ผู้เขียน หัวข้อ: กองต้า . . . มหาเสน่ห์ ขอหยุดหัวใจไว้ที่ลำปาง . . .  (อ่าน 2532 ครั้ง)

PAAOM

• Member
  • **
มองผ่านบานประตู หน้าต่าง กลอนเก่าๆ ของบ้านเรือนย่านกองต้า
ถนนสายเล็กๆ ขนาบข้างแม่น้ำวังเชิงขัว (สะพาน) รัษฎาภิเศก ลำปาง
ช่างเต็มไปด้วยเสน่ห์มนต์ขลัง เป็นมรดกที่ถ่ายทอดเรื่องราวรอยอดีตของสยาม ล้านนา อาเซียน และยุโรปยุคล่าอาณานิคม
ด้วยภาษาภาพของสถาปัตยกรรมล้านนาโคโลเนียล เรือนวิคตอเรียล และเรือนแถวยุคกลางรัตนโกสินทร์
. . . ใครที่รักและหลงใหลเงาอดีต จะรักที่นี่และหยุดหัวใจไว้ที่ กองต้า . . . ลมหายใจในอดีตของลำปาง

PAAOM

• Member
  • **
กองต้า หากจะมาชมความงามของสถาปัตยกรรมและวิถีชีวิตที่เรียบง่าย
ต้องมาช่วงกลางวัน จะเห็นความโดดเด่นของอาคารบ้านเรือน 15 หลัง ที่สร้างมาตั้งแต่สมัยร. 5 ร.6
แต่หากมาช่วงกลางคืนที่มีถนนคนเดิน ก็จะกลายเป็นตลาดค้าขาย ร้านค้าจะบังหน้าอาคารบ้านเรือนเกือบทั้งหมด

PAAOM

• Member
  • **
ที่นี่มีเสน่ห์ น่าค้นหา ในความเรียบง่ายของธรรมชาติการอยู่อาศัย
แต่เต็มไปด้วยเรื่องราวจาอดีตถึงปัจจุบัน ที่เล่าเรื่องผ่านอาคารบ้านเรือนโบราณ
ที่ไม่ใช่ชุมชนแบบล้านนาโบราณ แต่เป็นชุมชนล้านนาคนหลากหลายเผ่าพันธุ์
ที่มาอาศัยอยู่ย่านการค้าริมแม่น้ำวัง

PAAOM

• Member
  • **
ร้านขายยาสมุนไพรจีน ที่สืบทอดกันมาหลายอายุคน

PAAOM

• Member
  • **
อาคารเรือนแถวไม้เก่าแก่กว่าร้อยปี
ที่มีป้ายบอกว่าโรงภาพยนตร์ของหัวเมืองเก่า

PAAOM

• Member
  • **
ดูร่องรอยอายุขัย อดีตถึงปัจจุบัน

PAAOM

• Member
  • **
บ้านเรือนโคโลเนียล ยุคล่าอาณานิคม
และเรือนขนมปังขิง หรือเรือนแบบวิคตอเรียล
ที่ทำให้ไม้สักทองเป็นที่ต้องการของฝรั่งยุคอาณานิคม
เพราะแกะสลักออกเพื่อนำมาตกแต่งเป็นเฟอร์นิเจอร์
หรือตกแต่งอาคารบ้านเรือนมาแล้ว สวยกว่าไม้ชนิดใดๆ

PAAOM

• Member
  • **
อาคารหม่องโง่ยซิ่น 
เรือนขนมปังขิง (วิคตอเรียล) หลังคาทรงมะนิลา
ที่ น. ณ ปากน้ำ ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์
ยกย่องว่าเป็นอาคารขนมปังขิง ริมถนนที่งดงามที่สุดในประเทศไทย 
ได้รับรางวัลสถาปัตยกรรมดีเด่น  ประจำปี  2550  ประเภทอาคารอนุรักษ์สถาปัตยกรรมล้านนา 
จากกรรมาธิการล้านนา  สมาคมสถาปนิกสยาม  ในพระบรมราชูปถัมภ์

PAAOM

• Member
  • **
อาคารคงลักษณะเดิมไว้ แต่ปรับเปลี่ยนการใช้งานตามยุคตามสมัย
ปัจจุบันเป็นร้านกาแฟ กับหอแสดงสินค้า เพื่อจำหน่ายเป็นที่ระลึก
ส่วนชั้นบนเป็นที่เก็บของ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2015, 09:27 am โดย PAAOM »

PAAOM

• Member
  • **
ภายในโล่ง โปร่งเพดานสูง พื้นไม้แบบโบราณ

PAAOM

• Member
  • **
อาคารหม่องโง่ยซิ่น ยังได้แสดงเรื่องราวความเป็นมาของกองต้า ย่านการค้าในอดีตถึงปัจจุบัน
ผ่านรูปภาพและตัวอักษาไว้ข้างผนังไม้เก่าแก่ โชว์งานศิลปะปั้นปูนทราย และงานเซรามิคอันขึ้นชื่อของลำปาง
เสน่ห์ของเรือนไม้เก่าที่นี่ มีชีวิตให้ผู้คนสัมผัสถึงเสน่ห์ได้อย่างใกล้ชิด

PAAOM

• Member
  • **
ลูกหลาน ทายาทรุ่นที่ 4 สืบทอดการบำรุงรักษาอาคาร
เพื่อคงสมบัติอันล้ำค่าไว้ คู่กองต้า
ลมหายใจจากอดีตอันรุ่งโรจน์ของลำปาง

PAAOM

• Member
  • **
หลงรักที่นี่ค่ะ อาคารเยียนซีไท้ลีกี 
อาคารที่รวมเอาความเป็นฝรั่ง ล้านนา จีนเข้ามาผสมผสานกัน

PAAOM

• Member
  • **
กลอน ประตู ผู้พิทักษ์ที่มีมาจากอดีตโบราณ สวยงามมีเสน่ห์

PAAOM

• Member
  • **
ใบบุญลูกสาว ทำตัวกลมกลืนมากกกกก  :emo1_0001:

PAAOM

• Member
  • **
ห้องแถวเก่า ที่สามารถเป็นได้ทั้งที่อยู่อาศัยและทำกิจการค้า มีตลอดเส้นทาง

PAAOM

• Member
  • **
ประตูร้านค้า ทาสีแนวๆ สดๆ หวานๆ ก็สร้างความเก้ไก๋และความหลากหลาย ที่อยู่รวมกันได้แบบกองต้า

PAAOM

• Member
  • **
ดูแนวๆหวานๆ บอกได้เลยว่าต้องเป็นคนหนุ่มสาวที่กล้าใช้สีแบบนี้

PAAOM

• Member
  • **
หัวมุมย่านการค้ากับประตูเฟี้ยมสีหวานสด ตัดกับพื้นและผ้าใบกันสาด

รั้วเก๋ๆ เรียบๆ

PAAOM

• Member
  • **
เยือนลำปาง ออกจากกองต้า ก็ต้องไปนั่งรถม้า แล้วผ่านลาอดีตที่สะพานรัษฎาภิเศก

PAAOM

• Member
  • **
ใครสนใจข้อมูลเพิ่มเติมของกองต้า ในหน้าเว็บของลำปางตามนี้ค่ะ

http://www.lampang.go.th/travel/weblp/page/page11.html

ก่อนเดินทางกลับแวะไปดูดงต้นเหลืองอินเดีย ช่วงไม่มีดอก ที่โรงเรียนพงษ์สวัสดิ์วิทยานุเคราะห์
ใบเขียวสวย มีแสงหยอด เลยขอสักช็อต ลากันด้วยภาพนี้ค่ะ

ขอบพระคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมค่ะ

pockcha

• Member
  • **
  • "รู้หมดทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องตัวเอง"
สวย ภาพมีมนต์ขลังมากเลยป้าอ้อม เจ๋งอ่ะ  :emo1_0005:
The happiest people don't have the best of everything, they just make the best of everything.

คนที่มีความสุขที่สุด ไม่ใช่คนที่ "มี" ทุกอย่างในชีวิตดีที่สุด แต่คือคนที่สามารถ "ทำ" ทุกอย่างในชีวิตให้ดีที่สุด

jimmy2

• Global Moderator
ภาพชุดนี้ ผมชอบมากครับ
ผมเลื่อนดูภาพอย่างช้าๆ หลายภาพผมหยุดดูอยู่นานมาก
บรรยากาศน่าไปเที่ยวมากครับ
ส่วนตัวผมชอบบ้านเก่า ของเก่าๆ แบบนี้มากครับ

PAAOM

• Member
  • **
สวย ภาพมีมนต์ขลังมากเลยป้าอ้อม เจ๋งอ่ะ  :emo1_0005:

มันเต็มไปด้วยเสน่ห์ของวันวาน มนต์ขลัง ที่มาคู่กับประวัติศาสตร์
ที่สำคัยบ้านเรือน อาคารเหล่านี้ มันไม่ได้เป็นเพียงอนุสรณ์สถาน
ลูกหลานทายาท และยังมีผู้เช่าอาศัยทำกินอ่ะป้าป็อก

PAAOM

• Member
  • **
ภาพชุดนี้ ผมชอบมากครับ
ผมเลื่อนดูภาพอย่างช้าๆ หลายภาพผมหยุดดูอยู่นานมาก
บรรยากาศน่าไปเที่ยวมากครับ
ส่วนตัวผมชอบบ้านเก่า ของเก่าๆ แบบนี้มากครับ

ไปเลยค่ะน้าณพ อยากหยุดเวลาไว้ตรงนั้น เพื่อซึมซับอย่างเต็มอิ่ม
ที่นี่เขาไม่ขึ้นทะเบียนกรมศิลป์นะคะ แต่ทุกหลังได้รับการบูรณะให้สวยงาม
ใช้งานได้ คลาสสิคมากๆ ค่ะ

ฮาโร่

• Member
  • **
ป้าอ้อมมีมุมมองที่ทำให้ภาพธรรมดาดูไม่ธรรมดาขึ้นมาได้   ทำเอาผมนึกอยากไปนอนแถวกองต้าสักคืนเพื่อเก็บบรรยากาศถนนคนเดินยามค่ำครับ
ภาพเซ็ทนี้มาสมบูรณ์พอดีตรงภาพสุดท้ายครับ  น่ารักมากเลย
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

soundaholic

• Member
  • **
เพิ่งไปลำปางมาเหมือนกันครับผม ภาพสวยเลยครับผม บ้านเมือง ดู Slow life ดีครับ   :emo1_0005:

เห็นภาพของป้านี่ผมนึกถึงความหลังกับใครบางคนเลย โดยเฉพาะ กาดกองต้า  :emo1_0001:
A7 III
FE 55 F1.8 Z
FE 16-35 F4 Z
FE 24-70 F2.8 GM
https://www.facebook.com/keepbagtravel

PAAOM

• Member
  • **
เพิ่งไปลำปางมาเหมือนกันครับผม ภาพสวยเลยครับผม บ้านเมือง ดู Slow life ดีครับ   :emo1_0005:

เห็นภาพของป้านี่ผมนึกถึงความหลังกับใครบางคนเลย โดยเฉพาะ กาดกองต้า  :emo1_0001:

:emo1_0002: ปร้าอยากมีโมเม้นท์ กะหนุ่มลำปางบ้าง แฮ่ๆๆๆๆ  :emo1_0002: :emo1_0002: :emo1_0002:

PAAOM

• Member
  • **
ป้าอ้อมมีมุมมองที่ทำให้ภาพธรรมดาดูไม่ธรรมดาขึ้นมาได้   ทำเอาผมนึกอยากไปนอนแถวกองต้าสักคืนเพื่อเก็บบรรยากาศถนนคนเดินยามค่ำครับ
ภาพเซ็ทนี้มาสมบูรณ์พอดีตรงภาพสุดท้ายครับ  น่ารักมากเลย

ขอบคุณค่ะน้าต่อ ป้าว่ายังถ่ายทอดออกมาไม่ได้ดีเท่าที่ใจอยากทำเลยค่ะ
ที่นี่มีเสน่ห์มากๆ เห็นแล้วอยากมมีกระจกแบบมณีจันทร์ ในทวิภพ เพื่อย้อนเวลากลับไปสู่ยุครุ่งเรืองในสมัย ร.6 เลยค่ะ

love-_-

• Member
  • **
สวยครับ

spochana

• Member
  • **
เต็มไปด้วยเสน่ห์ในอดีต ขอบคุณครับ ผมไม่เคยรู้จักมาก่อน ต้องหาโอกาสไปบ้างแล้ว

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.187 วินาที กับ 24 คำสั่ง