ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ถ่ายภาพใต้น้ำครั้งแรก !  (อ่าน 653 ครั้ง)

kitkatze

• Member
  • **
เอารูปใต้ทะเลมาฝาก ยังไงแนนำติชมกันด้วยน้า ยังไม่มีอุปกรณ์เสริมใดๆ เลย

kitkatze

• Member
  • **
Re: มือใหม่ ถ่ายภาพใต้น้ำครั้งแรก !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2015, 07:50 am »
ไปดำน้ำมาที่ชุมพรจ้า ปลาการ์ตูนเพียบบบบ ตรงพวกเกาะง่ามแหละ

kitkatze

• Member
  • **
Re: มือใหม่ ถ่ายภาพใต้น้ำครั้งแรก !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2015, 07:51 am »
กล้องที่ใช้คือ Nikon 1 J4 ค่า ยังไม่มี Strobe กับโดมเลย ซื้ออะไรดีแนะนำหน่อยค่า เอาไฟฉายก่อนได้ไหม..

kitkatze

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2015, 07:53 am »
ดูแล้วก็อยากไปดำอีก ฮ่าๆๆ ที่นี่เรือดีมากๆ เลย ใครชอบดำน้ำเมสเสสมาคุยกันได้นะ อิอิ

kitkatze

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2015, 07:53 am »
สุดท้ายแล้วจ้า

tosh182

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2015, 09:10 am »
น้ำดูมัวๆเนอะ ถ้าใสๆคงดีกว่านี้ :emo1_0001:

soulbad

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2015, 11:07 am »
ดูแล้วชอบอะ เหมือนดำลงไปเองงง ชอบๆๆๆๆ :emo1_0003:

momojojo

• Ghost Watcher
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2015, 09:52 am »
สวัมดีครับ แนะนำเพิ่มไฟก่อนครับ ถ้ายังไม่เพิ่มdome ไฟฉายน่าจะพอกล่อมแกล่มได้ แต่เอาที่องศาไฟกว้างๆนะครับ จะได้มีธรรมชาติมา เพราะลงน้ำไป ภาพจะแคบลงอยู่แล้วแต่ถ้าใส่ dome ไฟฉายคงไม่พอ เพราะมันกว้าง จะเห็นเปฺนวงๆแทน อันนี้คงต้อง strobe.
เลือกแบบใหนตามสมควรครับ strobe เอาแรงหน่อยใช้ยาวๆต่อdome ยังใช้ได้ ไฟฉายถูกมาหน่อย ต่อdome แล้วเห็นเป็นวง
Strobe เวลาใช้ต้องระวังการวาง ไม่ให้สะท้อนตะกอนเข้ากล้องครับ
วางห่างๆกล้อง แล้วยิงเฉียงเข้ามา
Dome ถ้าใส่j4 _จะมีขอบดำครับ เพราะกว้างประมาณ24

ปล. ตค. ผมไปอันดามันใต้ ร้าน freedomdive เรือscubanet
ว่างๆเชิญนะครับ มีคนเอากล้องลงเพียบ บอกโจ้แนะนำมาครับ
อย่าบ่นว่าบ้านร้อนอบอ้าว ถ้าคุณไม่ได้เปิดหน้าต่าง รับลมจากภายนอก บางครั้งลมข้างนอกก็ไม่ได้มีแต่ฝุ่น อาจมีผีเสื้อสวยบินมาก็ได้ ความคิดและทัศนคติก็เหมือนกัน

momojojo

• Ghost Watcher
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2015, 09:55 am »
เบื้องต้นแนะนำ wb daylight. Flash หัวกล้อง
ถ่ายใกล้หน่อยน่าจะพอ set under นิดๆ
เวลาแต่งใน com ดึงสีแดงมา น้ำจะเข้มขึ้นครับ
อย่าบ่นว่าบ้านร้อนอบอ้าว ถ้าคุณไม่ได้เปิดหน้าต่าง รับลมจากภายนอก บางครั้งลมข้างนอกก็ไม่ได้มีแต่ฝุ่น อาจมีผีเสื้อสวยบินมาก็ได้ ความคิดและทัศนคติก็เหมือนกัน

ประเสริฐิ

• Member
  • **
  • อย่าท้อถ้ายังไม่ลงมือ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2015, 04:31 pm »
สู้ๆครับ :emo1_0003: :emo1_0003: :emo1_0003:
ตำหนิของคนอื่นคืออาจารย์ของเราเอง

kitkatze

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2015, 05:43 pm »
สวัมดีครับ แนะนำเพิ่มไฟก่อนครับ ถ้ายังไม่เพิ่มdome ไฟฉายน่าจะพอกล่อมแกล่มได้ แต่เอาที่องศาไฟกว้างๆนะครับ จะได้มีธรรมชาติมา เพราะลงน้ำไป ภาพจะแคบลงอยู่แล้วแต่ถ้าใส่ dome ไฟฉายคงไม่พอ เพราะมันกว้าง จะเห็นเปฺนวงๆแทน อันนี้คงต้อง strobe.
เลือกแบบใหนตามสมควรครับ strobe เอาแรงหน่อยใช้ยาวๆต่อdome ยังใช้ได้ ไฟฉายถูกมาหน่อย ต่อdome แล้วเห็นเป็นวง
Strobe เวลาใช้ต้องระวังการวาง ไม่ให้สะท้อนตะกอนเข้ากล้องครับ
วางห่างๆกล้อง แล้วยิงเฉียงเข้ามา
Dome ถ้าใส่j4 _จะมีขอบดำครับ เพราะกว้างประมาณ24

ปล. ตค. ผมไปอันดามันใต้ ร้าน freedomdive เรือscubanet
ว่างๆเชิญนะครับ มีคนเอากล้องลงเพียบ บอกโจ้แนะนำมาครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมาเลยค่ะ ขอเก็บเงินก่อนนะ ฮ่าๆๆ
อันดามันก็อยากง่ะ อยากไปมากกกก >.< คิดว่าปลายปีคงไปกับเรือฟ้าใสซักทริปแหละค่า

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.098 วินาที กับ 23 คำสั่ง