ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีติดตามงานซ่อมของ Sony ดีๆป่าวครับ  (อ่าน 906 ครั้ง)

peechan

• Member
  • **
ส่งกล้องไปล้างเซนเซอร์ที่ศูนย์ใหญ่(12/03/2558)แต่ช่างแจ้งว่ากระจกหน้าเซนเซอร์เป็นรอยต้องรอหนึ่งอาทิตย์

ก็เลยตกลงทิ้งกล้องไว้เพราะปกติก็ใช้ไม่เยอะ

ก็รอมาเรื่อยๆวันพฤหัสครบอาทิตย์ก็ไม่มีความคืบหน้า

เอ้า วันนี้รออีกวันจนเย็นก็เงียบ

เลยตัดสินใจโทรไป ก็ได้คุยกับคอมพิวเตอร์แจ้งว่ากล้องท่านอยู่ระหว่างการซ่อม

เลยกดต่ออยากคุยกับเจ้าหน้าที่ว่าเมื่อไหร่ อย่างไรจะได้รอแบบมีจุดหมาย

17.05 แจ้งว่าปิดแล้วปิดสองวัน ให้โทรมาอีกที 23 มีนาคม

เคว้งเลยครับแล้วจะแจ้งในใบทำไมว่าปิด 17.30 น.

สรุป อยากจะร้องขอ Sony Thai แจ้งข้อมูลการซ่อมการรออะไรซักทาง

คนรอจะได้ไม่เคว้ง

แจ้งว่าหนึ่งอาทิตย์ในเมื่อมันไม่เสร็จ ส่ง SMS แจ้งซักนิดก็ดีครับ

ขอบคุณครับ

devil_photozyfer

• Member
  • **
Re: มีวิธีติดตามงานซ่อมของ Sony ดีๆป่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มี.ค. 2015, 12:33 pm »
ใจเย็นๆครับ มันก็แค่ติดวันหยุดพิเศษของเค้า ไม่มีใครมาทำงาน แล้วใครจะมาตามเรื่องให้คุณ
ปกติเค้าจะโทรแจ้งเรื่อยๆนะครับ น่าจะทุกๆ 7 วันทำการ ถ้าใจร้อนก็โทรไปหาเองเลยครับ 
แล้วก็โทรในช่วงไม่ใช่ใกล้เวลาเลิกงาน เวลาที่ระบุอาจจะเป็นเวลาปิดการโทรสอบถาม
แต่แผนกซ่อมบำรุงอาจจะ ปิดเคส เลิกงาน 5 โมงก็ได้ก็นะ
รอเกินมาไม่กี่วันไม่เป็นไรมั้งครับ ถ้าลากยาวเป็นเดือนจะมาด่าทีหลังก็ยังไม่สายครับ

peechan

• Member
  • **
Re: มีวิธีติดตามงานซ่อมของ Sony ดีๆป่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 เม.ย. 2015, 02:22 pm »
มารายงานความคืบหน้าครับ

ไม่เคยมีการติดต่อใดๆจากโซนี่อีกเหมือนเดิม(แม้แต่บอกจะโทรกลับมาแจ้งผลก็ไม่โทรมารุ่งขึ้นก็ต้องโทรไปตามเองอีกเช่นเคย)

โทรไปหลายครั้งจนจำรายละเอียดไม่ได้แล้วล่ะครับ

แต่ทุกๆครั้งคือบอกจะต้องขอเวลานิดนึงๆๆๆๆ

จนเมื่อวันศุกร์ที่แล้วเลยบอกขอเวลาที่แน่นอนได้รึป่าว

เค้าก็เช็คกับทางช่างให้แจ้งมาว่าวันนี้(01/04/2558)เสร็จแน่นอน

ครับก็รอวันนี้ก็รอMsgแจ้งตั้งแต่เช้าเพื่อจะไปรับกล้อง

ไม่มีการติดต่อใดๆมาจน 14.00 ทนไม่ไหวโทรไปเอง

ได้รับคำตอบกล้องไม่เสร็จ

รอบนี้ถามทำไมไม่เสร็จ ช่างบอกคิวยาว

ครับตามนั้น จากวันนี้เสร็จแน่ๆเปลี่ยนเป็นบอกต้องรอคิว เลยถามต่อจะเสร็จเมื่อไหร่

พนง : วันศุกร์

ผมถามว่าแน่หรือเปล่า

พนง. : อันนี้ขอรอเช็คอีกที วันศุกร์จะแจ้ง

ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบครับ

ตอนนี้โมโหมากจริงๆไม่คิดว่าจะมาเจอประสบการณ์แบบนี้กับตัวเอง

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 เม.ย. 2015, 03:13 pm »
ของเลขที่ ใบส่งซ่อมหน่อยครับ  :emo1_0004:
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

devil_photozyfer

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 เม.ย. 2015, 03:31 pm »
ผมอ่านดูก็เห็นใจทั้งคุณทั้งช่างนะครับ
เข้าใจว่ากล้องใคร ใครก็รักอยากให้ทำให้เสร็จเร็วๆ
แต่ก็เข้าใจช่างด้วยว่า เรื่องแบบนี้มันกำหนดวันเวลาแน่นอนไม่ได้ คาดคั้นให้ตายก็กำหนดไม่ได้ บอกได้แค่คราวๆ
อาการเสียก่อนวิเคราะห์กับหลังวิเคราะห์อาจจะแตกต่างกันมาก และไม่ได้ซ่อมของคุณคนเดียว
sony จะผิดก็คงเป็นเรื่องที่ไม่ค่อยโทรมาแจ้ง แต่เรื่องซ่อมช้านี่ก็ต้องว่าไปอาการและคิว

peechan

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 เม.ย. 2015, 03:36 pm »
JOB 25047944 ครับ

peechan

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 เม.ย. 2015, 03:00 pm »
มาแจ้งความคืบหน้าครับ

วันนี้โทรไปถามได้รับคำตอบว่าเสร็จแล้วครับ

อาทิตย์หน้าน่าจะได้เครื่องเพราะติดวันหยุดสามวัน(ผมให้ส่งไปที่เดอะมอลล์บางแคครับ)

ขอบคุณมากครับ ขอบคุณน้าdevil_photozyfer น้ากรม cat2 ด้วยครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.09 วินาที กับ 23 คำสั่ง