ผู้เขียน หัวข้อ: พิธีแห่ขันหมาก สู่ขอ ผูกข้อมือ แบบชาวเหนือ (ปัจุบัน)  (อ่าน 15762 ครั้ง)

แสนสุข

• Member
  • **
เป็นช่างภาพรับงานอยู่แถวเขียงรายครับ งานหนึ่งที่รับถ่ายภาพประจำคืองานแต่งงานพิธีแบบหนึ่งที่เจอประจำคือพิธีแบบชาวเหนือครับ จะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ อาจจะมีรายละเอียดแตกต่างกันไปตามท้องถิ่นบ้างครับ
          งานนี้จัดขึ้นที่บ้านแม่คาววัง อำเภอพานจังหวัดเชียงรายเป็นบ้านเจ้าสาวครับ ส่วนเจ้าบ่าวมาจากอำเภอขุนตาล
โดยส่วนตัวผมชอบภาพเจ้าสาวกำลังแต่งหน้าในวันแต่งงานมากครับเพราะมันจะเป็นวันที่เค้าจะสวยที่สุดในขีวิต เค้าจะสวยเพื่อคนที่จะมาสู่ขอ ที่เค้ารักและจะร่วมชีวิตด้วยกัน
ไม่พลาดครับมาก่อนงานเพื่อจะมาเก็บภาพเจ้าสาวแต่งหน้าแต่งตัวครับ

แสนสุข

• Member
  • **
ข้างพี่สาวน้องสาวก็ไม่ยอมน้อยหน้ากัน ช่วยกันแต่งหน้าให้กันครับ

แสนสุข

• Member
  • **
ระหว่างแต่งตัวอยู่นั้น ก็มีเจ้าบ่าวแอบมามองด้วย แฟนผมสวยจังเลยวันนี้ ยิ้มแฉ่งเลย

แสนสุข

• Member
  • **
เอ้าแต่งหน้าแต่งตัวเสร็จแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2015, 11:59 am โดย แสนสุข »

แสนสุข

• Member
  • **
ตัดไปที่ขบวนขันหมากเลย
เมื่อได้เวลาแล้วขบวนขันหมากก็เริ่มเคลื่อนขบวนมาระหว่างนั้นก็มีดนตรีเสียงโห่บอกมาว่าขันหมากมาแล้ว
(วันที่แต่งงานนั้นเป็นวันที่หมอกควันไฟหนาแน่มาก แสบจมูกแสบตามากเลย
แสงก็ออกเหลือง ถ่ายไกลออกมาหน่อยก็มัว เอ้าสู้ต่อไป ทาเคชิ)
เห็นขมวดคิ้วอยู่นั้นอากาศมันร้อนอบอ้าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2015, 11:59 am โดย แสนสุข »

แสนสุข

• Member
  • **
เมื่อมาถึงหน้าบ้านเจ้าสาวก็จะมีการถามไถ่กันเช่นว่า เป็นขบวนอะไร
มาสู่ขอใคร เป็นต้น แน่นอนมีการกั้นประตูเงินประตูทองเอาไว้ด้วย

ถ่ายติดพุงใครมาก็ไม่รู้ ขออภัยครับ

แสนสุข

• Member
  • **
แหมประตูด่านนี้แข็งแกร่งมากทำอย่างไรจะผ่านไปได้หนอ

แสนสุข

• Member
  • **
ฝ่ายเจ้าบ่าวก็ร้อนใจ มีอะไรที่มันทำให้ผ่านประตูนี้ไปได้ก็ทำเถอะพ่อผู้ใหญ่ครับ

ใจจะขาดแล้วครับ

แสนสุข

• Member
  • **
เอ้าจะเอากี่ซองก็จะจ่ายแล้ว

แสนสุข

• Member
  • **
หาาาาาายังไม่หมดอีกหรือ?
อีกกี่ด่านนี่ที่จะต้องผ่านก่อนจะถึงตัวเจ้าสาวเนี่ย

แสนสุข

• Member
  • **
หลังจากผ่านประตูเงินประตูทองก็มาถึงประตูบ้านเจ้าสาวซะที
ก็มีการกระเซ้าเย้าแหย่กันพอสมควร

แสนสุข

• Member
  • **
แล้วก็ผลัดกันสวมพวงมาลัย ต้อนรับซึ่งกันและกัน

แสนสุข

• Member
  • **
แล้วก็แลกพานบายศรีกัน

แสนสุข

• Member
  • **
แล้วก็เข้ามาในห้องโถงถามไถ่อะไรกันแล้ว
ก็ตกลงกันเสร็จก็มอบสินสอดทองมั้นกัน

แสนสุข

• Member
  • **

เจ้าบ่าวก็สวมใส่เครื่องทองให้กับเจ้าสาว

แสนสุข

• Member
  • **
เสร็จแล้วพ่อเจ้าสาวก็แบกเงินสินสอดเข้าไปเก็บในห้อง
(เอาเคล็ดครับว่ามันมีมากหนักมากถึงกับขนาดต้องแบกเลย)
เอ้าเสร็จแล้วครับพิธีแห่ขันหมากและสู่ขอ

แสนสุข

• Member
  • **
ต่อมาก็จะเป็นพิธีผูกข้อมือ
ภาคเหนือจะเรียกพิธีนี้ว่า "พิธีฮ้องขวัญ" (พิธีเรียกขวัญ) และพิธีผูกข้อมือ ซึ่งมีขั้นตอนด้วยการให้คู่บ่าวสาวมานั่งที่ตั่งเรียบร้อยแล้ว
จากนั้นประธานในพิธีแต่งงาน สวมมงคลแฝด และเจิมหน้าผาก และเข้าสู่พิธีการเรียกขวัญ ทำขวัญ หรือพิธีฮ้องขวัญ

แสนสุข

• Member
  • **
จากนั้นหมอขวัญก็จะทำพิธีฮ้องขวัญ

แสนสุข

• Member
  • **
พอเรียกขวัญหรือฮ้องขวัญเสร็จแล้ว หมอขวัญจะผูกข้อมือก่อน จากนั้นค่อยให้พ่อแม่, ผู้อาวุโส, ผู้แก่ผู้เฒ่า, ญาติ, เพื่อน และคนอื่นๆ มาผูกข้อมือ และอวยพรเพื่อเป็นสิริมงคลแก่การออกเรือน

แสนสุข

• Member
  • **
มื่อทุกท่านผูกข้อมือครบแล้ว ให้ผู้ที่อาวุโสหรือผู้สวมเป็นผู้ถอดมงคลให้ก็เป็นการเสร็จพิธีผูกข้อมือแบบภาคเหนือ

แสนสุข

• Member
  • **
แอ่น แอ้น ต่อไปก็เป็นการส่งบ่าวสาวเข้าหอกันครับ
จะจูงมือคู่บ่าวสาวเข้าหอโดยผู้ใหญ่ มาถึงเตียงแล้วผู้ใหญ่ก็ให้พร คู่บ่าวสาวช่วยกันแกะด้ายที่ผูกข้อมือ
(บางที่จะให้ผู้ใหญ่ที่ครองคู่กันมานานอย่างราบรื่นนอนบนที่นอนก่อนเพื่อเป็นศิริมงคล และเอาเคล็ด)
   แล้วบ่าวสาวก็นอนโดยมีพ่อแม่ช่วยกันห่มผ้าให้
จบพิธีส่งเข้าหอ

แสนสุข

• Member
  • **
หลังจากเสร็จพิธีการต่างต่างแล้ว
ต่อไปก็เป็นภาคบันเทิงครับ
ในภาพเจ้าบ่าวกำลังร้องเพลงอ้อนเจ้าสาวครับ

แสนสุข

• Member
  • **
  :emo1_0024: :emo1_0024: :emo1_0024:
ขอบคุณ คู่บ่าวสาว คุณติ่ง คุณหนุ่ยครับ เป็นงานแต่งที่อบอุ่นมากครับ

ขอบคุณ ชาวหมู่บ้านแม่คาววัง ชาวขุนตาลครับที่ต้อนรับขับสู้อย่างดีครับ

ขอบคุณแม่ครัวครับอาหารอร่อยมากครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมกันครับ

ARTMAN

• Ghost Watcher
  • **
  • ก็..กรูชอบโซนี่อ่ะ !
ได้มาดูกระทู้นี้ของน้าเก่งอีกครั้งในบ้านหลังนี้
อยากจะบอกว่า...  "น้าเก่ง" เป็นคนถ่ายภาพได้อย่างมีชีวิตชีวา และน่ารักมากกกกกก
 เพราะผมสัมผัสได้ถึงความสนุกสนาน และเป็นธรรมชาติ ที่ไม่ได้เสแสร้ง ไม่มีการปรุงแต่ง
จนบางครั้ง.. ผมรู้สึกเหมือนตัวเองหูแว่ว ? ได้ยินเสียงบรรยากาศในงานด้วย !!?  :emo1_0060:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 3.861 วินาที กับ 23 คำสั่ง