ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ความสว่าง ของ จอ A7S A7II ทำไมความสว่างไม่ตรง  (อ่าน 555 ครั้ง)

7dec

• *
ผมใช้ A7S A7II ปรับความสว่างปกติ เป็น 0 พอถ่าย video แล้ว เอามาลงคอม ไฟล์ที่ได้ สว่างกว่ามากเลยครับ ต้องปรับจอไปที่ +2 หรือ ต้องดูกราฟเอาเลย
ของท่านอื่นเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ หรือผมปรับค่าอะไรผิดครับ
ขอบคุณมากครับ
A7S A7II RX10II

LENS G

• Ghost Watcher
  • **
  • รองประธานฝ่ายความมั่นคง
ผมใช้ A7S A7II ปรับความสว่างปกติ เป็น 0 พอถ่าย video แล้ว เอามาลงคอม ไฟล์ที่ได้ สว่างกว่ามากเลยครับ ต้องปรับจอไปที่ +2 หรือ ต้องดูกราฟเอาเลย
ของท่านอื่นเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ หรือผมปรับค่าอะไรผิดครับ
ขอบคุณมากครับ

ลองดูจอคอมฯ ว่าปรับความสว่างมากเกินไป หรือคาเรคเตอร์ของคอมมันสว่างกว่าปรกติหรือเปล่า
ตอนดูจอหลังกล้่องตอนถ่าย ถ้าอยู่ในที่แสงสว่างมากๆอาจจะดูว่าภาพมันมืดกว่าปรกติ

* หมายเหตุ  ปรกติเวลา SONY ทดสอบอุปกรณ์หรือการแสดงผลต่างๆเขาได้ ทดสอบคาริเบทและหาค่าความเป็นกลางตามมาตรฐานมาให้แล้ว  ดังนั้น  เราอย่าเอาจอคอมฯตัวเราเองเป็นบรรทัดฐานครับ เพราะจอใครก็จอมัน 100 จอก็ 100 อย่าง  เขาจึงต้องหาค่ามาตรฐานที่คาริเบทมาให้แล้ว    ดังนั้น ถ้าเป็นไปได้น้าๆควรจะมีเครื่องมือคาริเบทจอคอมก็จะช่วยทำให้ได้ค่าแสง สี ใกล้เคียงมากขึ้น  แต่ถ้าไม่ซีเรียสจริงจังมากก็ไม่ต้องไปซื้อมาใช้ก็ได้ครับ เปลืองเงินเปล่า อันหนึ่งก็หลายพันอยู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ย. 2015, 05:11 pm โดย LENS G »

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.194 วินาที กับ 23 คำสั่ง