ผู้เขียน หัวข้อ: **** Kawazu-zakura ****  (อ่าน 1138 ครั้ง)

neit

• Member
  • **
**** Kawazu-zakura ****
« เมื่อ: 19 มี.ค. 2015, 12:40 am »
ลาพักร้อน หนีไปหาความหนาวเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา จริงๆแล้วเป็นช่วงที่ไม่ค่อยเหมาะนักเพราะเป็นช่วงเปลี่ยนฤดูของญี่ปุ่น อากาศจะแปรปรวนมาก ท้องฟ้าก็ไม่สวย ดอกไม้ก็ยังไม่ค่อยมี ........ โชคดีเพื่อนชาวญี่ปุ่นแนะนำให้ไปเที่ยวแถวเมือง Kawazu จังหวัด Shizuoka ซึ่งสามารถไปเช้าเย็นกลับได้แบบสบายๆ(พักที่ Tokyo) ซึ่งช่วงที่ไป(7 มีนาคม)ดอกซากุระสายพันธุ์ Kawazu กำลังบานเต็มที่แล้ว

ไปรอบนี้พกแต่กล้องตัวเล็ก A7r เพราะพาครอบครัวไปเที่ยว คิดว่าเวลาถ่ายรูปคงจะน้อยมาก.........แถมจะต้องไปหลายแห่งด้วย

neit

• Member
  • **
Re: **** Kawazu-zakura ****
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มี.ค. 2015, 12:43 am »
นก Mejiro(Japanese white-eye bird) หรือนกตาขาว เป็นนกที่พบมากในช่วงซากุระบาน เพราะชอบกินน้ำหวานของดอกซากุระ .......

neit

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มี.ค. 2015, 12:47 am »
ต้นซากุระที่นี้จะปลูกริมแม่น้ำ Kawazu และยังปลูก Mustard ดอกสีเหลืองอีกด้วย เสียดายช่วงที่ไปดอก Mustard เริ่มโรยไปมากแล้ว

neit

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มี.ค. 2015, 12:50 am »
Kawazu-Zakura สีจะเข้มกว่าดอกซากุระทั่วๆไป ครับ

neit

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มี.ค. 2015, 12:55 am »
หมดแล้วครับ......... เดี๋ยวว่างๆจะลงชุด Shirakawa-go

ติชมได้เลยนะครับ
ขอบคุณครับ

popcamera

• Sponsor
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มี.ค. 2015, 08:29 am »
ต้นเดือนมีนาที่ Shizuoka บานแล้วหรอครับ ผมจะไปต้นเดือนเมษา จะร่วงแล้วรึยังเนี่ยครับ ว่าจะไป Shizuoka เหมือนกันครับ

pii.wtc

• Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มี.ค. 2015, 10:42 am »
สวยมากเลยครับ โดยเฉพาะรูปสอง ขออนุญาตเซฟเป็นรูปหน้าจอนะครับ  :emo1_0001:

neit

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มี.ค. 2015, 09:40 pm »
ต้นเดือนมีนาที่ Shizuoka บานแล้วหรอครับ ผมจะไปต้นเดือนเมษา จะร่วงแล้วรึยังเนี่ยครับ ว่าจะไป Shizuoka เหมือนกันครับ
บานเฉพาะสายพันธุ์ Kawazu-zakura ที่เมือง Kawazu เท่านั้นครับ ส่วนสายพันธุ์ทั่วไปยังไม่บานครับ..... ต้นเมษาน่าจะบานไปทั่วหุบเขาน่าชมมากครับ ที่ Shizuoka โดยเฉพาะหุบเขาศาลเจ้า Kunozan Toshogu

สวยมากเลยครับ โดยเฉพาะรูปสอง ขออนุญาตเซฟเป็นรูปหน้าจอนะครับ  :emo1_0001:
ขอบคุณครับ...... ได้เลยครับ

Viratch

• Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มี.ค. 2015, 09:40 am »
 :emo1_0007:แต่ละรูปงามหยดจริงๆครับ

display

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 เม.ย. 2015, 12:45 pm »
ภาพสวยงามครับ  :emo1_0005:

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 3.311 วินาที กับ 23 คำสั่ง