ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง HVL-F20s กับ ND Filter หน่อยครับ  (อ่าน 449 ครั้ง)

Nightwalker

• Member
  • **
พอดีใช้ 5R อยู่ครับ แล้วก็เล็งรอเปลี่ยน body อยู่ ก็ตามข่าว A7000 จาก SAR อยู่บ้าง แต่คิดว่าอีกซักพักกว่าจะมาจริงๆ
สองสามเดือนที่จะถึงนี้มีไปเที่ยวบ่อยน่ะครับ เลยอยากลองได้ Flash มา fill-in เอาพวกเงาบนใบหน้าออก แต่ผมไม่เคยมีประสบการณ์กับ Flash มาก่อนเลยครับ แล้ว 5R ก็มีแค่ HVL-F20s (ที่ TTL ได้)
ผมเลยอยากรู้ว่าใช้งานจริงๆพอโอเคมั้ย ปกติใช้ SEL35F18 เป็นหลักครับ พอเปลี่ยน body Flash ตัวนี้ก็คงจะไม่ได้ใช้แล้วน่ะครับ เลยไม่รู้ว่าจะซื้อมาดีมั้ย  :emo1_0071:

แล้วอีกอย่างคือเข้าใจว่า HVL-20s มัน HSS ไม่ได้ ผมเลยสงสัยว่าพวก ND Filter เอามาใช้พอจะถูไถๆช่วยเรื่องนี้ได้บ้างมั้ยครับ (ผมถ่ายรูปเล่นๆครับ ไม่ใช่เป็นอาชีพ) คือไม่ชอบตรงที่ว่าเวลากลางแดดถ่ายแล้วรายละเอียด background มันขาวหายไปหมดเลยน่ะครับ แล้วถ้าเป็น ND Filter นี่เราควรจะเลือกตัวไหนเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ พอดีเลือกไม่เป็น  :emo1_0014: แล้วผมมี Samyang 12mm กับ SEL35F18 อยู่ ทั้งคู่ควรจะมี ND filter ไว้มั้ยครับ

Punewcastle

• Sponsor
  • น้ากุ๊ก@fotorelax
    • เพจรวบรวมภาพถ่ายบางส่วนของผมครับ เยี่ยมชมกันได้นะครับ
Re: สอบถามเรื่อง HVL-F20s กับ ND Filter หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มี.ค. 2015, 02:18 pm »
เป็นผมคงขาย5Rแล้วหาNEX6มือสองครับได้วิวไฟเดอร์ด้วยถ่ายกลางแจ้งสบาย แล้วซื้อแฟลชNissin i40 ถ้าไปA6000เกิดA7000ออกมีผลกระทบกับราคาแน่แต่NEX6ผมว่ายังไงราคาก็ทรงๆอยู่แถวนี้แหละครับ
รับลงแอพกล้องราคาถูกเหมาๆ990บาทได้ครบทุกแอพที่กล้องรองรับ  http://www.facebook.com/cameramaniashop 

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.087 วินาที กับ 24 คำสั่ง