ผู้เขียน หัวข้อ: เลนส์มีรากับเลนส์ไม่มีราอยู่ด้วยกันได้มั้ยครับ  (อ่าน 630 ครั้ง)

brightwkk

• Member
  • **
เลส์16-50ผมมีราขึ้นตรงกระจกที่มันมีชิ้นเลนส์ประกบกันแล้วช่างบอกแกะไม่ได้เลยต้องยอมทำใจใช้แบบนั้นครับแล้วผมซื้อเลนส์70-200มาจะเก็บรวมกันได้มั้ยครับ(ไว้ในกล่องสุญญากาศ) กลัวมันจะมีเชื้อมาติดกันรึป่าวครับ   :emo1_0014:
camera Sony a77
flash  Sony HVL-F43AM
Lens  Sony DT 16-50mm F2.8 SSM
        Sony 70-200mm F2.8G

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
เอา 1650 ไปตากแดดให้ราตายก่อนครับ แล้วถึงไว้วางใจประมาณ 60-70%
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

vanadium

• Member
  • **
เรื่องเลนส์ผมไม่แน่ใจครับ แต่เรื่องราเนี่ยบอกได้เลยครับว่าตายยากตายเย็น แถมปล่อยสปอร์เพียบ ที่ทำงานผมแลปไหนโดนเชื้อราเล่นงานเนี่ยเป็นเรื่อยุ่งยากถึงกับต้องปิดแลปเพื่อฆ่าเชื้อกันสามสี่วันครับ ดังนั้นอย่าไว้ใจราจะดีกว่าครับ :emo1_0001:
ตากล้องโสดมักนิยมถ่ายแนว Landscape

kumpakan

• Member
  • **
อยากจะแจ้งให้ทราบว่า เชื้อรามีอยู่ในทุกเลนส์ตั้งแต่ที่ท่านเอาเลนส์ออกมาส่องโลกแล้วครับผม
แต่ที่ไม่เกิดอะไรขึ้น เพราะสภาพแวดล้อมในเลนส์ยังไม่เหมาะสมจนสปอร์ราสามารถแตกหน่อออกมาเท่านั้นเองครับ
หากมีความชื้นเกิน 70% ในที่อับชื้น อากาศไม่ถ่ายเท และไม่โดนแสง 100% เป็นระยะเวลาพอสมควร
สปอร์ที่อยู่ในชิ้นเลนส์ก็จะแตกหน่อออกมาเพ่นพ่านกินโค้ทติ้งในชิ้นเลนส์ครับ

ฉะนั้นไม่ต้องห่วงว่าจะเก็บเลนส์มีราไว้กับเลนส์ไม่มีราได้หรือเปล่าเพราะสปอร์เหล่านั้นอยู่ในชิ้นเลนส์อยู่แล้วครับ
แต่ให้ระมัดระวังการเก็บรักษา ไม่ให้ครบเงื่อนไขที่สปอร์จะแตกหน่อออกมาจะดีกว่าครับผม

anubusvio

• Member
  • **
สปอมันก็มีในอากาศเกือบทุกที่แหละอยู่ที่มันจะไปโตที่เหมาะสมไหนได้บ้างไปถ่ายรูปมายังไงก็มี ก่อนเก็บก็เช็ดๆสักหน่อย ถ้าอยู่ในตู่นี่ผมว่าเกิดวันไหนฝาเลนหรือส่วนไหนแอบชื้นแล้วใส่ไว้ขึ้นแน่ๆ

Sotida

• Member
  • **
อย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจรา ครั้บผ้ม

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.102 วินาที กับ 23 คำสั่ง