ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดถ่าย - เที่ยวเกาะกูด  (อ่าน 719 ครั้ง)

ninekao

• Member
  • **
ไปเที่ยวเกาะกูดเมื่อต้นปีกับครอบครัวครับ
หลักๆ ก็ใช้ New5N + SEL1855 (อาจมี  SEL55210 ในบางครั้งถ้ามีเวลาเปลี่ยน)

เน้นบรรยากาศเป็นหลัก ไม่เน้นคนครับอาย
เริ่มจากปากอ่าวที่เกาะกูด จบที่ท่าเรือที่ตราด

เกาะกูดก็สวยดีครับ แต่เดินทางนานหน่อย ไปพักโฮมเสตย์ก็ประหยัดดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2014, 03:37 pm โดย ninekao »
Nex5N + Sel16 + 18200 Di III VC

ninekao

• Member
  • **
Re: มือใหม่หัดถ่าย - เที่ยวเกาะกูด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ย. 2014, 03:32 pm »
ต่อ
Nex5N + Sel16 + 18200 Di III VC

ninekao

• Member
  • **
Re: มือใหม่หัดถ่าย - เที่ยวเกาะกูด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.ย. 2014, 03:34 pm »
ต่อครับ

ninekao

• Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ก.ย. 2014, 03:36 pm »
สุดท้ายครับ (อายจริงๆ)

THONY

• Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ก.ย. 2014, 08:24 pm »
ผมก็มือใหม่ครับเข้ามาดูภาพสวยๆครับ :emo1_0007: :emo1_0007:

jimmy2

• Global Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.ย. 2014, 08:18 am »
ขออนุญาตตอบความคิดนะครับ

ภาพทั้งหมด ยังไม่ค่อยน่าสนใจ เนื่องจากองค์ประกอบและจุดเด่นในภาพยังไม่ลงตัวครับ

ควรศึกษาเรื่องการจัดองค์ประกอบในภาพเพิ่มเติม

ภาพสุดท้าย เห็นว่ามีฝุ่นเม็ดใหญ่หลายเม็ดติดที่ เซ็นเซอร์ นะครับ
ควรส่งกล้องเข้าไปทำความสะอาดเซ็นเซอร์นะครับ

Optimize

• Ghost Watcher
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ก.ย. 2014, 09:54 am »
แวะมาชมภาพสวยๆ ครับ หัดฝึก หัดถ่ายภาพเยอะๆ ครับ
มองหารอบๆ ตัว ดูจุดสนใจ และ ฝึกจัดองค์ประกอบภาพครับ

ยืนอยู่จุดเดียว ลองหันไปมองรอบๆ ตัวครับ ว่ามีอะไรให้ถ่ายบ้าง 
ไม่จำเป็นต้องหันหน้าเข้าหาทะเลอย่างเดียว หันหลังให้แสง ลองปรับภาพดูครับ
หลักๆ ง่ายๆ คือ จุดตัด 3 ส่วน หรือ 9 ช่องครับ หรือ ภาพทีน้าถ่ายมา ตรงถนน
ก็สามารถใช้หลัก "เส้นนำสายตา" ได้

อีกอย่าง ภาพคนก็ถ่ายได้ครับ ไม่ต้องอายหรอก
บางสถานที่ เราไม่ได้ไปกันบ่อยๆ แล้วก็ไม่รู้จะได้กลับไปอีกมั๊ย
มีโอกาส ก็ถ่ายภาพไว้เยอะๆ ครับ มีครอบครัว มีเพื่อน เก็บไว้เป็นความทรงจำ
ว่าเรามี วันดีๆ ร่วมกัน ไม่ใช่เรื่องน่าเขิน หรือ อาย ครับ

ผมก็เพิ่งไปเกาะกูดมา เมื่อกลางปี ยังอยากไปอีกเลยครับ สวยๆๆๆ  แบ่งปันภาพกันดูครับ

http://www.fotorelax.com/forum/index.php?topic=75568.0
เหลือแต่กระเป๋า LCS-SC5 กะ Remote RMT-DSLR1  
สิ่งใดๆ ในโลกล้วนอนิจจัง ก่อนจะตัดสินใจทำ สิ่งที่ "อยากทำ" ให้ทบทวนให้ดีก่อน ว่าเราทำ สิ่งที่"ควรทำ" ครบหรือยัง?

ninekao

• Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ต.ค. 2014, 03:02 pm »
ต้องเรียกว่าเป็นมหากาพย์การล้างเซ็นเซอร์เลยครับ

รอบแรก
      ทำเองโดยซื้อ CCD Swap แบบ Wet 6 ชิ้น 125 บาท จาก Ebay ตามรูป แต่ดันไม่มีกล่องมาให้มีแต่ซองสีเงิน
ก็ลองเช็ดตามที่ศึกษาข้อมูลมา ปรากฏว่า จุดดำ 2 จุดที่เห็นในรูปไม่ออก แถมมีคราบน้ำซะด้วย อาจเป็นเพราะไม่ได้ซื้อ
แบบ Dry มา สรุป แย่กว่าเดิม :emo1_0014:

รอบสอง
       ได้ข้อมูลมาอีกว่า Fotofile รับล้างเซ็นเซอร์ ไอ้เราก็รีบไปเซ็นทรัลลาดพร้าวทันทีในวันที่มือบอน ปรากฏว่า ที่ร้าน
ไม่รับล้างครับ โดยแจ้งว่า Sony เซ็นต์เซอร์บาง สรุุป ไปเสียเที่ยว

รอบสาม
       รอบนี้ตัดสินใจส่งศูนย์ ประมาณว่า เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย โดยถามข้อมูลใน Fb sony ได้ความว่า
คิดค่าบริการรวมภาษี  535 บาท แล้วเมื่อวานศูนย์โทรมา สรุปว่า ต้องจ่ายแค่ 214 บาท เท่านั่น รู้อย่างนี้เข้าศูนย์ไปนานแล้ว T T

เอาไว้ได้กล้องคืนมาเมื่อไหร่จะมาอัพเดทอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2014, 10:53 pm โดย ninekao »

Optimize

• Ghost Watcher
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ต.ค. 2014, 03:19 pm »
อย่าลืม วันรับกล้องกลับ Test ให้เรียบร้อยทุกอย่าง ก่อนออกมานะครับ

ระวังเจอ "ของแถม" ที่ไม่ต้องการครับ เจอกันมาหลายราย ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ (แต่ก็ยังใช้ SONY ALPHA มา 3 รุ่นละ)
เหลือแต่กระเป๋า LCS-SC5 กะ Remote RMT-DSLR1  
สิ่งใดๆ ในโลกล้วนอนิจจัง ก่อนจะตัดสินใจทำ สิ่งที่ "อยากทำ" ให้ทบทวนให้ดีก่อน ว่าเราทำ สิ่งที่"ควรทำ" ครบหรือยัง?

ninekao

• Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พ.ย. 2014, 03:49 pm »
ได้กล้องแล้ว ก็ไปเที่ยวเกาะช้าง มีรูปเล็กๆ น้อยๆ 4 รูปครับ ไปพักโฮมเสตย์ ทางเกาะช้าง ทิศใต้
1. ขาไปมีน้องฝนมารอต้อนรับ
2. ถึงที่พัก น้องฝนไปแล้ว ได้ทะเลหมอกมาแทน ภาพนี้ถ่ายตอนบ่ายกว่าๆ

ninekao

• Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พ.ย. 2014, 03:52 pm »
1. พอเช้าวันจะกลับ เรือลำเดิมไม่ไปไหนก็เลยถ่ายไว้อีกครั้ง
2. ขากลับ น้องฝนก็มาส่งอีกครั้ง ต้อนรับขับสู้ดีจริงๆ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.117 วินาที กับ 23 คำสั่ง