ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง A6000 กับการโฟกัสให้ได้ภาพคมชัดครับ  (อ่าน 2342 ครั้ง)

ฮาโร่

• Member
  • **
ผมค่อนข้างมีปัญหากับการถ่ายรูปมาแล้วไม่คมชัด อยากถามวิธีถ่ายให้ได้ภาพออกมาคมชัดครับ  อย่างภาพนี้ผมถ่ายด้วย A6000 เลนส์ SEL 55-210
ที่ 89 mm ความเร็วชัตเตอร์ 1/160 วิ  F 8  ISO 400  บนขาตั้งกล้อง ไม่ลืมปิดกันสั่น  สภาพแสงก่อนหกโมงเย็น พระอาทิตย์ตกแล้ว แต่ยังไม่มืด
ผมใช้โฟกัสเฉพาะจุด วางจุดไว้ที่เจดีย์ครับ ภาพออกมาผมลองขยายดูเห็นว่าตรงเจดีย์เหมือนยังไม่ชัดดี ถ่ายกี่รูป ปรับกี่แบบก็ได้ผลเหมือนกัน  เห็นคนมาตั้ง
กล้องถ่ายอยู่ข้าง ๆ  เป็น dslr ขอดูภาพหลังกล้องเขาคมชัดใสแจ๋วเลยครับ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

StuPidCuPid

• Global Moderator
    • My Flickr
ลองปรับเป็น manual focus แล้วหมุนให้เข้าดูครับ โดยการ ขยายภาพ (magnify) หมุนให้คม ถ้ายังคมได้ อาจจะมีปัญหาเรื่อง AF ถ้าไม่ได้แล้วคือ เลนส์เองคงไม่คมมากครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
ผมก็ใช้โฟกัสแบบ DMF คือออโต้โฟกัสแล้วหมุนต่ออีกจน peaking level ขึ้นเป็นสีแดงที่จุดโฟกัสแล้วครับ  แต่ช่างยากเย็น
และความคมชัดก็ไม่เท่ากับคนที่ยืนอยู่ข้าง ๆ ครับ  หรือเป็นที่เลนส์ SEL 55-210 ทำได้แค่นี้  ผมใช้รีโมทลั่นชัตเตอร์ด้วยนะครับ
ข้าคือบุตรแห่งพื้นพสุธา  จุดหมายข้าลิขิตไว้บนฝ่ามือ

StuPidCuPid

• Global Moderator
    • My Flickr
ตอน shutter มัน re-focus ไหมครับ ไม่แน่ใจว่าน้าตั้งไว้ยังไงนะครับ แต่อาจจะก็ได้
ควรตั้งเป็น MF แล้วใช้ Magnify แล้วหมุนให้เข้า แล้ว เวลา กด shutter มันจะได้ไม่ re-focus

แต่ถ้าแน่ใจว่า ไม่ re-focus แน่ ๆ เท่าที่ดูรูป มันย้อนแสงหน่อย ๆ ส่วนใหญ่ ถ่ายย้อนแสง
ผมจะถอด filter ออก เพราะ filter เป็นส่วนที่ทำให้เกิด อาการ อย่างนี้แหละครับ ถ้า
filter คุณภาพแย่ ๆ แต่ถ้าไม่ได้อีกคงต้อง ปรับ creative style เพิ่ม contrast หรือ ถ่าย
RAW มาปรับ เพิ่ม แต่ผมว่าเป็นเพราะ filter หรือไม่ก็ refocus และก็ความใสของเลนส์ ครับ

:emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

kkk888

• Member
  • **
ถอดฟิวเตอร์ออก (ตามน้าข้างบน)
ตั้งค่าเลนส์บีบ f ณ จุดที่คมสุดของมัน (ผมจำไม่ได้ว่าเลนส์ตัวนี้ คมสุดที่เท่าไรอะน้า)
เปิด MF Assist และเปิด Peaking Level เข้าช่วย
ใช้ Manual Focus (ตามน้าข้างบน)
เช็กหน้าเลนส์ เซ็นเซอร์ ไม่มีฝุ่น
ใช้รีโมตกดชัตเตอร์ ไม่ก็ใช้มือถือกดชัตเตอร์ ไม่ก็ตั้งเวลาถอยหลัง (หลายครั้งยังเบลอเลยครับ)
ปิดกันสั่นตามที่น้าทำไปคั๊บ
มันก็คมอยู่นะคับน๊า

ว่าแต่ หมอกมันเยอะไปมั้งครับ ช่่วงนี้ควันไฟป่าระบาด  :emo1_0008:

mahachai

• Member
  • **
เห็นด้วยกับ กล้อง  re-focus ครับ

โฟกัสไปอยู่ มุมขวา ที่ต้นตาล  ( ขออภัย นำภาพออกมาดึงดู ครับ )

ฮาโร่

• Member
  • **
ตอน shutter มัน re-focus ไหมครับ ไม่แน่ใจว่าน้าตั้งไว้ยังไงนะครับ แต่อาจจะก็ได้
ควรตั้งเป็น MF แล้วใช้ Magnify แล้วหมุนให้เข้า แล้ว เวลา กด shutter มันจะได้ไม่ re-focus

แต่ถ้าแน่ใจว่า ไม่ re-focus แน่ ๆ เท่าที่ดูรูป มันย้อนแสงหน่อย ๆ ส่วนใหญ่ ถ่ายย้อนแสง
ผมจะถอด filter ออก เพราะ filter เป็นส่วนที่ทำให้เกิด อาการ อย่างนี้แหละครับ ถ้า
filter คุณภาพแย่ ๆ แต่ถ้าไม่ได้อีกคงต้อง ปรับ creative style เพิ่ม contrast หรือ ถ่าย
RAW มาปรับ เพิ่ม แต่ผมว่าเป็นเพราะ filter หรือไม่ก็ refocus และก็ความใสของเลนส์ ครับ

:emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:
ขอบคุณมากครับ ผมว่ามันคงรีโฟกัสอย่างน้าว่านะครับ ตอนถ่ายผมถ่าย raw ครับ ใช้ระบบโฟกัสแบบ DMF คือให้กล้อง
โฟกัสให้แล้วเราเอามาหมุนต่ออีก พอสี peaking level ขึ้นแดงแล้วถึงใช้รีโมทลั่นชัตเตอร์  อย่างนี้มันทำไมยังไปโฟกัสที่ต้นตาลละครับ

ผมอยากแก้ปัญหานี้ให้ได้จังเพราะเดือนหน้าต้องไปถ่ายต่างปท.  ไม่อยากให้เป็นแบบนี้อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มี.ค. 2015, 04:44 am โดย ฮาโร่ »

ฮาโร่

• Member
  • **
ถอดฟิวเตอร์ออก (ตามน้าข้างบน)
ตั้งค่าเลนส์บีบ f ณ จุดที่คมสุดของมัน (ผมจำไม่ได้ว่าเลนส์ตัวนี้ คมสุดที่เท่าไรอะน้า)
เปิด MF Assist และเปิด Peaking Level เข้าช่วย
ใช้ Manual Focus (ตามน้าข้างบน)
เช็กหน้าเลนส์ เซ็นเซอร์ ไม่มีฝุ่น
ใช้รีโมตกดชัตเตอร์ ไม่ก็ใช้มือถือกดชัตเตอร์ ไม่ก็ตั้งเวลาถอยหลัง (หลายครั้งยังเบลอเลยครับ)
ปิดกันสั่นตามที่น้าทำไปคั๊บ
มันก็คมอยู่นะคับน๊า

ว่าแต่ หมอกมันเยอะไปมั้งครับ ช่่วงนี้ควันไฟป่าระบาด  :emo1_0008:
ขอบคุณครับ ผมทำทุกอย่างที่ว่ามาแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ได้อยู่ดี   เดือนที่ผมถ่ายยังไม่มีควันไฟป่าครับ พม่าเดือนนั้นฟ้ายังใสดีอยู่ อาจมีหมอกควันตาม
ปกติของเมืองใหญ่น่ะครับ

ฮาโร่

• Member
  • **
เห็นด้วยกับ กล้อง  re-focus ครับ

โฟกัสไปอยู่ มุมขวา ที่ต้นตาล  ( ขออภัย นำภาพออกมาดึงดู ครับ )
ขอบคุณที่ช่วยชี้จุดปัญหาให้ครับ เออ มันโฟกัสต้นตาลจริง ๆ ด้วยผมก็เพิ่งเห็น 

alba123

• *
SEL 55-210 ผมว่า มันก็ชัดดีนะครับ ตัวนี้

alba123

• *
55-210

Kraizis

• Member
  • **
ถ้าเจอ Refocus เบื้องต้นคงต้องตั้งจุดโฟกัสเองก่อนถ่ายครับ จะตั้งเฉพาะจุด หรือกลางภาพก็ว่าไป (ถ้าถ่ายวิว การตั้งจุดโฟกัสคงไม่รบกวนการถ่ายรูปนัก) มันจะได้ไม่ดิ้นไปโฟกัสที่อื่น
หรือไม่ก็ MF ไปเลย ไหนๆ ก็ใช้ Peaking หลัง AF แล้ว ผมว่า MF ไปเลยก็ไม่ได้ช้ากว่ากันเท่าไรครับ
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

K A W T I P

• Member
  • **
  • TOM___K A W T I P
ถ้ายวิวผมจะไม่เลือกโฟกัสเฉพาะจุดครับ เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน
ตอนนี้ใช้กลางภาพโฟกัสแล้วค่อยจัดองค์ประกอบครับ  แต่ดูจากภาพแล้วผมว่าชัดนะครับแต่ไม่คม คงเป็นกับคุณภาพเลนส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มี.ค. 2015, 10:33 am โดย K A W T I P »
A7 samyang14f2.8 samyang135f2 fe24-70f4  fe55f1.8  fe70-200f4G samyang14f2.8

www.facebook.com/kawtip28092012

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.138 วินาที กับ 23 คำสั่ง