ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองหัดถ่ายแนวสตรีท รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ :D  (อ่าน 880 ครั้ง)

gikgapoo

• Member
  • **
วันนี้นึกอยากไปถ่ายแนวสตรีทบ้าง เลยเอาเจ้า FE 55 1.8 CZ ไปทดสอบครับ รบกวนน้าๆช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ  :emo1_0006:

1. ... เคียงคู่ ...

gikgapoo

• Member
  • **
2. ... พาหนะ ...

gikgapoo

• Member
  • **
3. ... ผมจอดแป๊บเดียวเอง ...

gikgapoo

• Member
  • **
4. สยาม ... เมือง(พระ)ยิ้ม ^^

gikgapoo

• Member
  • **
5. ... เลือกไม่ถูก ...

gikgapoo

• Member
  • **
6. ... เครื่องมือหากิน ...

gikgapoo

• Member
  • **
7. ... ชื่นใจ ...

gikgapoo

• Member
  • **
8. ... เพลิน ...

gikgapoo

• Member
  • **
ขอวิวบ้างนะครับ
9. วัดพระแก้ว ... ไปกี่ทีกี่ทีก็สวย

gikgapoo

• Member
  • **
10. มธ. (กลับมาเยือนในฐานะศิษย์เก่า )

gikgapoo

• Member
  • **
11. ที่ที่คุ้นเคย  :emo1_0071:

gikgapoo

• Member
  • **
12. ฝั่งตรงข้าม

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ในมุมมองของผม... 3 ภาพที่เป็น ขาว-ดำ เข้าข่าย Street ครับ  :emo1_0004:
ไม่ใช่เพราะเป็นภาพขาวดำอย่างเดียวนะครับ แต่เป็นที่ "มุมกล้อง" และ "จังหวะ" ด้วย 

ถือว่าทำได้ดีเลยนะครับ สำหรับมือใหม่

gikgapoo

• Member
  • **
ในมุมมองของผม... 3 ภาพที่เป็น ขาว-ดำ เข้าข่าย Street ครับ  :emo1_0004:
ไม่ใช่เพราะเป็นภาพขาวดำอย่างเดียวนะครับ แต่เป็นที่ "มุมกล้อง" และ "จังหวะ" ด้วย 

ถือว่าทำได้ดีเลยนะครับ สำหรับมือใหม่

ขอบคุณมากจริงๆครับ ตอนแรกผมก็งงๆว่าถ่ายสตรีทคืออะไร ตอนนี้พอเข้าใจแล้วครับ มุมมองอย่างเดียวไม่พอต้องบวกจังหวะเข้าไปด้วย 

ภาพแรกตอนถ่ายเสร็จผมดีใจมากเลยเพราะถ้ามองดีๆ นอกเหนือจาก ช/ญสองคนเราจะเห็นตึกสองตึกตั้งคู่กันเช่นกัน เลยตั้งชื่อว่าเคียงคู่ ชักเริ่มชอบแนวสตรีทแล้วเพราะเราได้คิดเยอะดี  :emo1_0003:

Sotida

• Member
  • **
ตอนแรกดูรูปอย่างเดียวแล้วรู้สึกรูปคมสีสวยแจ่มดีจัง  บางรูปเห็นเปิดfกว้างด้านหลังมิติอ่อนๆสวยงาม  ผมก็เลยย้อนกลับไปดูข้อความแรก ที่แท้น้าใช้fe55mmf1.8  นี่เอง  กำลังลังเลเลนส์ตัวนี้เหมือนกัน อ่านๆหาๆข้อมูลมีอีกหลายตัวเปรียบเทียบแต่ด้วยราคาและน้ำหนักเลนส์  ก็อาจจะจัดตามเพราะรูปของน้า :emo1_0007: อิอิอิ

gikgapoo

• Member
  • **
ตอนแรกดูรูปอย่างเดียวแล้วรู้สึกรูปคมสีสวยแจ่มดีจัง  บางรูปเห็นเปิดfกว้างด้านหลังมิติอ่อนๆสวยงาม  ผมก็เลยย้อนกลับไปดูข้อความแรก ที่แท้น้าใช้fe55mmf1.8  นี่เอง  กำลังลังเลเลนส์ตัวนี้เหมือนกัน อ่านๆหาๆข้อมูลมีอีกหลายตัวเปรียบเทียบแต่ด้วยราคาและน้ำหนักเลนส์  ก็อาจจะจัดตามเพราะรูปของน้า :emo1_0007: อิอิอิ

ตัวนี้แจ่มจริงครับ โฟกัสเงียบ เร็วดี ละลายหลังสวย สมราคา ยิ่งถ้าอยู่ในสถานการณ์ที่ต้องรีบถ่ายถือว่าเหมาะมากครับ อิอิ ผมมีเลนส์อยู่สามตัว Kit + 16-35 + 55 คงอยู่ตัวไปอีกนานครับ รอให้ฝีมือพัฒนาก่อนค่อยว่ากัน

พอได้ 16-35 กับ 55 มา เลนส์ Kit นี่นอนอยู่ในกล่องเลย  :emo1_0014:

tee-chatchai

• Writer

สตรีทแนวนี้ผมชอบเลยครับ ส่วนตัวก้กำลังฝึกฝนอยุ่เรื่อยๆโดยส่วนตัวผมเป็นคนถ่ายภาพสารคดีวิถีชีวิตเป็นหลักๆ

-ต้องรอจังหวะครับ ดูฉากหลังแล้วรอวัตถุที่มีความหมายสอดคล้องผ่านเข้ามา ไม่จำเป็นต้องเป็นสิ่งมีชีวิตอย่างเดียว เป็นสิ่งของบ้านเรือน ตึก รถ ได้หมดครับ ไม่จำเป็นว่าต้องอยุ่บนถนนข้างถนนที่ไหนก็ได้

http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=85697.0 (ลิ้งนี้ผมรีวิวเลนส์35/1.4 ARTผู้เรื่องสตรีทและเทคนิคนิดหน่อยครับ)

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.122 วินาที กับ 24 คำสั่ง