปไหว้พระที่วัดใกล้บ้านเห็นเด็กกำลังเล่นอยู่เลยเก็บภาพมาเพื่อให้ผู้รู้ได้ติชม
 a500 + 55-200  1/320 s.  f 6.3  iso 1600 (+0.7)

ไม่เข้าใจ ทำไมต้องถ่ายด้วย ISO สูงขนาดนี้
ทั้งๆ ที่ แสงก็น่าจะสว่างพอที่จะใช้ ISO ที่ต่ำกว่านี้ได้

ภาพนี้ คอมโพสพอใช้ได้
ได้ Eyes Contact ด้วย
แต่กล้องอยู่สูงกว่าแบบไปนิดนึง
Noise เยอะ ภาพไม่คมชัดครับ

ลองถ่ายใหม่นะครับ

PK

• Member
  • **
ขอซักภาพ  ใช้ 55-200 SAM ช่วง 160mm. ISO200  1/100sec.  F/5.6
กดให้หร่อย ปล่อยตามอารมณ์ ผสมตามสไตล์
A200 , 55-200SAM
ฝันอยากได้ a77 + 16-105 + HVL 43 = เกือบแสน ฝันต่อไป

jimmy2

ขอซักภาพ  ใช้ 55-200 SAM ช่วง 160mm. ISO200  1/100sec.  F/5.6

ปมผ้าและเชือกมันรบกวนสายตาจังเลย แย่งจุดเด่นไปเยอะเลย
ถ้าได้ eye contact ด้วยจะแจ่มเลยครับ

PK

• Member
  • **
ส่งแก้ครับ โหมด M  ISO 100  1/400sec.  F5.6  วัดแสง spot ช่วง 60mm.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2010, 04:54 pm โดย PK »
กดให้หร่อย ปล่อยตามอารมณ์ ผสมตามสไตล์
A200 , 55-200SAM
ฝันอยากได้ a77 + 16-105 + HVL 43 = เกือบแสน ฝันต่อไป

dano2514

• Member
  • **
ส่งงานครั้งที่ 2  คราวนี้มาพร้อมกัน 3 ภาพ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วย
ภาพแรก  เด็กน้อยขี้ีสงสัย
sony a-500  DT 50 f 1.8
1/3200  f 1.8 iso. 200

dano2514

• Member
  • **
ภาพ 2 สาวน้อย
sony a-500  DT55-200 f.4-5.6 sam
1/125  f.4.5  ISO200

dano2514

• Member
  • **
ภาพ 3 นางแบบน้อย
sony a-500 DT 55-200 f.4-5.6 sam
1/60 f.4  ISO.200

jimmy2

ส่งแก้ครับ โหมด M  ISO 100  1/400sec.  F5.6  วัดแสง spot ช่วง 60mm.

แสงและเงาสวยครับ แต่จังหวะของมือผู้ใหญ่ ไม่ค่อยเหมาะครับ ถ้าไม่มีมือผู้ใหญ่ แล้วหน้าเด็กหันมาอีกนิดน่าจะสวยกว่านี้นะครับ

jimmy2

ส่งงานครั้งที่ 2  คราวนี้มาพร้อมกัน 3 ภาพ ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วย
ภาพแรก  เด็กน้อยขี้ีสงสัย
sony a-500  DT 50 f 1.8
1/3200  f 1.8 iso. 200

ภาพนี้ ขาดความคมชัด หรือ อาจจะหลุดโฟกัสก็ได้ น้าเปิด F กว้างเกินไป คงเพราะอยากให้หลังละลายละมั้งครับ
สีหน้าของเด็กแสดงให้เห็นว่าอารมณ์คงไม่ค่อยดี ตอนถ่ายน่าจะย่อตัวลงอีกนิดให้อยู่ในระดับเดียวกันน่าจะได้ภาพสวยอีกแบบ
แสงตกที่ด้านขวาของใบหน้า ทำให้หน้าด้านซ้ายดำไป ไม่ดีครับ

ภาพ 2 สาวน้อย
sony a-500  DT55-200 f.4-5.6 sam
1/125  f.4.5  ISO200

ภาพนี้ องค์ประกอบไม่ดีครับ มือเด็กถูกตัดไป

ภาพ 3 นางแบบน้อย
sony a-500 DT 55-200 f.4-5.6 sam
1/60 f.4  ISO.200

ทั้งสามภาพ ภาพนี้ ดีที่สุดครับ
แต่ Over ไปนิดนึงครับ

สรุปว่า โดยรวมแล้วทั้ง 3 ภาพ องค์ประกอบเกือบใช้ได้แล้วหละครับ แต่ขาดความคมชัด

ทำรูปให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

dano2514

• Member
  • **
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำี่ และอยากถามเพิ่มหน่อยว่าเราจะดูข้อมูลจากภาพได้ยังไง  แล้วทำยังไงให้ภาพมีข้อมูลเหลืออยู่
ตอนนี้ใช้ photoshop CS3 อยู่จ้า

jimmy2

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำี่ และอยากถามเพิ่มหน่อยว่าเราจะดูข้อมูลจากภาพได้ยังไง  แล้วทำยังไงให้ภาพมีข้อมูลเหลืออยู่
ตอนนี้ใช้ photoshop CS3 อยู่จ้า

CS3 น่าจะไม่ได้นะครับ
อ่านวิธีการย่อภาพได้ที่กระทู้นี้ครับ http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=6336.0
และวิธีการดูข้อมูล Exif ของภาพได้ที่ http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=6617.0

dano2514

• Member
  • **

CS3 น่าจะไม่ได้นะครับ
อ่านวิธีการย่อภาพได้ที่กระทู้นี้ครับ http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=6336.0
และวิธีการดูข้อมูล Exif ของภาพได้ที่ http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=6617.0
ตอบได้เร้วทันใจคนวัยชรา  ขอบคุณมากแค่คงต้องค่อยๆเรียนรู้กันไปเพราะวัยไม่ค่อยอำนวย  แต่สังขารยังพอไหว  ส่วนใจนั้นสู้ตาย  :emo1_0006:

wawa

ผมกลับชอบภาพนี้แฮะ :emo1_0003:  ผมมองว่ามือที่เปี่ยมด้วยความรักและห่วงใยสื่อประสานกับเด็กน้อยด้วยกริยาท่าทางและสายน้ำที่คุณตั้งใจโชว์ในภาพ  น้าเป็นอีกคนที่ผมมองว่าไม่ใช่มือใหม่แล้ว คราวหน้าเชิญที่ห้องแกลลอรี่เลยดีกว่านะให้มือใหม่เขามีกำลังใจกัน  :emo1_0004: แล้วค่อยมาช่วยกันชี้แนะในห้องนี้ดีกว่า :emo1_0004: :emo1_0001:
มีแค่นิ้วชี้ ก็วาดภาพบนฟ้าได้ ไยต้องอ้างว่าไร้ภู่กันและผืนผ้าใบ (ปิยะ วนา รจนาเมื่อ4/3/2555)

iPhotoShot

• Member
  • **
  • เวลาไม่ย้อนกลับ ... แต่พระเจ้าก็ไม่ลืมประทานกล้องให้เราเก็บเวลาไว้
    • iPhotoShot [th]
ลูกชายผมอยู่ในสภาพเมาขี้ตา แล้วก็นั้งเหม่อออกไปนอกหน้าต่าง

เรื่องเล่าจากเลนส์  iPhotoShot's Blog  | ห้องถ่ายภาพ iPhotoShot's Showroom | ถ่ายไปเรื่อเล่าไปด้วย iPhotoShot's  Howto

โดย iPhotoShot.Co.CC

jimmy2

ลูกชายผมอยู่ในสภาพเมาขี้ตา แล้วก็นั้งเหม่อออกไปนอกหน้าต่าง

ไม่ชัดครับ

คอมโพสยังไม่สวยครับ

Batt

• Member
  • **
ไปพารากอนมาเจอเด็กแสบแอบถ่ายสักหน่อยครับ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

jimmy2

ไปพารากอนมาเจอเด็กแสบแอบถ่ายสักหน่อยครับ  :emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

Under ไปนิดนึง และขาขาดไปหน่อยครับ

dennelisa

• Member
  • **
  • ................ you are
ดอยสุเทพครับ ลูกสาว สี่ขวบครึ่ง
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

jimmy2

ดอยสุเทพครับ ลูกสาว สี่ขวบครึ่ง

ภาพนี้ เยี่ยมเลยครับ ถ้าได้ Eyes Contact ด้วยจะดีกว่านี้อีกครับ

dennelisa

• Member
  • **

ภาพนี้ เยี่ยมเลยครับ ถ้าได้ Eyes Contact ด้วยจะดีกว่านี้อีกครับ
ขอบคุณมากครับ อาจารย์ ทีแรกว่าจะเอา ps ยัด eyes contact แล้ว..แต่.เอาแบบนี้ให้อาจารย์ติชมก่อนดีกว่า  :emo1_0002:
"ครูหมอปิยะ"มีส่วนเปิดโลกทัศน์ทำให้ข้าพเจ้า"หลุดพ้น"จากเพดานความคิดในการถ่ายภาพที่อยู่กับข้าพเจ้ามานานตลอดเวลาหลายปี
https://www.facebook.com/denn.photography แวะติ แวะชม นะครับ

jimmy2

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ ทีแรกว่าจะเอา ps ยัด eyes contact แล้ว..แต่.เอาแบบนี้ให้อาจารย์ติชมก่อนดีกว่า  :emo1_0002:

ผมไม่ใช่อาจารย์นะครับ เพียงแค่นำความรู้และประสบการณ์ที่มีมาแบ่งปันกันครับ

nudang

• Member
  • **
น้องแบมม

iso 400
f2.8 1.8-50 mm

jimmy2

น้องแบมม

iso 400
f2.8 1.8-50 mm

องค์ประกอบดี แสง-สี ดี แต่หลุดโฟกัส

santiRR

• Member
  • **
สวัสดีครับ ขอสมัครเป็นน้องใหม่ด้วยคนครับ กำลังหัดถ่ายรูปอีกครั้งกับลูกชายวัย 13 ครับ ส่วนนางแบบเป็นลูกสาววัย 2 ขวบครับ  :emo1_0071:
ภาพนี้ผมถ่ายเองในห้องรับแขกที่บ้าน โหมด A,ISO500 1/40 f4 50mm.ครับ ขอบคุณครับ  :emo1_0001:

santiRR

• Member
  • **
ส่วนภาพนี้เจ้าลูกชายเค้าถ่ายน้องสาวเค้าตอนนั่งอยู่บนม้าหมุนครับ  :emo1_0071:
โหมด A ISO800  1/160 f4 70mm.ครับ

jimmy2

สวัสดีครับ ขอสมัครเป็นน้องใหม่ด้วยคนครับ กำลังหัดถ่ายรูปอีกครั้งกับลูกชายวัย 13 ครับ ส่วนนางแบบเป็นลูกสาววัย 2 ขวบครับ  :emo1_0071:
ภาพนี้ผมถ่ายเองในห้องรับแขกที่บ้าน โหมด A,ISO500 1/40 f4 50mm.ครับ ขอบคุณครับ  :emo1_0001:

ส่วนภาพนี้เจ้าลูกชายเค้าถ่ายน้องสาวเค้าตอนนั่งอยู่บนม้าหมุนครับ  :emo1_0071:
โหมด A ISO800  1/160 f4 70mm.ครับ

ภาพที่ 1 Over ไปหน่อย Subject แน่นเกินไปครับ ภาพยังไม่คมชัดเท่าที่ควรครับ

ภาพที่ 2 ก็ Over เช่นเดียวกับภาพแรก องค์ประกอบดีกว่าภาพแรก
แต่เสียที่กริยาท่าทางและสีหน้าของน้องไม่ดีนัก  ภาพเอียงเล็กน้อย
และภาพยังไม่คมชัดเท่าที่ควรครับ

มี Subject อยู่บ้านแบบนี้ ถ่ายให้บ่อยๆ เลยครับ ไม่นานต้องเก่งแน่ครับ

santiRR

• Member
  • **
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ แล้วจะนำไปฝึกใหม่ครับ  :emo1_0005:

dano2514

• Member
  • **
มาอีกแล้วจ้า  คราวนี้ไปขอถ่ายลูกคนอื่นมา  ขอคำแนะนำด้วย

dano2514

• Member
  • **
ขอเพิ่มอีก 2 ภาพ

jimmy2

ขอเพิ่มอีก 2 ภาพ

2 ภาพแรกไม่ชัดครับ
ภาพสุดท้ายดีกว่าครับ

dennelisa

• Member
  • **
ลองเล่นกับแสงแรงๆดูครับ น้าจิมมี่ติให้หน่อยครับ
เป็นครั้งแรกที่ผมปรับอะไรน้อยที่สุด สองภาพหลังผมไม่ได้ปรับอะไรเลยย่อแล้วลงมาเลยครับ

dennelisa

• Member
  • **
สองภาพนี้ครับ ออกจากกล้อง ย่อแล้วมาเลย เมื่อตอนเย็นนี่เอง

jimmy2

ทั้ง 3 ภาพนี้ WB เพี้ยนไปเยอะเลยครับ
ภาพติดเหลืองเกินไปครับ
ผมลงปรับให้ดูเป็นตัวอย่างหนึ่งภาพครับ

ภาพชุดนี้ละลายฉากหลังได้สวยใช้ได้เลยหละครับ
กริยาท่าทางของน้องเค้าก็ดูเป็นธรรมชาติดีครับ
ถ้ามีแฟลชยิงเบาๆ ที่หน้าเพื่อช่วยเปิดเงาไม่ให้หน้าดำ คงจะสวยกว่านี้นะครับ

ยังขาดความคมชัดไปนิดนึง

dennelisa

• Member
  • **
วางแผนไว้เหมือนกันครับเรื่องแฟลช ต้องขั้นต่อไปละครับ
ผมถ่ายผู้ใหญ่ที่สั่งให้นิ่งๆได้ โอเคภาพออกมาคมชัด แต่เด็ก :emo1_0014: ไฮเปอร์มากครับ ลูกสาวผม
ขอบคุณ น้าจิมมี่มากครับ ทีแรกว่าจะไปปายศุกร์นี้
ไม่ไปดีกว่า เอาทีละอย่างก่อน portrait ยังทำไม่ดี ผมต้องทำได้ดีกว่านี้

artist

• Member
  • **
  • ซักวันเราจะถ่ายภาพให้ Suck Seed!!!
ขอแจมด้วยคนครับ.... :emo1_0071:
รักเด็ก :emo1_0007:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ย. 2010, 10:38 pm โดย artist »

vee1999

• Member
  • **

zidney

• Member
  • **
ขออนุญาตส่งรูปบ้างนะครับ 2รูป ทั้งหมด ย่อ และ USM ด้วย CS3 นะครับ เลยไม่มี exif
รูปที่1 แอบถ่ายจังหวะที่เด็กยิ้มให้คุณแม่ นะครับ
ใช้ a33 คู่กับ เลนส์ minolta70-210f4   speed 1/320 F4 iso640 ที่ 210mm

zidney

• Member
  • **
รูปที่2  ใช้ a33 คู่กับ เลนส์ 55-200sam    speed 1/160 F4 iso640 ที่ 80mm

jimmy2

ขอแจมด้วยคนครับ.... :emo1_0071:
รักเด็ก :emo1_0007:

ภาพที่ 1 คมชัด ฉากหลังดี สีสันสวยงาม แต่ที่จมูกมึอะไรติดอยู่อะครับ น่าจะลบให้หน่อยนะครับ
ภาพที่ 2 สวยครับ องค์ประกอบใช้ได้เลยครับ แต่ถ้าได้เห็นหน้าเด็กซักหน่อยน่าจะสวยกว่านี้ครับ
ทั้งสองภาพถือว่าถ่ายได้ดีทีเดียวเลยครับ คงไม่ใช่มือใหม่ละมั้งครับ

jimmy2

ขออนุญาตส่งรูปบ้างนะครับ 2รูป ทั้งหมด ย่อ และ USM ด้วย CS3 นะครับ เลยไม่มี exif
รูปที่1 แอบถ่ายจังหวะที่เด็กยิ้มให้คุณแม่ นะครับ
ใช้ a33 คู่กับ เลนส์ minolta70-210f4   speed 1/320 F4 iso640 ที่ 210mm

ภาพนี้เป็นธรรมชาติดีมากเลยครับ ฉากหลังดีไม่รก องค์ประกอบดี เสียดายที่ไม่ค่อยชัดครับ
คงเพราะเปิด F กว้างเกินไปมั้งครับ

jimmy2

รูปที่2  ใช้ a33 คู่กับ เลนส์ 55-200sam    speed 1/160 F4 iso640 ที่ 80mm

องค์ประกอบดี สีสันดี คมชัดดี ทุกอย่างดีครับ แต่น่าจะให้น้องเค้าตื่นและลืมตาก่อนนะครับ

artist

• Member
  • **
  • ซักวันเราจะถ่ายภาพให้ Suck Seed!!!

ภาพที่ 1 คมชัด ฉากหลังดี สีสันสวยงาม แต่ที่จมูกมึอะไรติดอยู่อะครับ น่าจะลบให้หน่อยนะครับ
ภาพที่ 2 สวยครับ องค์ประกอบใช้ได้เลยครับ แต่ถ้าได้เห็นหน้าเด็กซักหน่อยน่าจะสวยกว่านี้ครับ
ทั้งสองภาพถือว่าถ่ายได้ดีทีเดียวเลยครับ คงไม่ใช่มือใหม่ละมั้งครับ
[/quote]

ขอบคุณครับ จะนำไปปรับปรุงเรื่องรายละเอียดครับ

ksupasawat

• Member
  • **
เอาบ้างครับ
ภาพแรกถ่ายด้วย NEX f/4 1/60 iso-200 ครับ
ภาพที่สอง f/4.5 1/125 iso-6400 ครับ

jimmy2

เอาบ้างครับ
ภาพแรกถ่ายด้วย NEX f/4 1/60 iso-200 ครับ
ภาพที่สอง f/4.5 1/125 iso-6400 ครับ

เสียดายที่ทั้ง 2 ภาพนี้ ได้แต่ใบหน้าด้านข้าง
ถ้าถ่ายครั้งต่อไป รอจังหวะดีๆ หน่อยแล้วค่อยกด
ให้ได้หน้า เต็มหรือเกือบเต็ม และได้ Eyes Contact ด้วยจะดีมากเลยครับ

armzi

• Member
  • **
  • นายอาร์ม กลมขึ้น!
    • บล็อกของนายอาร์ม
เอาบ้างครับ ว่าจะลองหาถ่ายเด็กมาลงแจมบ้าง แต่ก็ไม่มีเด็กมาให้ถ่ายซักที
วันนี้น้องคนนี้เดินผ่านหน้ากล้องพอดี ก็เลยกดชับเลย...

แวะไปเยี่ยมเยียน ไปชม / ไปฟังผมเล่าเรื่องได้ที่ http://www.9arm.in.th นะคร้าบ!

Omoh

• Member
  • **
  • -:- Omoh : Pix's -:-
    • Omoh : Photo
เล่นด้วยครับน้านพ .. ^^

-:- วันที่ยาวนานที่สุด คือวันที่หัวใจขาดรอยยิ้ม และเสียงหัวเราะ -:-
-:- ย้ายมาอยู่เชียงใหม่แล้วคร๊าบบ .. ^^ -:-

Domi

• Member
  • **
ถ่ายตอนลอยกระทงที่ผ่านมา น้องเห็นผมเล่นไฟเย็นเลยขอเล่นบ้าง เลยขอถ่ายรูปซะหน่อย ขอคำแนะนำด้วยครับ  :emo1_0003:

jimmy2

เอาบ้างครับ ว่าจะลองหาถ่ายเด็กมาลงแจมบ้าง แต่ก็ไม่มีเด็กมาให้ถ่ายซักที
วันนี้น้องคนนี้เดินผ่านหน้ากล้องพอดี ก็เลยกดชับเลย...

องค์ประกอบดี ฉากหลังละลายดี
สีเพี้ยน อมแดงมากไปหน่อย
สีหน้าและอารมณ์ของเด็กไม่ดีนัก
จังหวะไม่ดี ถ้าได้ eyes contact จะดีกว่านี้ครับ

jimmy2

เล่นด้วยครับน้านพ .. ^^

น้าโอม ล้อเล่นหละมั้ง
ภาพนี้เทพเลยนะครับ
น้าควรจะมาช่วยแนะนำวิธีและเทคนิคการถ่ายมากกว่านะครับ

jimmy2

ถ่ายตอนลอยกระทงที่ผ่านมา น้องเห็นผมเล่นไฟเย็นเลยขอเล่นบ้าง เลยขอถ่ายรูปซะหน่อย ขอคำแนะนำด้วยครับ  :emo1_0003:

ภาพนี้จังหวะยังไม่ดีนะครับ
สีเพี้ยนไปเยอะพอควร
น่าจะย่อตัวลง เพื่อให้อยู่ระดับเดียวกับเด็ก
เพื่อจะได้เก็บขาและเท้าได้ครบ
Noise เยอะเพราะ ISO สูงเกินไป
ถ้าใช้ แฟลช่วยภาพจะคมและสีเพี้ยนแบบนี้

Domi

• Member
  • **

ภาพนี้จังหวะยังไม่ดีนะครับ
สีเพี้ยนไปเยอะพอควร
น่าจะย่อตัวลง เพื่อให้อยู่ระดับเดียวกับเด็ก
เพื่อจะได้เก็บขาและเท้าได้ครบ
Noise เยอะเพราะ ISO สูงเกินไป
ถ้าใช้ แฟลช่วยภาพจะคมและสีเพี้ยนแบบนี้

ขอบคุณครับน้าจิมมี่ ส่วนเรื่องจังหวะพอดีกลัวไฟเย็นจะหมด เลยรีบไปหน่อย  :emo1_0008:

plankton

• Member
  • **
  • หมอเอ
งั้นขออนุญาตฝากเนื้อฝากตัวและขอเป็นลูกศิษย์ด้วยนะครับ

วันนี้ครบเริ่มฝึกถ่ายมาได้ 1 เดือนพอดีครับ   

หลังจากอ่านที่พี่ๆติ จะรีบปรับปรุงและถ่ายมาใหม่นะครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล  รูปที่2เห็นน้ำมูกเล็กน้อย  แต่ผมยังลบไม่เป็นครับ
จะพยายามไปศึกษาเพิ่มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธ.ค. 2010, 03:22 pm โดย plankton »
A77+1650 2.8
SAL 24f2.0 Z ,SAL 85 1.4Z
Tamron 70200 2.8
SAL100M28
Tokina 11-16 2.8 pro Dx
Sigma EX50 1.4 HSM DG

Pa_Poon

• Member
  • **
ภาพเล็กไปนิด มือใหม่ครับ
หมีโซ @ อุบลราชธานี

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com
 :emo1_0006:ขอส่งภาพเด็กด้วยคนครับ
                    คิดติดกล้อง ครับ เด็กอายุประมาณ 2เดือนกว่าครับ ปรับคมเล็กน้อย :emo1_0071:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

Pa_Poon

• Member
  • **
เพิ่มเติม น้องอิคิว  :emo1_0006:

jimmy2

งั้นขออนุญาตฝากเนื้อฝากตัวและขอเป็นลูกศิษย์ด้วยนะครับ

วันนี้ครบเริ่มฝึกถ่ายมาได้ 1 เดือนพอดีครับ   

หลังจากอ่านที่พี่ๆติ จะรีบปรับปรุงและถ่ายมาใหม่นะครับ

ปล  รูปที่2เห็นน้ำมูกเล็กน้อย  แต่ผมยังลบไม่เป็นครับ

ทั้งสองภาพ หัวด้านบนขาดไปหน่อยครับ
อริยาบทของน้องเค้าน่ารักเป็นธรรมชาติดีครับ
แสงธรรมชาติก็ดีครับ
ภาพยังไม่ค่อยคมชัดนักครับ

jimmy2

ภาพเล็กไปนิด มือใหม่ครับ

ภาพ Under ไปหน่อยครับ
สีหน้าและอริยาบท ดูไม่ค่อยน่ารักเท่าไหร่ครับ

ถ่ายมาให้ดูอีกนะครับ

jimmy2

:emo1_0006:ขอส่งภาพเด็กด้วยคนครับ
                    คิดติดกล้อง ครับ เด็กอายุประมาณ 2เดือนกว่าครับ ปรับคมเล็กน้อย :emo1_0071:

ภาพที่ 2 ดีมากเลยครับ
เก็บจังหวะสีหน้าและรอยยิ้ม ได้ดีมากครับ
ภาพคมชัด แสงธรรมชาติก็ดีครับ

jimmy2

เพิ่มเติม น้องอิคิว  :emo1_0006:

ภาพนี้ดีกว่าภาพที่แล้วครับ
สีเพี้ยนไปนิดนึง ติดเหลืองไปหน่อย
ย่อตัวถ่ายมากไปหน่อย และวางองค์ประกอบอยู่กลางภาพมากเกินไปครับ

ถ่ายมากให้ดูอีกนะครับ

plankton

• Member
  • **
  • หมอเอ

ทั้งสองภาพ หัวด้านบนขาดไปหน่อยครับ
อริยาบทของน้องเค้าน่ารักเป็นธรรมชาติดีครับ
แสงธรรมชาติก็ดีครับ
ภาพยังไม่ค่อยคมชัดนักครับ

ขอบคุณมากครับ  -/|\-

SAL100M28

plankton

• Member
  • **
  • หมอเอ
SAL100M28

chaiseed

• Member
  • **
  • เทฟรส.แนท=gmail.com

ภาพที่ 2 ดีมากเลยครับ
เก็บจังหวะสีหน้าและรอยยิ้ม ได้ดีมากครับ
ภาพคมชัด แสงธรรมชาติก็ดีครับ
- :emo1_0002:ขอบคุณครับ (กว่าจะได้กดตั้ง4ครั้งนะครับ) :emo1_0014: :emo1_0006:
2 ถ.สุรินทร์ ซ.1 ต.ตลาดใหญ่ อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000

Pa_Poon

• Member
  • **
1/10 f5.6 iso800 น๊อยกระจุยยยย
a200 + tamron 70-300

pommy

• **
  • มันเป็นเพียงภาพของวันวาน (Y2008)

ผมกลับชอบภาพนี้แฮะ :emo1_0003:  ผมมองว่ามือที่เปี่ยมด้วยความรักและห่วงใยสื่อประสานกับเด็กน้อยด้วยกริยาท่าทางและสายน้ำที่คุณตั้งใจโชว์ในภาพ  น้าเป็นอีกคนที่ผมมองว่าไม่ใช่มือใหม่แล้ว คราวหน้าเชิญที่ห้องแกลลอรี่เลยดีกว่านะให้มือใหม่เขามีกำลังใจกัน  :emo1_0004: แล้วค่อยมาช่วยกันชี้แนะในห้องนี้ดีกว่า :emo1_0004: :emo1_0001:

เพิ่งเปิดมาอ่านเจอ....เห็นด้วยกับอาจารย์นะคะ
ตอนที่ดูภาพไล่ลงมาเรื่อย ๆ แล้วเจอภาพนี้รู้สึกว่าอารมณ์ภาพได้
แถมรายละเอียดเล็ก ๆ ของสายหยดน้ำถือเป็นภาพที่ดีค่ะ

ปล. แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ..วิจารณ์ภาพไม่ค่อยเป็นค่ะ
I'm a Super Intendant Devil : ฉันนี่แหละนางมารตัวแม่...\(^.^)/....
โลกใบนี้ช่างกว้างใหญ่-หากไม่ไปคงไม่รู้
ออกไปเหยียบโลกกว้าง ๆ ใบนี้ด้วยกันนะ
บางที่อาจจะใกล้ตา...แต่ไกลตีนเหลือเกิน
*ตะลอนละไมไปเดินป่า-เดินดอยกันดีกว่า*

jimmy2

1/10 f5.6 iso800 น๊อยกระจุยยยย
a200 + tamron 70-300

ถ่ายกะแดด ทำไมต้องใช้ ISO สูงขนาดนี้ด้วยหละ
มือนิ่งดีนิ Speed 10 ยังถือได้

ภาพนี้ องค์ประกอบดีนะครับ
สวยใช้ได้เลยหละครับ

Batt

• Member
  • **
ส่งเพิ่มครับ พอดีไม่อยากเก็บรูปเด็กน่ารักๆไว้คนเดียวครับ  :emo1_0010:

ถ้าไม่น่ารักคงเป็นผมที่ถ่ายไม่สวยครับ ขออภัย  :emo1_0014:

:emo1_0071:

jimmy2

ส่งเพิ่มครับ พอดีไม่อยากเก็บรูปเด็กน่ารักๆไว้คนเดียวครับ  :emo1_0010:

ถ้าไม่น่ารักคงเป็นผมที่ถ่ายไม่สวยครับ ขออภัย  :emo1_0014:

:emo1_0071:

ก็ดูดีแล้วนะครับ เสียดายที่ไม่ได้ Eye Contact

Pa_Poon

• Member
  • **
น้า jimmy2 ผมถ่ายกลางคืนครับ งานเลี้ยงปีใหม่ครับ

BigJohn

• *
ขอแจมมั่งคับ

มือใหม่ของจริง Post แรกในเวปนี้เลยคับ

รูปแรก ลูกสาวคนโต ถ่ายวันที่ซื้อกล้อง DSLR ตัวแรกในชีวิตเลย ประสบการณ์แรกของการจับ DSLR เลยคับ ออกจากร้านกล้องปุ๊บพาไปถ่ายทันที โหมด Auto หมด เพราะไม่เป็นอะไรเลย  :emo1_0014:

รูปที่ 2 ถัดมา 1 เดือน ลองผิดลองถูก ปรับโน่นนี่ไปเรื่อย กับลูกสาวคนน้อง   :emo1_0014:

เต็มที่เลยคับ มือใหม่จริงๆ   :emo1_0071:

ขอบคุณทุกคำแนะนำคับผม

ireneapple

• Member
  • **
มือใหม่ครับแนะนำติชมที่นะครับ รูปลูกสาวผมเองครับ   :emo1_0008:

Sony A 200
Len 18-70
Mode A
ISO 600
WB Auto
F 4.5
Sony A200
VG-B30AM
Sony DT 18-250/F3.5 - 6.3
Minolta AF 100-300/F4.5-5.6
Sony HVL-F58AM

ireneapple

• Member
  • **
มือใหม่ครับแนะนำติชมที่นะครับ รูปลูกสาวผมเองครับ อีกรูป

Sony A 200
Len 18-70
Mode A
ISO 600
WB Auto
F 4.5
Sony A200
VG-B30AM

ireneapple

• Member
  • **
ลูกสาวไม่ค่อยให้ความร่วมมือ   :emo1_0002:

Sony A 200
Len 18-70
Mode A
ISO 1600
WB Auto
Sony A200
VG-B30AM

ireneapple

• Member
  • **
ลูกผมโตขึ้นมาอีกหน่อยก็ไม่ค่อยเป็นใจให้ถ่ายรูปเหมือนเดิน แนะนำติชมที่ครับ

Sony A200
Len 18-250
Mode A
WB +0.3
F  จำมะได้ครับ
Sony A200
VG-B30AM

ireneapple

• Member
  • **
รูปหลานสาวครับมือใหม่หัดถ่ายครับแนะนำ การถ่ายภาพสวยๆๆให้ที่ครับ

A 200
Len 18-250
WB +0.7
อย่างอื่นจำไม่ได้แล้วครับ

Sony A200
VG-B30AM

ireneapple

• Member
  • **
อัพต่อครับช่วยติชมที่นะครับ
Sony A200
VG-B30AM

ireneapple

• Member
  • **
ต่อครับ
Sony A200
VG-B30AM

Lime

• แมวถือหมี
น้า ireneapple
ขนาดที่เหมาะสมกับการ Post ลงบอร์ด อยู่ที่ประมาณ ความกว้าง 600 - 1000 ครับ ใหญ่กว่านี้ มันจะล้นขอบนะ
ดูแล้วไม่งามครับ (เฉพาะการ Post นะครับ ส่วนเอารูปไปใช้งานปกติ ขนาดใหญ่ๆไว้ ดีแล้ว ;D )

ผมไม่ค่อยมั่นใจกับข้อมูลที่ลงไว้ว่า WB+0.3 ว่าคืออะไร เป็นการชดเชยแสง (EV) รึเปล่าครับ ?

ถ่ายย้อนแสง +EV น้อย เพื่อเก็บฉากหลัง ทำให้หน้าแบบจะมืดครับ แนะนำให้ใช้แฟลชร่วมด้วยครับ
เกลียดตัวเองโกรธตัวเอง โมโหตัวเอง แต่อย่าเอาความรู้สึกนี้ไปโยนให้คนอื่นชีวิตมันจะไม่โสภา

ireneapple

• Member
  • **
ครับขอบคุณครับ
Sony A200
VG-B30AM

ireneapple

• Member
  • **
ลงอีกครับผม ตามคำแนะนำ
Sony A200
VG-B30AM

ireneapple

• Member
  • **
ต่อครับติ ชม ด้วยนะครับ
Sony A200
VG-B30AM

ireneapple

• Member
  • **
ต่อครับ
Sony A200
VG-B30AM

ireneapple

• Member
  • **
ต่อครับ

A 200
Len 18-250
ISO 600
Sony A200
VG-B30AM

ireneapple

• Member
  • **
ต่อครับ   :emo1_0004:

A 200
Len 18-250
ISO 600
Sony A200
VG-B30AM

ireneapple

• Member
  • **
สุดท้ายแล้วครับ เดียวเบื่อกัน   :emo1_0010:
Sony A200
VG-B30AM

big217mx-shop

• Member
  • **
sony a230
iso 1600
f / 4
1/50 s.

(มือสมัครเล่น ใช้โหมดถ่ายภาพบุคคลเวลากลางคืนในการถ่ายรูปนี้ครับ ง่ายดี  :emo1_0006:)

Lime

• แมวถือหมี
น้า ireneapple
อยากได้ความคมชัดกว่านี้ เพิ่มขั้นตอนการ Sharpen อีกครับ
แล้วก็ขนาดของภาพ ให้มากกว่านี้ได้ครับ (ได้ถึง 300 kb)

ภาพ #132-1 สวยเลยครับ ขยับออกอีกหน่อยให้เห็นมือซ้ายเต็มมือยิ่งจะดีใหญ่เลย

#134 - 135 พื้นที่ด้านข้างโล่งแบบไม่มีองค์ประกอบเสริมครับ แล้วก็มุมซ้ำๆเดิม
ลองหามุมถ่ายใหม่ๆเสริมบ้างครับ ถ่ายเต็มตัวบ้าง ด้านข้างบ้าง มุมก้มบ้าง จะได้หลากหลายครับ

Lime

• แมวถือหมี
น้า big217mx

แอบเห็นมือปริศนาทางซ้ายมือ (ไม่ได้มีอะไรครับ ฮาๆ)
ผมรู้สึกว่าภาพนี้ถ่ายเก็บไว้ดูเล่นได้ เก็บสีหน้า อารมณ์มาดีครับ

แต่ถ้าพูดกันในทางภาพโชว์
> ถ่ายมาไม่เต็มตัว ช่วงขาขาดไปนิดหนึ่ง
> ฉากหลังรก อาจจะเนื่องจากใช้เลนส์ mm. ต่ำๆ เลยทำให้ละลายหลังได้น้อย

Drunkard

• Administrator
    • StockerPark
แวะมาเยี่ยมอาจารย์น้าณพ และหลังๆ เห็นมีอาจารย์น้าต้นด้วย ... เอาใจช่วยครับ ...
กระทู้นี้เยี่ยมมากๆ โดยเฉพาะตรงที่ไม่มีชาวเลเลย  :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

lightofhell

• Member
  • **
โตขึ้นผมจะขับ Apache  :emo1_0001:

jimmy2

น้า jimmy2 ผมถ่ายกลางคืนครับ งานเลี้ยงปีใหม่ครับ

ภาพน้าไม่เหลือข้อมูลอะไรให้ดูเลย
ผมเห็น background สว่างเหมือนกลางวัน เลยคิดว่าน้าถ่ายตอนกลางวันครับ

jimmy2

ขอแจมมั่งคับ

มือใหม่ของจริง Post แรกในเวปนี้เลยคับ

รูปแรก ลูกสาวคนโต ถ่ายวันที่ซื้อกล้อง DSLR ตัวแรกในชีวิตเลย ประสบการณ์แรกของการจับ DSLR เลยคับ ออกจากร้านกล้องปุ๊บพาไปถ่ายทันที โหมด Auto หมด เพราะไม่เป็นอะไรเลย  :emo1_0014:

รูปที่ 2 ถัดมา 1 เดือน ลองผิดลองถูก ปรับโน่นนี่ไปเรื่อย กับลูกสาวคนน้อง   :emo1_0014:

เต็มที่เลยคับ มือใหม่จริงๆ   :emo1_0071:

ขอบคุณทุกคำแนะนำคับผม

ภาพที่ 1 สีเพี้ยน คงเป็นเพราะไฟในร้านเค้าออกเหลืองมาก และ Noise เป็นเพราะใช้ ISO สูงเกินไป
ภาพที่ 2 ดีกว่าภาพที่ 1 เยอะเลยหละครับ ภาพใส สีไม่เพี้ยน คมชัด

แต่ทั้งสองภาพจัดวางองค์ประกอบได้ไม่ดีนัก น้าวางองค์ประกอบหลักไว้กลางภาพมากเกินไป
หาความรู้เรื่องการจัดองค์ประกอบได้จากลิงค์นี้ครับ http://dslr.sony.co.th/tips/view/13/
และเทคนิคการถ่ายรูปได้จากลิ้งค์นี้ครับ http://dslr.sony.co.th/tips/

jimmy2

น้า ireneapple ครับ

ภาพนี้เป็นภาพที่ดีที่สุดของน้าครับ

จุดบกพร่องของน้าคือ
1. ใช้ ISO สูงเกินไป ทำให้ Noise มันเยอะมาก
2. มุมกล้องไม่สวย เราควรจะย่อตัวลง ให้อยู่ในระดับเดียวกันเด็ก อย่าถ่ายในมุมที่สูงกว่าแบบนี้ เพราะภาพที่ได้ จะดูเหมือนเด็กหัวโตตัวเล็ก

jimmy2

sony a230
iso 1600
f / 4
1/50 s.

(มือสมัครเล่น ใช้โหมดถ่ายภาพบุคคลเวลากลางคืนในการถ่ายรูปนี้ครับ ง่ายดี  :emo1_0006:)

ภาพหลุดโฟกัสไปนิดหน่อยนะครับ

องค์ประกอบยังไม่ดีครับ

ขาและเท้าขาดไป

jimmy2

โตขึ้นผมจะขับ Apache  :emo1_0001:

ภาพนี้สวย องค์ประกอบดี เรื่องราวดีครับ  :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:
แต่ผมว่าน่าจะชัดที่ตัวเด็กมากกว่าชัดที่ ฮ. นะครับ
ถ้าสภาพอากาศดี ฟ้าเปิดภาพนี้จะสวยกว่านี้เยอะเลยครับ

ireneapple

• Member
  • **
ขอบพระคุณทุกคำติชมครับ จะพัฒนาต่อไปครับผม ขอบคุณมากๆๆครับ
Sony A200
VG-B30AM

thaw_1969

• Member
  • **
มือใหม่ ใจใหญ่ ฝืมือเล็ก
ผู้รู้โปรดชี้แนะ
“ไม่มีใครสร้างศิลปะจากที่ไม่มีสิ่งอะไรขึ้นได้  ในทางศิลปะนั้นมีที่มาแห่งการได้ความดลใจ  ได้ความคิดเป็นสองทาง คือ ได้มาจากธรรมชาติทางหนึ่ง  และได้มาจากศิลปกรรมชั้นเยี่ยมของศิลปินชั้นครูอีกทางหนึ่ง"...ศาสตราจารย์ ศิลป์ พีระศรี ( ซี.  เฟโรจี )

Batt

• Member
  • **
 :emo1_0071: :emo1_0071:

jimmy2

มือใหม่ ใจใหญ่ ฝืมือเล็ก
ผู้รู้โปรดชี้แนะ

ข้อเสียของภาพนี้คือ
1. วางองค์ประกอบไว้กลางภาพเกินไป
2. ตาไม่ชัด แต่ไปชัดที่ผมม้า เพราะวางจุดโฟกัสผิดตำแหน่ง และเปิด F กว้างเกินไป
น่าเสียดายมาก เพราะตาเด็กกลมโตสวยมาก ถ้าภาพนี้ตาชัดและใบหน้าชัดกว่านี้คงสวยกว่านี้เยอะเลยครับ

ส่วนข้อดีคือ ภาพสว่างสดใส สีสันดีไม่เพี้ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ม.ค. 2011, 11:33 am โดย jimmy2 »

jimmy2

ข้อเสียของภาพนี้คือ
1. กล้องอยู่สูงเกินไป เป็นมุมก้ม
ควรย่อตัวลงให้อยู่ในระดับเดียวกับเด็ก

2. ไม่เห็นหน้าเด็ก
ควรจะรอจังหวะให้เด็กหันหน้ามา

3. ฉากหลังรกเกินไป
ควรใช้ F ที่กว้างขึ้น และใช้เลนส์ Tele เพื่อละลายฉากหลังที่รกๆ ทิ้งไป

4. จุดเด่นในภาพ (เด็ก) เล็กไปหน่อย
ควรเข้าใกล้ หรือ zoom เข้าไปอีก

thaw_1969

• Member
  • **
เด็กดูว่าวครับ
“ไม่มีใครสร้างศิลปะจากที่ไม่มีสิ่งอะไรขึ้นได้  ในทางศิลปะนั้นมีที่มาแห่งการได้ความดลใจ  ได้ความคิดเป็นสองทาง คือ ได้มาจากธรรมชาติทางหนึ่ง  และได้มาจากศิลปกรรมชั้นเยี่ยมของศิลปินชั้นครูอีกทางหนึ่ง"...ศาสตราจารย์ ศิลป์ พีระศรี ( ซี.  เฟโรจี )

ROMEO@MAN_u

• Member
  • **
รูปแรกครับ มือใหม่ฝากด้วยครับ จากกล้องหมีโซ a200 ครับ

jimmy2

ภาพนี้ให้ A+ ไปเลยครับ
มุมกล้อง แสง อารมณ์ภาพ
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

jimmy2

รูปแรกครับ มือใหม่ฝากด้วยครับ จากกล้องหมีโซ a200 ครับ

อารมณ์ภาพดีครับ เสียดายที่ไม่ค่อยชัด

thaw_1969

• Member
  • **

ภาพนี้ให้ A+ ไปเลยครับ
มุมกล้อง แสง อารมณ์ภาพ
 :emo1_0005: :emo1_0005: :emo1_0005:

ขอบคุณคร้าบบบบ :emo1_0002:

atom-49

• *
น้องไอติมครับ pentagon 50f1.8

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 1.154 วินาที กับ 23 คำสั่ง