ผู้เขียน หัวข้อ: ** ขอกลับมาเรียนใหม่อีกครั้ง กับ Autumn Japan: Aomori ***ขอเพิ่มรูปที่ Oirase**  (อ่าน 3656 ครั้ง)

ออฟไลน์ neit

• ..... เที่ยวไปเรื่อยๆ ถ่ายเอามันส์ สมัครเล่นตลอดกาล ......
  • Member
  • **
........ ขอกลับมาเข้าเรียนอีกครั้งครับ......
เมื่อต้นเดือนได้หนีความวุ่นวาย.... ไปญี่ปุ่นแถวบ้านนอกอยู่ที่จังหวัด Aomori ตั้ง 5 วัน เที่ยวแต่ที่เดิมๆครับ เช่น Hirosaki Apple Park, ปราสาท Hirosaki, เมือง Kuroishi และแถว Oirase Keiryu (ลำธารก่อนถึงทะเลสาบ Towada) หลังจากนั้นก็ได้ใบสั่งจากแม่บ้านให้พาไป Shirakawa-go ค้างคืนในหมู่บ้านอีก 1 คืน ...............

ชุดนี้เป็นรูปจาก Nakano Momijiyama เมือง Kuroishi ตามด้วย Apple จาก Hirosaki Apple Park และ รอบๆปราสาท Hirosaki

รบกวนน้าๆช่วยชี้แนะด้วยครับ 

ขอเพิ่มเติมข้อมูลต่างๆ เพื่อให้สอดคล้องกับห้องนี้นะครับ........
จังหวัด Aomori เป็นจังหวัดเหนือสุดของเกาะ Honshu หากนั่งรถไฟลอดอุโมงทะเลก็ถึงเกาะ Hokkaido ผมนั่งรถไฟ Shinkansen ไปลงที่ Shin-Aomori ขบวน Hayanusa 5 ใช้เวลาประมาณ 3 ชั่วโมง (710 ก.ม.) หลังจากนั้นนั่งรถท้องถิ่นไปเมือง Hirosaki ใช้เวลาประมาณ 32 นาที
Hirosaki เป็นเมืองที่ขึ้นชื่อเรื่องปราสาทที่สวยงาม โดยเฉพาะในช่วงชมดอกซากุระ และเป็นเมืองแห่ง Apple ของประเทศ มองไปทางไหนก็มีแต่สวน Apple ที่ชอบไปมากก็คือ Hirosaki apple park เข้าชมฟรี และบริการให้เข้าไปเก็บ apple เอง ที่นี้เป็นสถานีวิจัยด้วย จึงมีหลายพันธุ์ และลูกใหญ่มากๆ ที่ถ่ายมาดูแล้วเล็กแต่ 3 ลูกกิโลเศษ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2014, 12:37 am โดย neit »

• ..... เที่ยวไปเรื่อยๆ ถ่ายเอามันส์ สมัครเล่นตลอดกาล ......
  • Member
  • **
เมือง Kuroishi อยู่ใกล้ๆกับเมือง Hirosaki นั่งรถไฟเอกชน(Konan)ไปประมาณ 30 นาที ที่เมืองนี้มีจุดดูใบไม้เปลี่ยนสีอยู่ที่บริเวณเขา Nakano Momijiyama เป็นจุดที่ดูใบไม้เปลี่ยนสีอันดับต้นๆของ Aomori เลยครับ เพราะสมัยก่อนเจ้าเมืองได้นำต้นเมเปิล มาจาก Kyoto มาปลูกที่บริเวณนี้จำนวนมาก และถ้าใครจะไปทะเลสาบ Towada ถ้าขับเองก็สามารถมาทางนี้ได้ครับ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ย. 2014, 03:16 pm โดย neit »

• Member
  • **
ที่นี้ต้นเมเปิลมีจำนวนมากจริงๆ .......

• Member
  • **
ไปงวดนี้อยู่ที่สวน Apple นิดเดียว...... พอไปถึงแม่บ้านก็รีบไปเก็บ apple พอเสร็จก็ขอกลับเลย ไม่ยอมเดินเล่น....... เลยถ่ายรูปได้นิดเดียว.....

• Member
  • **
ฤดูนี้มืดเร็วมาก...... ไปเดินเล่นแถวๆปราสาทช่วยบ่ายแก่ๆ แค่ไม่นานก็มืดแล้วเลยมีโอกาสเข้าไปชมสวนตอนมืด...... 

• Member
  • **
ไม่เคยถ่ายรูปตอนมืดๆแบบนี้.......ลองผิดลองถูกตั้งนาน...... รบกวนน้าๆช่วยแนะนำด้วยครับ

ธเนศ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jimmy2

• Global Moderator
ขอบคุณที่พาไปเที่ยวครับ
ขอบคุณธรรมชาติที่สร้างสิ่งสวยนี้ให้เราได้บันทึกภาพไว้เป็นความทรงจำ

น้าไม่ต้องเรียนใหม่แล้วครับ

ขอย้ายไว้ห้องแลนด์นะครับ

• Member
  • **
ขอบคุณที่พาไปเที่ยวครับ
ขอบคุณธรรมชาติที่สร้างสิ่งสวยนี้ให้เราได้บันทึกภาพไว้เป็นความทรงจำ

น้าไม่ต้องเรียนใหม่แล้วครับ

ขอย้ายไว้ห้องแลนด์นะครับ

ขอบคุณครับ น้านพ .....  :emo1_0002: :emo1_0002: :emo1_0002:

ออฟไลน์ Capricorn2011

• Member
  • **
สีสวยจริงๆ :emo1_0005:

ออฟไลน์ Jojosydney

• Member
  • **
    • akerach.chokniran
สวยงามครับ :emo1_0007:

ออฟไลน์ cat2

• อิสะในการถ่ายภาพ ไม่ยึดติดกับสิ่งได
  • Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
 :emo1_0007: โปสการ์ด ชัด ๆ
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

• Member
  • **
สีสวยจริงๆ :emo1_0005:
ขอบคุณครับ  :emo1_0002:

ต้องขอบคุณ A7r กับเลนส์ตระกูล ZA ที่ช่วยถ่ายทอดสีสรรได้สุดยอดจริงๆ และธรรมชาติที่สร้างสรร.....

สวยงามครับ :emo1_0007:
ขอบคุณครับ  :emo1_0002: :emo1_0002:

:emo1_0007: โปสการ์ด ชัด ๆ
ขอบคุณครับ...... ผมขอขอบคุณน้าๆในที่นี้ที่ช่วยชี้แนะมาตลอด  :emo1_0002: :emo1_0002: :emo1_0002:

• Member
  • **
****** ขอเพิ่มเติมรูปจาก ลำธาร Oirase *******

หลังจากที่พักใน Hirosaki 2 คืน ผมได้ย้านที่นอนไปแถวทางไปทะเลสาบ Towada คืนแรกพักที่ Tsuta Onsen แต่อากาศไม่เอื้ออำนวย ลมแรงมากๆ และมีหิมะตกตลอด บึง Tsutanuma น้ำไม่นิ่งเลยไม่ค่อยสวยนัก และไม่มีแดดเลย.......

คืนที่สองเลยไปนอนแถวลำธาร Oirase อากาศดีขึ้น เลยถ่ายรูปเพลินไปเลย...... (ลำธาร Oirase ถึงก่อนทะเลสาบ Towada) จริงๆแล้วที่นี้ควรไปช่วงกลางเดือนตุลาคมมากกว่า เพราะใบไม้จะเปลี่ยนสีช่วงนั้น.......

**** ห้องโถง oirase keiryu hotel ที่พัก ******

• Member
  • **
เดินเล่นตามลำธาร.......

• Member
  • **
ลำธาร Oirase เป็นลำธารที่น้ำจากทะเลสาบ Towada ไหลลงมา ไหลตลอดทั้งปี......

• Member
  • **
หลายปีก่อนเคยมาเดินเล่นในช่วงกลางตุลาคม สวยกว่าตอนนี้มากเพราะใบไม้กำลังเปลี่ยนสีพอดี.......

อุปกรณ์ที่ใช้ในทริปนี้ คือ Sony A7r, FE 24-70/4ZA, FE 55/1.8ZA, 135/1.8ZA+LA-EA4(ของน้าใจดีในห้องนี้ครับ)

***  หลังจากออกจาก Aomori ก็ข้ามภาคไปยัง Shirakawa-go และนอนในหมู่บ้านอีกหนึ่งคืน ..... ว่างๆจะลองคัดรูปที่ Shirakawa-go มาให้ชมครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2014, 12:35 am โดย neit »

ออฟไลน์ aewaewja

• *
ชอบภาพสะท้อนน้ำค่ะ สวยๆ

ออฟไลน์ gobloveyou

• Member
  • **
 :emo1_0071: ใบไม้สีแดงสวยมากเลยครับ ปีหน้าผมไปช่วงสงกรานไม่รู้จะมีไรให้ถ่ายแบบนี้ไหม

• Member
  • **
:emo1_0071: ใบไม้สีแดงสวยมากเลยครับ ปีหน้าผมไปช่วงสงกรานไม่รู้จะมีไรให้ถ่ายแบบนี้ไหม
ขอบคุณครับ.... ช่วงกรานต์แถว Aomori หิมะพึ่งละลายหมด ซากุระยังไม่บานครับ หากจะไปดูใบไม้เปลี่ยนสีควรไปช่วงปลายตุลาคม ถึง ต้นพฤศจิกายน ครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.135 วินาที กับ 24 คำสั่ง