ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องการบริการของศูนย์โซนี่ครับผม  (อ่าน 529 ครั้ง)

ham43069

• *
คือผมกำลังตัดสินใจจะซื้อ A7m2 แต่ยังคาใจเรื่องศูนย์บริการอยู่ (ผมค่อนข้างซีเรียสกับเรื่องservice น่ะครับ) เลยมีคำถามว่า น้าๆในบอร์ดนี้ เคยมีปัญหาเวลาส่งกล้องเข้าศูนย์หรือเปล่าครับผม :)
ขอบคุณครับ

nana2535

• *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ

Kraizis

• Member
  • **
ส่วนใหญ่หอบกล้องคู่ใจไปส่งศูนย์ใหญ่ที่ ถ.เพชรบุรีตัดใหม่ ซึ่งถ้าส่งที่นี่แทบไม่เจอปัญหาครับ
แต่ศูนย์ย่อยก็มีประปรายครับ ความเข้มข้นกระจายไปไม่ถึง
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
ปัญหาในการส่งซ่อม ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีครับ แต่ก็มีบ้างแล้วแต่เคส ไม่กี่เปอรเซนต์ที่เจอ

1. ราคาประเมินค่าซ่อมมักจะสูงแต่ซ่อมจ่ายจริงมักจะถูกกว่า
2. ถ้าเจอเคสที่ต้องสั่งอะไหร่จากต่างประเทศ อันนี้ทำใจรอได้เลย บางทีก็ 2 อาทิตย์ ถึง เป็นเดือน
3. อาการใหม่ ทีมช่างยังไม่เคยเจอ อาจจะตัดสินใจเปลี่ยนชิ้นส่วนให้ผิด แล้วอาการไม่หาย ก็เปลี่ยนตัวอื่นแทน ถ้าไม่มีของก็เสียเวลารอะไหร่หน่อย
4. ซอมอาการ A กลับมา อาการ A หาย แต่ได้อาการ B ใหม่มาแทน อันนี้ เจอกันไม่น้อย
5. อะไหร่แพง ทำให้ราคาซ่อมกล้องถ้าหมดประกันถือว่าดุมาก แนะนำให้ซื้อประกันต่อไว้เลยถ้าคิดว่าใช้นาน หมดประกันก็ขายซื้อรุ่นใหม่ใช้สบายใจ
6. Front / Back ไม่เบื่อไม้เมา กันพอควร ถ้าตัวไหนจูนทีเดียวจบ ก็จบง่าย บางตัว จูนเสร็จแล้ว ไม่หาย แนะนำว่าควรเอาเลนส์ที่ใช้ด้วยกันแล้วมีปัญหาไปให้ช่างดูด้วย เพราะไม่รู้ว่าเป็นที่กล้องหรือที่เลนส์
7. การโทรเช็คเรื่องซ่อม อย่าโทรไปที่ Sony Center ให้โทรไปที่แผนกซ่อมที่ โซนี่ ถนนเพชรบุรีโดยตรง การ Update ข้อมูลให้ Sony Center ช้ามาก

ทั้งหลายที่แจ้งไว้ ไม่ใช้ว่าค่ายอื่นจะไม่เป็นนะครับ หลาย ๆ ข้อ ค่ายอื่นก็มีปัญหาเดียวกันเหมือนกัน
ส่วนโซนี่ถ้าการซ่อมกล้องแล้วมีปัญหา สมาชิกหลายคน ก็ใช้วีธีแจ้งผมให้ช่วยแก้ให้ หรือติดต่อกับทีมการตลาด ปรึกษาผ่าน Facebook Sony Digital Camera thailand admin เป็นทีการตลาดจะช่วยดูแลแคสของเราถ้ามีปัญหาให้ครับ

โดยรวมผมว่าทีมซ่อมอาจจะยังไม่เก่งเท่า ค่ายเบอร์หนึง หรือเบอร์สอง ที่เค้าขายกล้องเป็นหลัก ปี ๆ นึง มากกว่าโซนี่ไม่รู้กี่เท่า ทีมช่างอาจจะชำนาญกว่ามีการปรับปรุงการบริการให้ดีมาก แต่โดยรวมผมว่าของโซนี่ก็ไม่ได้แย่จนต้องเป็นกังวนครับ
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.095 วินาที กับ 23 คำสั่ง