ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ a7ii เลนส์มือหมุน กับนางแบบส่วนตัว ลูกสาวฝาแฝด  (อ่าน 1683 ครั้ง)

alittlestar

• Member
  • **
ขยับจาก a5000 มา a7ii ก็เพราะเลนส์มือหมุนที่แอบไปสอยจากตลาดนัดกล้องมือสอง ถูกใจมาก ปกติจะชอบถ่ายดอกไม้ ซูมๆ แต่ถ่ายบ่อยๆ เริ่มอยากลองอย่างอื่นบ้าง เช่น ถ่ายบุคคล ปกติลูกสาวจะชอบถ่ายเซลฟี่เอง นานๆ จะยอมให้แม่ถ่ายเป็นจริงเป็นจัง

a7ii + Minota marco 50mm. f3.5

alittlestar

• Member
  • **
a7ii + Minota marco 50mm. f3.5 โฟกัสเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง ตามประสามือใหม่หัดหมุน

alittlestar

• Member
  • **
เปลี่ยนเลนส์เป็น Minota 50mm f1.7 +a7ii ถ่ายให้ชัดยากเหมือนกันนะนี้

alittlestar

• Member
  • **
เป็นเลนส์อีกรอบ Panagor 135mm marco f2.8 +a7ii ถ่ายยากมากมาย ถอยไกลมาก เลนส์ขยาย 1:5  เลนส์ขยายรูปมาให้เรียบร้อย ถ้าไม่ได้กันสั่นช่วยอาจจะเบลอจนดูไม่ได้แน่เลย อันนี้ยังพอได้ภาพมาให้บ้าง
ทุกรูปเปิด F กว้างสุด เพราะอยากได้หลังละลาย ภาพจะฟรุ้งๆ แบบที่เด็กสาวชอบพอดี ปรับสีให้ขาวเว่อร์ตามใจนางแบบคะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ จะได้ปรับปรุงฝีมือให้ดียิ่งขึ้น

Sotida

• Member
  • **
ไม่เป็นไรครับคุณแม่เบลอนิดหน่อยอย่างไร
ก็สวยครับผมคิคิคิ :emo1_0007: :emo1_0007:

alittlestar

• Member
  • **
ไม่เป็นไรครับคุณแม่เบลอนิดหน่อยอย่างไร
ก็สวยครับผมคิคิคิ :emo1_0007: :emo1_0007:

ขอบคุณคะ ที่ให้กำลังใจ 555 (หัวใจมาเพียบเชียว)

calgop

• Member
  • **
    • 500px
ขออนุญาตนะครับ  :emo1_0001:
ถ่ายคน ต้องระวังเรื่องการตัดส่วนร่างกาย นิ้ว มือ แขน ขา นะครับ  :emo1_0001:
แต่ดูจากเลนส์ที่ใช้ในภาพปิด คงจัดยากสักหน่อย เพราะใช้ 135mm   :emo1_0008:

น้องๆ น่ารักมากนะครับ แต่คงจะเขิน จึงดูเกร็งๆ นิดหน่อย
(หรือจะกลัวคุณแม่  :emo1_0008: เอ หรือจะรอคุณแม่หมุนหาโฟกัสนานไปหน่อย  :emo1_0008: )
คราวหน้าลอง โฟกัสรอไว้ก่อน แล้วค่อยให้น้องๆ ยิ้ม หรือหันมามอง
หรืออาจจะลองถ่ายจังหวะที่น้องเขาเผลอ หรือแอบถ่ายตอนเขาหยอกล้อกัน ภาพจะดูเป็นธรรมชาติมากขึ้นนะครับ

ผมเองก็ไม่ถนัดถ่ายคน และยังถ่ายไม่เก่งนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
ถ่ายไปเรื่อยๆ วันหนึ่งฉันจะถ่ายภาพให้สวย
ผลงานที่ผ่านมา : http://500px.com/calgop

alittlestar

• Member
  • **
ขออนุญาตนะครับ  :emo1_0001:
ถ่ายคน ต้องระวังเรื่องการตัดส่วนร่างกาย นิ้ว มือ แขน ขา นะครับ  :emo1_0001:
แต่ดูจากเลนส์ที่ใช้ในภาพปิด คงจัดยากสักหน่อย เพราะใช้ 135mm   :emo1_0008:

น้องๆ น่ารักมากนะครับ แต่คงจะเขิน จึงดูเกร็งๆ นิดหน่อย
(หรือจะกลัวคุณแม่  :emo1_0008: เอ หรือจะรอคุณแม่หมุนหาโฟกัสนานไปหน่อย  :emo1_0008: )
คราวหน้าลอง โฟกัสรอไว้ก่อน แล้วค่อยให้น้องๆ ยิ้ม หรือหันมามอง
หรืออาจจะลองถ่ายจังหวะที่น้องเขาเผลอ หรือแอบถ่ายตอนเขาหยอกล้อกัน ภาพจะดูเป็นธรรมชาติมากขึ้นนะครับ

ผมเองก็ไม่ถนัดถ่ายคน และยังถ่ายไม่เก่งนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

ภาพปิดอยากถอยไปไกลกว่านี้ แต่ไม่ได้แล้วนะคะ เพราะคุณแม่จะตกทะเลสาบ 555 เลยต้องจำใจกดถ่ายมา ที่ต้องรีบถ่ายเพราะปกติเขาจะเอาแต่ก้มหน้าดูมือถือ นานจะเห็นเขาคุยกันแบบนี้บ้าง แต่ก็ต้องมีมือถือเป็นพร๊อพประกอบฉากตลอด สมเป็นสาวยุคไอที อือๆ ส่วนเรื่องยิ้มนี้ สองคนเขาเป็นแฝดแต่ยิ้มเก่งคนไม่ยิ้มคน ปกติเขาก็ยิ้มทั้งสองคนละ แต่พอถ่ายรูปจะเก๊กขึ้นมาเลย อยากจะให้มาถ่ายบ่อยๆ ก็เข็นยากคะ ชอบนั่งหน้าคอมกว่าออกมาถ่ายรูป เขาบอกว่า เซลฟี่เอาเองก็ได้แถมขาวฟุ้งฟริ้งกว่าแม่ถ่ายอีก เสียใจเลย 555 ขนาดออกมาแล้ว บอกให้เดินต่อไปอีกหน่อยจะได้วิวดีๆ เขาบอกว่าไม่เอาละ ขี้เกียจ เง่อ นางแบบเอาใจยากๆ ค่าตัวก็แพงๆ

calgop

• Member
  • **
    • 500px
ภาพปิดอยากถอยไปไกลกว่านี้ แต่ไม่ได้แล้วนะคะ เพราะคุณแม่จะตกทะเลสาบ 555 เลยต้องจำใจกดถ่ายมา ที่ต้องรีบถ่ายเพราะปกติเขาจะเอาแต่ก้มหน้าดูมือถือ นานจะเห็นเขาคุยกันแบบนี้บ้าง แต่ก็ต้องมีมือถือเป็นพร๊อพประกอบฉากตลอด สมเป็นสาวยุคไอที อือๆ ส่วนเรื่องยิ้มนี้ สองคนเขาเป็นแฝดแต่ยิ้มเก่งคนไม่ยิ้มคน ปกติเขาก็ยิ้มทั้งสองคนละ แต่พอถ่ายรูปจะเก๊กขึ้นมาเลย อยากจะให้มาถ่ายบ่อยๆ ก็เข็นยากคะ ชอบนั่งหน้าคอมกว่าออกมาถ่ายรูป เขาบอกว่า เซลฟี่เอาเองก็ได้แถมขาวฟุ้งฟริ้งกว่าแม่ถ่ายอีก เสียใจเลย 555 ขนาดออกมาแล้ว บอกให้เดินต่อไปอีกหน่อยจะได้วิวดีๆ เขาบอกว่าไม่เอาละ ขี้เกียจ เง่อ นางแบบเอาใจยากๆ ค่าตัวก็แพงๆ

:emo1_0010:  :emo1_0010:  :emo1_0010:

เหมือนกันเลยครับ เจ้าลูกชายของผมก็เป็นเหมือนกัน บอกให้มองกล้องหน่อย หันไปมองอย่างอื่นซะงั้น  :emo1_0008:
ถ่ายไปเรื่อยๆ วันหนึ่งฉันจะถ่ายภาพให้สวย
ผลงานที่ผ่านมา : http://500px.com/calgop

yods5145

• *
    • https://www.facebook.com/BCFY0
ภาพสวยมากๆ :emo1_0005:

alittlestar

• Member
  • **
ภาพสวยมากๆ :emo1_0005:

ขอบคุณคะ กำลังหัดถ่ายให้สวยนี้ยากมาเลยนะ

thirasak12

• *
ภาพไม่คม อารมณ์ต้องได้ใช่มั้ยครับ
ภาพไม่คม อารมณ์ต้องได้

THONY

• Member
  • **
ลองถ่ายตอนเค้าเผลอ ผมว่าน่าจะใด้อีกอารมณ์นึงครับ  :emo1_0007:

pamongkol

• Member
  • **
ชอบสีถาพแนวนี้ครับ
a5100

pasomjid

• Member
  • **
เหมือนเด็กญี่ปุ่นเลยค่ะ

alittlestar

• Member
  • **
ภาพไม่คม อารมณ์ต้องได้ใช่มั้ยครับ
ใช่แล้วคะ ข้ออ้างของการหมุนไม่ชัด อิอิ

alittlestar

• Member
  • **
ลองถ่ายตอนเค้าเผลอ ผมว่าน่าจะใด้อีกอารมณ์นึงครับ  :emo1_0007:
ลองถ่ายแล้วคะ จะประมาณ ต่างคนต่างก้มหน้ากดมือถือคะ

alittlestar

• Member
  • **
ชอบสีถาพแนวนี้ครับ

ขาวฟุ้งฟริ้ง ไม่เอาสีธรรมชาติเลยคะ สาวๆ เขาไม่ชอบกัน

alittlestar

• Member
  • **
เหมือนเด็กญี่ปุ่นเลยค่ะ
ขอบคุณคะ สาวๆ ได้ยินคงดีใจน่าดู  :emo1_0007:

micky10023

• Member
  • **
อยากได้ A7เลย :emo1_0071:

mayongcamera

• Member
  • **
กำลังสนใจรุ่นนี้อยู่เลยค่ะ ลองๆไปจับแล้วปลื้มอยากขยับไป FF ทันที

Ikkyusans

• *
คมดีครับ อยากได้รุ่นนี้

tongtony

• Member
  • **
อยากได้ a7ii เหมือนกันครับ แต่งบไม่ถึง ภาพออกมาสวยครับ  :emo1_0006:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.144 วินาที กับ 23 คำสั่ง