ผู้เขียน หัวข้อ: วัดสรพงษ์  (อ่าน 645 ครั้ง)

fresh_58

• Member
  • **
วัดสรพงษ์
« เมื่อ: 09 มี.ค. 2015, 09:21 pm »
พยายามถ่ายแลนด์ครับ  จำชื่อวัดไม่ได้  :emo1_0014: เค้าชอบเรียกกันว่าวัดสรพงษ์ เลยขอเรียกวัดสรพงษ์แล้วกัน  :emo1_0010:

อยากรบกวนน้าๆ ครับ ช่วยดูให้ผมหน่อย ภาพมันแตกเหรอครับ ผมมองไม่เห็น แต่เค้าบอกหาเครื่องที่ละเอียดๆ จะเห็นเอง เอ้าแล้วเค้าบอก
เครื่องผมจอไม่ละเอียดให้ผมหาจอละเอียดแล้วเค้าเห็นได้ไงว่ามันแตก

ถ้ามันแตกจริง มันเกิดจากอะไรครับ กล้อง หรือโพรเซส  ถ้าโพรเซส มีหลักยังไงครับไม่ให้มันแตก จริงๆ ก็อยากได้มันเนียนๆ เหมือนกัน

calgop

• Member
  • **
    • 500px
Re: วัดสรพงษ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มี.ค. 2015, 12:11 pm »
ขออนุญาตนะครับ เห็นมาหลายวันแล้ว ไม่มีคนตอบ มีแต่คนอ่าน  :emo1_0008:

เรื่องภาพแตก เรื่องจอ เรื่อง Process ขออนุญาตไม่ตอบครับ เพราะผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้มากพอ

แต่จะขอตอบว่า น้าไม่เหลือ exif ไว้เลยครับ ทำให้ไม่ทราบว่าน้าตั้งค่ากล้องอย่างไร

การตั้งค่าความละเอียดในการบันทึกภาพก็มีส่วนนะครับ อย่างสมมติว่า ตั้งให้บันทึกเป็น jpeg ความละเอียดต่ำ
ถ้าไปดูในจอ imac ความละเอียดสูงๆ ยังไงๆ ภาพก็แตกครับ
อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ว่าน้าใช้กล้องรุ่นไหน ตั้งค่าอย่างไร เพราะไม่มี exif เหลือเลย อย่างที่บอกครับ
และน้าไม่ให้ข้อมูลอะไรเลยด้วยน่ะครับ ก็เลยเป็นเหตุให้ไม่มีใครตอบ (มั้ง นะครับ  :emo1_0008:)

ความเห็นจากมือใหม่นะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ  :emo1_0008:
ถ่ายไปเรื่อยๆ วันหนึ่งฉันจะถ่ายภาพให้สวย
ผลงานที่ผ่านมา : http://500px.com/calgop

fresh_58

• Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มี.ค. 2015, 12:57 pm »
ขออภัยครับ ผมไม่ทราบจริงๆ ผมโพรเซสด้วย ไลฟ์รูม แล้วลดขนาดพร้อมเพิ่มความคมด้วยโฟโตชอป นอกนั้นไม่ได้ทำอะไร

ก็ไม่ทราบว่าไม่มี exif แต่ว่าตอนโพสแรกๆ ผมเคยลองโหลดของตัวเองมาดูว่ามี exif มั้ย มันก็มี เลยไม่ทราบหลังๆ ไม่มี exif

ชุดนี้ผมถ่ายด้วย slt a77 + tamron 17 - 50 f2.8 ส่วนค่าตั้งกล้อง เดี๋ยวผมกลับไปดูที่บ้านอีกทีครับ

mahachai

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มี.ค. 2015, 02:17 am »
ลดขนาด...พร้อมเพิ่มความคม...ด้วย Lr.

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.099 วินาที กับ 23 คำสั่ง