ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าจอ Nex Coat ลอก ไม่ต้องลอกแผ่นฟิล์มก็ได้ครับ  (อ่าน 1657 ครั้ง)

9Knight

• Member
  • **
เมื่อกี้ลองขัดดู ถ้า Coat ลอก ใช้โซแน็กฉีดใส่สำลี
แล้วขัดออกได้ครับ ไม่ต้องลอกทั้งแผ่น

:emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

boycover

• Member
  • **
แง้ๆ ลอกไปแล้ว แถมสองเดือนเปลี่ยนทีด้วย ทำแตกบ่อย  :emo1_0014:
รักฟานี่ ชอบสีชมพู บูชาความขาว :)

9Knight

• Member
  • **
แง้ๆ ลอกไปแล้ว แถมสองเดือนเปลี่ยนทีด้วย ทำแตกบ่อย  :emo1_0014:

ฮี่ๆๆๆ เสียใจด้วยนะครับ ไม่เป็นไรทำแล้วก็แล้วกัน
ขัดแล้ว เอาแผ่นกันรอยปิดอีกที
เท่านี้ ฟิล์มเดิมยังอยู่ อยากลอกก็ลอกได้ง่าย
ใครยังไม่ทันได้แกะ ขัดเอาง่ายกว่าครับ

:emo1_0006: :emo1_0006: :emo1_0006:

mahachai

• Member
  • **
แบบนี้ไหวไหม 

A7. ของผมเอง  ลามขยาย ออกไปเรือยๆ มากขึ้นๆ

9Knight

• Member
  • **
แบบนี้ไหวไหม 

A7. ของผมเอง  ลามขยาย ออกไปเรือยๆ มากขึ้นๆ

ถ้าซีเรียสก็ขัดโลดครับ
ขัดออกสบายๆ แต่ดูกลางจอยังลอกไม่มาก
ผมว่าน้าmahachai ทนใช้ไปก่อนดีกว่าครับ
เสียดายโค้ทเดิม ยังไงก็ดูกลางแดดดีกว่าไม่มีโค้ท

แต่ถ้าขัดแล้ว หาฟิล์มด้านมาติด ก็พอกล้อมแกล้มดูกลางแดดได้ชัดอยู่ครับ
ไม่สะท้อนมาก

สังสันติ์ ปัญญา

• Silver Member
  • บัญชีกรุงไทย 542-0-27559-7
    เรื่องจอลอกผมเจอบ่อย แต่จำเป็นต้องลอกกันรอยออกครับ เพราะมันลายตา และรำคาญตาท จนทำให้สารเคลือบจอหลุดไป ลอกเยอะบ้าง น้อยบ้าง แล้วแต่ดวง แล้วเอากันรอยแบบค้ายกระจกแบบแข็งมาติดทับ ซึ่งต้องใจเย็น นิดหนึ่ง แต่อายุการใช้งานยาวนาน สวยเนียบ ใส ครับ แล้ว เอากันรอยธรรมดาแบบธรรมดาติดทับไปอีกชั้นหนึ่งก็ได้ครับ 
   ท้ายนี้ผมมีเรื่องบ่นนิดหนึ่ง  เกี่ยวกับเรื่องจอลอก

1.SONY ควรบอกจุกด้อยแบบนี้ให้ทราบด้วยว่ามันลอกง่าย จะได้หาวิธีป้องกันแต่แรก ไม่ใช่ปล่อยให้มันเลยเถิด แล้วบางศุนย์ไม่ยอมรับเคลม ไม่ยอมรับเรื่อง และไม่นำร้านค้าต่างๆ ให้เข้าใจ เพื่อแนะนำพนักงานให้แจ้งข้อนี้ว่ามีข้อดี ข้อเสียอย่างไร หรือกลัวยอดขายตก หรือขายไม่ออก เลยปิดเงียบ แต่ทุกวันนี้ ทุคนับรู้หมดว่าคือข้อด้อย แต่ก็ยังขายได้ เพราะรับสภาพได้ SONY ก็ยังเหมือนเดิม

2.ร้านค้าตัวแทน รู้เรื่องนี้ดี แต่ไม่แนะนำหรือปล่อยปละละเลยกันแน่ แถมมีออปชั่นให้พนักงานติดกันรอยเอากันรอยแบบห่วยมาติดบอกว่าแถม ( a7 กล้องราคาครึ่งแสน ติดกันรอย ราคา 30 บาท จอลอกราคา 3-4000 ) ถ้าถูกแล้วสวย หรือที่มีขายตรงรุ่น ติดแล้วพอดีจอยังพอว่า แต่นี่เอาสติคเกอร์กันรอยมาตัดแปะ ฝีมือการตัดห่วยแตก เหมือนไม่ใด้ใช้มือติด ขอเอ่ยนาม " โฟโต้บัตชียงใหม่ "

ไปล่ะเหนื่อยใจ กับจอลอก จะแกะกันรอยเก่าออกก็กลัวลอก ไปที่ศูนย์เชียงใหม่ บอกรุ่นนี้เชียงใหม่ ไม่รับเคลมครับ SONY ให้ส่งเข้า กทม. แล้วให้ทาง กทม.ติดสินใจ เอาล่ะซิ งานเข้าแล้ว น้าสันติ์  ทุกตัวผมเคยเคลมได้ แต่มา a7 เคลมจอไม่ได้ เศร้า ละซิครับ 

SONY A99, a7-II
SONY      16-35/2.8ZA ,
SIGMA     18/3.5 , 24-70/2.8HSM, 35/1.4 ART , 85/1.4 HSM , TAMRON 70-200/2.8
MINOLTA  17-35/2.8D , 50/1.7, 70-210/4
FLASH- F43M, F60M , Nissin i40, Di700A

9Knight

• Member
  • **
น้าสังสันติ์อย่าคิดมากครับ
ถ้าจอไม่ลอก แสดงว่าไม่ใช่ของแท้ เอิ๊กๆๆ
 :emo1_0010: :emo1_0010: :emo1_0010:

aoasis

• Member
  • **
เพิ่งได้ nex5 มือสองมา แล้วก็ซน ลอกฟิล์มออกซะแล้ว ขัดออกตามน้าๆแนะนำ ใสเลย ... จำเป็นต้องติดฟิล์มด้านอีกไหมครับ ตอนนี้ใส่พลาสติกใส่ครอบอยู่ครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.114 วินาที กับ 24 คำสั่ง