ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม การถ่ายอัญมณีของ nex5n ครับ  (อ่าน 829 ครั้ง)

ออฟไลน์ armonking

• *
สอบถามการถ่าย อัญมณีของ nex5n ครับ

ตอนนี้ ผมมี nex 5n + kit 18-55 ครับ
ซูมไม่ค่อยได้เลยครับ ตอนนี้ผมมีชุดเต้นท์+ไฟแล้ว

ไม่ทราบว่าจะให้เลนส์อะไรดีครับ
จำเป็นต้องใช้เป็นเลนส์ macro รึป่าวครับ

หรือว่ามีเทคนิคยังไงรบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Kraizis

• เรียกผมว่า "น้ากั้ง"
  • Member
  • **
Re: รบกวนสอบถาม การถ่ายอัญมณีของ nex5n ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 08:21 pm »
หมายถึง ถ่ายใกล้ๆ ไม่ได้ใช่มั้ยครับ
ถ้าแบบงั้น เลนส์มาโคร ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ หรือถ้างบน้อย ลองท่อมาโครก็คงพอไหว
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

ออฟไลน์ murmur

• Member
  • **
Re: รบกวนสอบถาม การถ่ายอัญมณีของ nex5n ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 11:16 pm »
งบน้อยก็ใช้ Macro tube AF แทนได้อยู่ครับ

ผมเองก็ใช้อยู่ ...

ได้ภาพประมาณนี้ (no crop)

ผมเคยรีวิว Macro tube AF for NEX บ้าน ๆ ไว้ ...

http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=76054.0

ลองอ่าน ๆ ดูครับ

ออฟไลน์ Austerlitz

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ม.ค. 2015, 07:05 pm »
ถ้าถายประจำงานซีเรียสผมว่าหา sel30m35 Macro มือ 2 ดีมั้ยครับ
ถ้าใช้งานซีเรียส บ่อยๆ ยาวๆ ลงทุนซื้อเลนส์มาโครเลยดีกว่า แต่อาจจะหายากนิดนึง

ไม่ก็หามือหมุนมาโครระยะ 50-58 มาใช้ก็ได้ครับ ราคาพอกัน
แต่ถ้าถ่ายแค่ครั้ง 2 ครั้งหา Tube แบบน้า murmur บอกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ armonking

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ม.ค. 2015, 02:22 pm »
 :emo1_0003:

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆเลยครับ
เดี๋ยวลอง Macro tube AF ดีกว่า ราคาไม่แรงมาก ^^

ออฟไลน์ ne_note_na

• Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ม.ค. 2015, 12:32 am »
อ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลย เก็บเงินซื้อมาโครมาไว้ในครอบครองสักตัวดีกว่าเรา ^^

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.093 วินาที กับ 23 คำสั่ง