ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยวิจารณ์และชี้ 2 ภาพนี้ไห้หน่อยครับ  (อ่าน 753 ครั้ง)

yotsila59

• Member
  • **
ขอบคุณครับ

vanadium

• Member
  • **
มาตอบให้นะครับ ออกตัวไว้ก่อนนะครับว่าผมก็ไม่ได้ถ่ายรูปสวยอะไร

รูปแรกจุดเด่นๆเลยคือเหมือนกันรูปจะเอียงนิดหน่อยครับ และมี Noise พอสมควรแนะนำว่าควรปรับให้ตรงและลบ noise ออกนะครับ อีกส่วนคือภาพไม่มีจุดเด่นชัดๆ ทะเลมันไม่มีอะไรเด่นๆให้ดึงสายตาให้โฟกัสอยู่ที่จุดหนึ่ง ถ้าเอาอะไรมาวางเป็นจุดเด่นเช่นเรือ หรืออะไรสักอย่างจะช่วยให้ดึงดูดสายตาคนดูได้ดีครับ

รูปที่สองผมไม่คอมเม้นละกันครับ ผมไม่ถนัดถ่ายรูปคนเท่าไหร่ แต่แนะนำว่าถ้านายแบบไม่ค่อยได้ถ่ายรูปบ่อยๆ แนะนำว่าให้แอบถ่ายทีเผลอจะได้ภาพที่เป็นธรรมชาติมากขึ้นครับ :emo1_0001:
ตากล้องโสดมักนิยมถ่ายแนว Landscape

yotsila59

• Member
  • **
ขอบคุณมากๆเลยครับ จะนำไปแก้ไขครับ

calgop

• Member
  • **
    • 500px
รูปใหญ่ไปนิดนะครับ ล้นจอโน้ตบุค 18 นิ้ว ของผมเลย

น้าลองดูวิธีย่อภาพในโพสต์นี้หรือยังครับ http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=6336.0
ถ่ายไปเรื่อยๆ วันหนึ่งฉันจะถ่ายภาพให้สวย
ผลงานที่ผ่านมา : http://500px.com/calgop

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
การถ่ายภาพกลางคืน ปัญหาเยอะครับ
ทั้งเรื่อง ความคมชัด noise  แสง เงา มุมมอง ฯลฯซึ่งถ้าจะถ่ายออกมาให้ดีหรือสวยงามอย่างที่เราเห็นๆกัน
คงต้องใช้ตัวช่วยอย่าง "ขาตั้งกล้อง" หรือ "สายลั่นชัตเตอร์" รวมทั้งการปรับตั้งค่าที่เหมาะสมด้วย

ถ้าเป็น "มือใหม่"(จริงๆ) อยากแนะนำว่า ควรเริ่มต้นถ่ายภาพช่วงกลางวัน
หรือในที่ที่มีแสงไฟ แสงธรรมชาติเพียงพอก่อนจะดีกว่า พร้อมๆกับฝึกฝนและเรียนรู้การใช้กล้องถ่ายภาพไปด้วย
"มืออาชีพ" หรือช่างภาพเก่งๆทั้งหลาย ก็ต้องผ่านตรงจุดนี้มาเหมือนกันทุกคนครับ

* เป็นเพียง 1 ความคิดเห็นนะครับ  :emo1_0004:

Baschi

• *
ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละครับ กว่าจะถ่ายให้ออกมาดูดีได้ต้องใช้อุปกรณ์เสริมช่วยตลอกเลย

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละครับ กว่าจะถ่ายให้ออกมาดูดีได้ต้องใช้อุปกรณ์เสริมช่วยตลอกเลย

เป็นบางกรณีครับ ที่ต้องใช้อุปกรณ์เสริมอย่างที่ผมบอก เช่น แสงน้อย หรืองานถ่ายในสตูดิโอ ฯลฯ
แต่ถ้าถ่ายทั่วๆไป ในแสงหรือสภาพอากาศปกติถ้าเราเข้าใจกล้องแล้ว ไม่จำเป็นต้องใช้อุปกรณ์เสริมก็ถ่ายออกมาดูดีได้ครับ ... ^_^

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.11 วินาที กับ 23 คำสั่ง