ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยค่ะ เกี่ยวกับการชาร์จ แบต NEX5T  (อ่าน 867 ครั้ง)

racross

• *
คือ พักนี้กล้องเป็นอะไรไม่รู้คะ ไม่มั่นใจว่าเป็นที่ตัวเครื่องหรือ สายชาร์จ
พอชาร์จไปแล้ว เป็นไฟกระพิบๆ ตลอดเวลาค่ะ แล้วซักพักก็ดับไป แต่ปรากฎชาร์จไม่เข้า หรือบางที ก็ไฟกระพิบๆ อยู่แบบนั้น แต่ไฟก็ไม่เข้าเช่นกัน
เคยเอาไปเช็ค แล้วปรากฎ หายเฉย เขาก็เลยไม่ตรวจอะไรมากค่ะ แล้วกลับมาเป็นใหม่อีกแล้ว บางทีก็เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวไม่เป็น
ก็เลยลองเอา สายชาร์จแบต  สมาร์ทโฟน ซัมซุง ชาร์จดู ดันไม่มีปัญหา
มีใครเคยเป็นแบบนี้มั้ยคะ ? แล้วถ้าใช้ สายของสมาร์ทโฟนจะมีปัญหาต่อกล้องมั้ย?

ขอบคุณมากค่ะ

Kraizis

• Member
  • **
Re: ขอสอบถามหน่อยค่ะ เกี่ยวกับการชาร์จ แบต NEX5T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มี.ค. 2015, 01:18 am »
- พอชาร์จไปแล้ว เป็นไฟกระพิบๆ ตลอดเวลาค่ะ แล้วซักพักก็ดับไป แต่ปรากฎชาร์จไม่เข้า หรือบางที ก็ไฟกระพิบๆ อยู่แบบนั้น แต่ไฟก็ไม่เข้าเช่นกัน
- ลองเอา สายชาร์จแบต  สมาร์ทโฟน ซัมซุง ชาร์จดู ดันไม่มีปัญหา
ชัดเจนครับ สายชาร์ตเสีย
ใช้ที่ชาร์ตมือถือก็ได้ครับ และถ้าเอาชัวร์ ตัว Adapter ที่ชาร์ตของกล้อง Nex-5R ผมบอกว่าแรงดันไฟ 5V 0.5A ครับ ถ้าใช้เท่านี้ก็ไม่น่าเป็นอะไร
(แต่มือถือยุคหลังๆ ไม่มี 0.5A แล้ว แบตมันใหญ่ขึ้นเลยใช้ 5V 1A ขึ้นไป)
หรือไม่ก็ ซื้อแท่นชาร์ตแบตเพิ่ม ซึ่งผมแนะว่าใช้ของเทียบก็ได้ ซื้อพร้อมแบตอีกก้อนไปเลย
เวลาชาร์ต ก็ชาร์ตที่แท่น ไม่มีปัญหากับกล้องแน่นอนครับ เพราะมันไม่ได้ชาร์ตกับกล้อง :emo1_0004:
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

melodycry

• Member
  • **
Re: ขอสอบถามหน่อยค่ะ เกี่ยวกับการชาร์จ แบต NEX5T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มี.ค. 2015, 07:07 am »
ขอสอบถามด้วยคนนะครับ ใช้ powerbank ชาร์จกับคัวกล้องเลยได้รึเปล่าครับ

EGG TART

• Sponsor
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มี.ค. 2015, 08:39 am »
ขอสอบถามด้วยคนนะครับ ใช้ powerbank ชาร์จกับคัวกล้องเลยได้รึเปล่าครับ

Power bank ใช้เสียบชาร์จแบตผ่านกล้องได้
แต่ผมไม่ชอบวิธีชาร์จแบบนี้เพราะมันทำให้เปิดกล้องถ่ายรูปไม่ได้ขณะชาร์จ
ถ้าแบบมีที่ชาร์จภายนอกให้ เราซื้อแบตมาอีกก้อนใช้สลับกันได้ ไม่ต้องรอชาร์จ สะดวกกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มี.ค. 2015, 10:33 am โดย EGG TART »
EGGTART CAMERA จำหน่าย อุปกรณ์ถ่ายภาพ กล้อง เลนส์ อุปกรณ์เสริมต่างๆ
http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=95245.0
นพ 0816437372 eggtart.nop@gmail.com

แบต NP-FW50 เทียบที่อึดกว่าแบตแท้ DSTE Charger & Battery / Viltrox EF-NEX IV+ / Sony ECM-AW4 Bluetooth Wireless Microphone ฯลฯ

racross

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มี.ค. 2015, 10:17 am »
ขอบคุณมากๆค่ะ :)

melodycry

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มี.ค. 2015, 09:51 pm »
ขอบคุณครับ

9Knight

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 มี.ค. 2015, 09:25 pm »
ผมใช้พาวเวอร์แบงค์ชาร์จกับกล้อง F3, 5T บ่อยๆ
ก็ใช้ได้ดีครับ เลือกพาวเวอร์แบงค์ที่ชาร์จกระแส 1 แอมป์ก็พอ
ถึงใช้พาวเวอร์แบงค์หรืออะแดปเตอร์ชาร์จแรงๆ อย่างเช่น 2 แอมป์
ก็ไม่ได้ช่วยให้ชาร์จเร็วกว่าเดิมครับ
ในตัวกล้องก็มีวงจรจำกัดกระแสชาร์จเข้าไว้ที่ 0.5 แอมป์อยู่ดี

:emo1_0007: :emo1_0007: :emo1_0007:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.098 วินาที กับ 24 คำสั่ง