ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ เพื่อนๆ น้าๆ สอบถามเรื่อง ระบบวัดแสงของ A6000 ครับ  (อ่าน 1262 ครั้ง)

B Bionic

• Member
  • **
สวุสดีครับเพื่อนๆ น้าๆ ผมพึ่งหัดถ่ายภาพไม่นานนี้เอว ได้กล้องA6000 มา ก็ถ่ายแบบมวยวัด สวยบ้างไม่สวยบ้าง ที่แย่ๆก็มาก อยากสอบถามครับ ผมไม่รู้จริงๆ ว่าในกล้อง a6000 มีระบบวัดแสง เขาดูยังไงครับแล้วใช้ยังไง ไปตั้งค่าตรงไหน ที่ถ่ายๆมาไม่เคยรู้เรื่องนี้เลย สงสันมานายแล้วครับ รบกวน น้าๆ เพื่อนๆ ชี้แนะให้ด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

devil_photozyfer

• Member
  • **
มันมี histogram ให้ดูนิ ดูเป็นรึเปล่า ถ้าดูไม่เป็น ใช้วิธีกดล็อคค่าแสงก็ได้
หรือง่ายสุดคือโหมด M ปรับตามใจ เห็นแสงแบบไหนก็กดชัตเตอร์ได้เลย

B Bionic

• Member
  • **
มันมี histogram ให้ดูนิ ดูเป็นรึเปล่า ถ้าดูไม่เป็น ใช้วิธีกดล็อคค่าแสงก็ได้
หรือง่ายสุดคือโหมด M ปรับตามใจ เห็นแสงแบบไหนก็กดชัตเตอร์ได้เลย
แล้ววิธีกดล็อคค่าแสง ทำไงครับผม แล้วเราสามารถตั้งเป็นautoได้เปล่าครับ

choke4426

• *
อยากทราบวิธีล็อคค่าแสงด้วยครับ เคยใช้แต่ canon จะมีปุ่ม * ให้กดล็อคค่าแสง แต่ของ A6000 ยังไม่รู้ครับ

fresh_58

• Member
  • **
ถ่ายโหมดอะไรครับ ปกติผมชอบโหมด m ช้าหน่อยแต่ไม่ต้องมาคอยล็อคค่าแสง
น้าๆ ใช้โหมดอื่น ถ้าผมจำไม่ผิดมันจะมีปุ่ม AEL อยู่นะครับ เวลาที่เราต้องการล็อคค่านี้ไว้เพื่อจัดองค์ประกอบใหม่ก็กดปุ่มนี้แล้วขยับกล้องได้

eakapon

• Member
  • **

ใน A6000 ก็มีปุ่ม Lock แสงนะครับ คือปุ่ม AEL

เนื่องจาก A6000 เป็น Liveview ทั้งหมดนะครับ ภาพที่เห็นใน LCD หรือ Viewfinder ซึ่งจะมองเห็นแสงใกล้เคียงกับภาพที่จะถ่าย
ซึ่งกล้องก็มีโอกาสที่จะวัดแสงผิดตามปกติอยู่แล้ว เราก็ไปเลือก +/- EV เอาแล้วดูผ่านจอก็ได้ครับ ว่าได้แสงที่พอใจหรือยัง

เพิ่มเติมในฐานะมือใหม่เหมือนกัน บางครั้งภาพที่ถ่ายอาจจะไม่ถูกใจเพราะเรื่องสีด้วยครับ ลองฝึกปรับ White balance กับ Creative Style บ่อยๆ แล้วจะชินขึ้นครับ

B Bionic

• Member
  • **
ขอบคุณเพื่อนๆน้าๆมากครับที่แนะนำเดร๋ยวจะลองดูที่ปุ่มAEL ดูครับ

Buntou

• Member
  • **
ได้ประโยชน์ครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.091 วินาที กับ 23 คำสั่ง