ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งครับ.. ไปเจอจุดอ่อนที่แย่มากของกล้อง sony ตระกูล RX-100  (อ่าน 14773 ครั้ง)

tonatof

• *
ก่อนอื่น ต้องออกตัวก่อนนะครับว่า ผมเคยใช้กล้องดิจิตอลมาหลายรุ่นมาก
ทั้งของ cannon และ Sony
และในที่สุด ช่วงหลัง ๆ ผมก็ตัดสินใจรัก Sony ดีกว่า
ด้วยความที่ถ่ายภาพออกมาแล้วสวย (ผมเป็นคนไม่เก่งเรื่องการถ่ายภาพครับ)
ขอแค่
1. พกง่าย เล็ก สะดวก
2. กดชัตเตอร์ได้ทุกเวลาที่ต้องการ

ตระกูล RX-100 จึงกลายเป็นกล้องที่ผมคิดว่า น่าจะจบในตัวเดียว

ก่อนหน้านี้ ผมใช้ DSC-WX30 ซึ่งเป็นรุ่นที่ใช้ง่าย ราคาประหยัด
จอทัชสกรีน ผมไปถ่ายต่างประเทศมาบ่อย ๆ จนติดใจกล้อง sony

ปัจจุบัน ผมเพิ่งซื้อกล้อง SONY RX-100M3 มาได้ 10 วัน
เจอปัญหาใหญ่มาก (ผมคิดว่านะ)
นั่นคือ จอกระพริบ เป็นริ้ว ๆ เวลาโฟกัส
ผมเคยใช้กล้องดิจิตอลหลายรุ่น ผมไม่เคยเจอปัญหานี้
ผมจึงเอากล้องไปคุยกับร้านที่ผมไปซื้อมา เพื่อหวังจะเปลี่ยนตัวใหม่
ทางร้าน นำกล้องที่เขามีอยู่ ออกมาทดสอบ
ผลปรากฏว่า ตระกูล RX-100 เป็นทุกตัวที่ทดสอบ
ผมก็ได้ร่วมทดสอบกับทางร้านด้วย

ถึงผมจะเปลี่ยนกล้องตัวใหม่มา ผมก็เจอปัญหาเดิม
ทางร้านตกใจมาก ถ่ายวีดีโอเก็บไว้ แล้วส่งให้ศูนย์โซนี่
ทางร้านบอกว่า เคสนี้ เขาไม่เคยสังเกต เพิ่งจะมีผมที่เห็น
และทางร้านมั่นใจว่า ปัญหานี้ ต้องไปถึงต่างประเทศแน่

อีกอย่างหนึงคือ กล้องรุ่นอื่น ๆ ของ Sony บางรุ่นนะครับ
ก็มีปัญหาแบบเดียวกันคือ จอกระพริบเป็นริ้ว ๆ เวลาโฟกัส
ซึ่งผมเองก็จำไม่ได้ว่ารุ่นอะไรบ้าง ร้านบ่นให้ฟังหลายรุ่นมากครับ

การกระพริบขอจอภาพ จะกระพริบ เป็นริ้ว แนวยาว เหมือนเวลาเราจะถ่ายจอทีวีน่ะครับ ก็ต่อเมื่อเวลาเราเล็งกล้อง
ไปยังพื้นที่สว่างมาก ๆ เช่น พื้นกระเบื้องมันที่มีแสงส่องสว่าง

ผมเจอสาเหตุนี้จากการที่ผมไปถ่ายรูปที่ พิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ้ง มาดามทุซโซ่
จอของ RX-100M3 จะกระพริบเป็นริ้ว รุนแรงมาก จนรำคาญสายตา
(ตัวอย่างที่ผม upload ไว้ ถือว่า ยังน้อยมากครับ ถ้าท่านไปถ่ายที่ มาดามทุซโซ่ ท่านจะเจอจัง ๆ)

หลังจากนั้น ผมกลับมาบ้าน ผมก็ทดสอบกับสภาพแวดล้อมต่าง ๆ
พบว่า ต้องมีความสว่างมาก ๆ จะเห็นเป็นริ้ว ๆ เลยครับ

ทางร้านให้ผมคุยกับ call center ของ sony โดยตรง
ได้รับคำแนะนำว่า ให้ reset กล้อง แล้วดูว่า หายไหม
ผม reset กล้องแล้ว ปรากฏว่า ยังเหมือนเดิม
ทาง call center จึงแนะนำให้ผมนำกล้องเข้าศูนย์
ผมซื้อมาได้ 10 วัน ปัจจุบัน กล้องอยู่ที่ศูนย์

ทางร้าน และผม ฟันธงว่า ไม่มีทางที่ศูนย์ จะแก้ไขได้
เพราะมันเป็นทุกเครื่อง
สุดท้ายผมจะเสียเวลา
แต่ผมก็ยืนยัน จะทำตามขั้นตอนของทาง sony ก่อน
ทางร้านหนักใจมาก เพราะจะเป็นสาเหตุให้คู่แข่ง โจมตีได้
ผมคิดว่า เทคโนโลยี ของ Sony ไม่ได้ด้อยกว่าใคร
ถ้าแก้ไขเรื่องนี้ไม่ได้ ผมก็จะเลิกใช้ และหันไปใช้ยี่ห้ออื่น

ผมแค่อยากรู้ว่า Sony จะแก้ปัญหานี้อย่างไร

ที่ผมมาตั้งกระทู้นี้ ก็เพราะว่า
1. ผมอยากทราบว่า ของเพื่อน ๆ ท่านอื่น ๆ ที่ใช้กล้องตระกูลนี้ พบปัญหาแบบนี้หรือไม่
2. ผมอยากแจ้งให้เพื่อน ๆ ในนี้ ทดสอบกล้องให้ดี ๆ ก่อนซื้อ เพราะราคาเกือบ สามหมื่น มาเจอแบบนี้ ผมจุก จุงเบย
3. ผมอยากได้คำแนะนำอื่น ๆ ที่อาจเป็นประโยชน์ต่อผม ในสิ่งที่ผมคิดไม่ถึง เพราะเชื่อว่า เพื่อน ๆ ในนี้ เป็นเซียนกล้องจริง ๆ
น่าจะเข้าใจปัญหาได้ดีกว่าผมครับ

http://youtu.be/2mk8SgdtHys

นี่คือลิงค์ของ วีดีโอ การกระพริบเป็นริ้ว ของกล้อง Sony RX-100M3 ครับ

จังหวะคือ เราจะจับโฟกัส เราจะกดชัตเตอร์ครึ่งเดียว
กล้องจะหาโฟกัส ตอนนี้ จะเกิดเป็นแถบริ้ว ขึ้นมา
หลังจากนั้นกล้องจะจับโฟกัสได้
เป็นเวลานับเป็นวินาทีได้ แต่เห็นชัดเจนครับ

บางทีผมก็คิดนะครับว่า มันคือสเปคของกล้อง
แต่ทำไม ผมใช้กล้องราคาถูกกว่านี้ ไม่เห็นเป็นแบบนี้เลย
มันเป็นริ้ว จนน่ารำคาญครับ

ลองเอากล้องน้องชายมาเล่น
เป็น cannon 750 มาลองโฟกัสเล่น ๆ
ก็ไม่เห็นเป็นแบบนี้ ปวดตัวจริง ๆ ครับ

มอนิเตอร์ หรือจอภาพ ก็คือ ตัวแสดงว่า เราจะถ่ายภาพออกมายังไง
พอผมมาเจอปัญหานี้ ผมก็ไม่มีสมาธิถ่ายภาพเลย
ราคากล้องก็แพงมาก ถ้าผมต้องมายอมรับปัญหาแบบนี้ อย่างง่าย ๆ
ผมคิดว่า มันก็ไม่ค่อยจะถูกต้องสักเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากนะครับ ที่อ่านจนถึงบรรทัดนี้
ยังไง ความเห็นของเพื่อน ๆ ท่านอื่น ๆ อาจเยียวยาผมได้ครับ อิอิอิ (เศร้ามากเลย) :emo1_0065: :emo1_0065:

Kraizis

• Member
  • **
มาติดตามครับ อยากรู้คำตอบเหมือนกันว่า Sony จะว่ายังไง
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

cat2

• Administrator
  • ไม่หยุดนิ่งกับสิ่งที่รู้ มุ่งแสวงหาความรู้ใหม่เสมอ
    • Fotorelax
อยากเห็นครับว่าเป็นริ้ว ๆ ยังไง น่าจะมี VDO ให้ดู

ถ้าเป็นอย่างที่น่าว่า เทสที่ร้านกล้องแล้วเป็นทุกตัว อันนี้ก็น่าจะไม่มีทางแก้

แนะนำให้ตามเลยว่า ทางบริษัทเอากล้องไปแล้วมีการดำเนินการอะไรบ้าง (ของคุยกับช่างที่รับงาน) ว่ามีแนวทางแก้ปัญหาอะไรบ้างถ้าช่างมี ก็ต้องปล่อยเค้าให้ลองทำไป

ถ้ายังไม่มีแนวทางแก้ ก็ไปเอากล้องกลับคืนดีกว่าครับ ถ้ามีแนวทางแก้ไขแล้วค่อยให้เค้าติดต่อเอากล้องกลับมาแก้ให้ดีกว่า
Sony A99, A7r II, A7r, A6000
Sony A-Mount: 16-35 ZA*, 24-70 ZA* ,70-200 (G) F2.8, 16 F2.8, 85 ZA* F1.4, 100 Macro F2.8, 135 ZA* F1.8
Sony E-Mount: 16-70 ZA*,24-70 ZA*, 16-50 F3.5-5.6, 55 F1.8 ZA*, 70-200 (G) F4
Other : Carl Zeiss 50 F1.5 | 35 F2 | 21 F2.8,
Flash Sony 60m | 43

Mephistophelezz

• The Rokkor Man
  • We are "MIKONTA"
    • MIKONTA's รับบริการถ่ายภาพ
เอาใจช่วยครับ
flickr :: www.flickr.com/photos/mikonta
FanPage :: www.facebook.com/mikonta
Past :: D5D*2, D7D*3, A200, A700*4, A850*3, A900*4, A77*2, NEX3, 5, 5N*3, 5R, 6*2, 7*3, A7,A7R
Past :: EP1, EP2, GF1, XPro1, M9 
Current :: A99, EM1

sudlapa

• Member
  • **
เป็นเพราะสปีดชัตเตอร์ที่ตั้งสูงแล้วแหล่งกำเนิดแสงเป็นหลอดฟูออเลสเซนต์หรือเปล่าครับหลอดพวกนี้ถ้าจำไม่ผิดแสงมันจะไม่ได้ต่อเนื่องนะครับมันจะกระพริบถี่ๆมาก ลองเทสด้วยแหล่งกำเนิดแสงอย่างดวงอาทิตย์นอกบ้านดูนะครับ หรือปรับเป็นโหมด M แล้วลองให้สปีดชัตเตอร์ หลายๆค่าดู ยิ่งสปีดชัตเตอร์เร็วมากเท่าไรยิ่งเห็นชัดครับ
ถ้าจะเทียบกับกล้องอื่น แนะนำให้ Set เค้าต่างๆให้เท่ากันด้วยครับ อย่าง ISO,speed,F  :emo1_0001:

เพิ่มเติม

http://pantip.com/topic/31197762
http://pantip.com/topic/30291481
http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=33712
http://www.taklong.com/olympus/show-olympus.php?No=544821
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=161942
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=268087

อ่อ Nex6 ผมก็เป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2014, 05:43 pm โดย sudlapa »

tonatof

• *
อยากเห็นครับว่าเป็นริ้ว ๆ ยังไง น่าจะมี VDO ให้ดู

ถ้าเป็นอย่างที่น่าว่า เทสที่ร้านกล้องแล้วเป็นทุกตัว อันนี้ก็น่าจะไม่มีทางแก้

แนะนำให้ตามเลยว่า ทางบริษัทเอากล้องไปแล้วมีการดำเนินการอะไรบ้าง (ของคุยกับช่างที่รับงาน) ว่ามีแนวทางแก้ปัญหาอะไรบ้างถ้าช่างมี ก็ต้องปล่อยเค้าให้ลองทำไป

ถ้ายังไม่มีแนวทางแก้ ก็ไปเอากล้องกลับคืนดีกว่าครับ ถ้ามีแนวทางแก้ไขแล้วค่อยให้เค้าติดต่อเอากล้องกลับมาแก้ให้ดีกว่า

http://youtu.be/2mk8SgdtHys

อันนี้เป็นลิงค์วีดีโอที่ผมถ่ายไว้ครับ

savongm

• *
A7r เวลา focus ก็กระพริบครับ ถ้าตั้งเป็น NTSC (60Hz) จะกระพริบมากเห็นเป็นริ้ว ถ้าตั้งเป็น PAL (50Hz) จะกระพริบน้อยลง (หลอด fluorescence บ้านเราความถี่อยู่ที่ 50 Hz) ยังดีกว่า Canon 6D นะครับ ถ้าใช้ Liveview ภาพเมีเส้นริ้วตลอด ไม่ใช่ตอน focus อย่างเดียว
A7r,A7r II,6D,SD1 Merrill
FE 24-70Z,24-240,EF 8-15L,16-35L II,24-70L II,70-200L II,70-300,100L,MP-E 65,Sigma 12-24 II,70-200 OS,17-50,Tamron 28-300 PZD,150-600
LA-EA4,EF-E III

tonatof

• *
ท่าน sudlapa และท่าน savongm ทำเอาผมกระจ่างเลยครับ
แต่ตอนนี้กล้องอยู่ที่ศูนย์
เดี๋ยวกล้องกลับมาต้องลองปรับใหม่

ปกติ ผมใช้ P ครับ
ให้มัน ออโต้ทุกอย่าง ไม่ปรับอะไรเลย

อย่างนี้เรียกว่า ผมพลาดเองใช่ไหมครับผม

ผมคิดว่า คำตอบนี้ น่าจะเป็นคำตอบที่สมเหตุสมผลที่สุดเลยครับ
ยังไง ผมจะเล่าให้ฟังอีกครั้งหลังจากติดต่อกับศูนย์โซนี่นะครับ

แต่ผมสงสัยอย่างนึงว่า ผมใช้กล้องมาก็หลายรุ่น ไม่เคยเจออะไรแบบนี้เลย
ผมเลยกังวล  สงสัยว่า ผมคงใช้กล้องราคาถูกมั๊ง
พอเจอกล้องเทพ จึงเห็นอะไรชัดเจนขึ้น (พยายามหาเหตุผลครับผม อิอิอิ)

ขอบคุณมากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2014, 04:50 am โดย tonatof »

sudlapa

• Member
  • **
ท่าน sudlapa และท่าน savongm ทำเอาผมกระจ่างเลยครับ
แต่ตอนนี้กล้องอยู่ที่ศูนย์
เดี๋ยวกล้องกลับมาต้องลองปรับใหม่

ปกติ ผมใช้ P ครับ
ให้มัน ออโต้ทุกอย่าง ไม่ปรับอะไรเลย

อย่างนี้เรียกว่า ผมพลาดเองใช่ไหมครับผม

ผมคิดว่า คำตอบนี้ น่าจะเป็นคำตอบที่สมเหตุสมผลที่สุดเลยครับ
ยังไง ผมจะเล่าให้ฟังอีกครั้งหลังจากติดต่อกับศูนย์โซนี่นะครับ

แต่ผมสงสัยอย่างนึงว่า ผมใช้กล้องมาก็หลายรุ่น ไม่เคยเจออะไรแบบนี้เลย
ผมเลยกังวล  สงสัยว่า ผมคงใช้กล้องราคาถูกมั๊ง
พอเจอกล้องเทพ จึงเห็นอะไรชัดเจนขึ้น (พยายามหาเหตุผลครับผม อิอิอิ)

RX100M3 เลนส์มันสว่าง อีกอย่างนึงก็เซนเซอร์มันมีคุณภาพมากขึ้นทำให้กล้องมันดัน ISO สูงๆเองอัตโนมัต (เพื่อได้ สปีดชัตเตอร์ที่สูงขึ้น > ลดอาการมือสั่น) เวลาภ่ายโหมด P ด้วยแหละครับ

ปล.ไม่ได้พลาดเองหลอกครับ แค่เรายังไม่ค่อยชินก็เลยสงสัยเป็นธรรมดา  :emo1_0008:

tonatof

• *
ผมได้กล้องกลับมาแล้วครับ

ทางศูนย์ ก็แจ้งว่า

ถ้าถ่ายกับ หลอดนีออน
จะเป็นอาการแบบนี้ทุกตัว
ถือว่าปกติ

ผมจึงรับ ๆ มา
และคงใช้ไปเรื่อย ๆ ครับ
ไม่คิดไรมากดีกว่า อิอิอิ

summoner

• Member
  • **
เท่าที่ผมอ่าน น่าจะเป็นการเข้าใจผิดมากกว่านะครับ

คืออย่างที่น้าๆข้างบนว่า  หลอดไฟบ้านเรา =50 Hz  หมายถึงหลอดไฟที่เราเห็นมันส่วางจ้าตลอดเวลา จริงๆแล้วมันกระพริบที่ความเร็วสูงจนตาเราจับภาพไม่ได้
แต่กล้องทำได้ เลยเป็นเคสนี้ขึ้นมา

สรุปคือ น้าลองถ่าย video ที่โหมด S หรือ M  หรือทำยังไงก็ได้ ให้ค่า S  มันช้าลงมา  ลองสัก 1/30 วินาทีดูครับ
ผมเชื่อว่าอาการนี้หายไปแน่นอน   

ถ้าไม่หาย แสดงว่า เป็นที่กล้องแล้วนะครับ  (ปล. ลองกับหลอดใหม่ๆนะ เพราะหลอดเก่าๆบางที ตาคนยังสัมผัสได้เลยครับมามันกระพริบถี่ๆ)

tonatof

• *
เท่าที่ผมอ่าน น่าจะเป็นการเข้าใจผิดมากกว่านะครับ

คืออย่างที่น้าๆข้างบนว่า  หลอดไฟบ้านเรา =50 Hz  หมายถึงหลอดไฟที่เราเห็นมันส่วางจ้าตลอดเวลา จริงๆแล้วมันกระพริบที่ความเร็วสูงจนตาเราจับภาพไม่ได้
แต่กล้องทำได้ เลยเป็นเคสนี้ขึ้นมา

สรุปคือ น้าลองถ่าย video ที่โหมด S หรือ M  หรือทำยังไงก็ได้ ให้ค่า S  มันช้าลงมา  ลองสัก 1/30 วินาทีดูครับ
ผมเชื่อว่าอาการนี้หายไปแน่นอน   

ถ้าไม่หาย แสดงว่า เป็นที่กล้องแล้วนะครับ  (ปล. ลองกับหลอดใหม่ๆนะ เพราะหลอดเก่าๆบางที ตาคนยังสัมผัสได้เลยครับมามันกระพริบถี่ๆ)

ถ้าว่าง ผมคงท่องเที่ยวไปกับกล้อง
แล้วจะลองหลาย ๆ อย่าง
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ของทุกท่านเลยนะครับ

ถ้าผลเป็นยังไง จะคอยมารายงานนะครับ

sakorn

• Member
  • **
บอกเหตุผลนี้ให้พนักงานขายทราบด้วยนะครับ จะได้อธิบายลูกค้าได้ถูก :emo1_0007:

etaBO

• Member
  • **
    • etaBO Gallery
ปกติหลอดฟลูโอฯ มันจะกะพริบเพื่อส่องแสงสว่าง จะกี่ครั้งต่อวิ ข้างบนบอกกันมาหมดแล้ว
เฟรมเรตของกล้อง ของจอ มันอาจจะไม่สัมพันธ์กับแสงตรงหน้า อันนี้ก็เกิดขึ้นได้เป็นปกติ
ไม่ใช่เฉพาะไฟฟลูโอฯ ... ไฟฟอลโล่ตามงานแต่งในบางสถานที่ ถึงจะไม่ใช่กล้องที่ใช้จอ evf การถ่ายด้วยสปีดที่เกิน Hz ของไฟ ก็ทำให้ภาพมืดได้
ยิ่งไปกว่านั้น ค่าสีต่างๆ ในงานแต่งมันจะเข้ามาตีกันมั่วไปหมด ในช่วงที่ไฟพวกนี้กะพริบ แต่ไฟพวกทังสเตนไม่กะพริบ หรือกะพริบด้วยความถี่ที่ต่างกันออกไป
มันเหมือนหาค่า ครน. หรม. ของความถี่พวกนี้แหละครับ ว่าต้องใช้ไม่เกินเท่าไหร่ ถึงจะเก็บไฟจากแหล่งแสงตรงหน้าได้ครบรอบความถี่พอดี
เคสนี้ ผมเห็นเป็นเรื่องปกติที่เกิดขึ้นได้ ไม่ใช่ปัญหาของอะไร เพียงแค่เข้าใจลักษณะของแสงเท่านั้นเอง
My FB :: http://www.facebook.com/etabo
My E-Mail :: piggie_@hotmail.com
Line id :: etabo

KaERu

• Pom Pom Boy
  • Relax
User error ครับ
A7R2 Zeiss16-35/4 Zeiss55/1.8
OMD-EM1 Olympus 7-14/2.8, 12-40/2.8, 40-150/2.8,Pana25/1.4
Sony QX100

tonatof

• *
user ไม่ได้ errer ครับ
แต่ไม่มีความรู้เรื่องกล้องครับ
แปลเป็นไทยก็คือ โง่ นั่นเองครับ อิอิอิ

Zyrem

• Member
  • **
แต่ไม่มีความรู้เรื่องกล้องครับ
แปลเป็นไทยก็คือ โง่ นั่นเองครับ อิอิอิ

มาทีหลังแต่ออกตัวแรงนะครับ

zigma127

• Member
  • **
  • ~Happy Everyday~
    • iToon Facebook

"ง"(โง่) มาก่อน "ฉ"(ฉลาด) เสมอครับ
คนเราพลาดพลั้ง + เรียนรู้กันได้
ถือเป็นเรื่องดีนะครับ พบเจอปัญหา/ข้อสงสัยก็มาแชร์กัน ดีกว่างงอยู่คนเดียว อย่างน้อยก็ได้มาช่วยกันหาคำตอบ :emo1_0004:

ป.ล.ถ้าน้าไม่มาตั้งกระทู้ ผมก็คงไม่ได้สังเกตปัญหาในสภาพแสงแบบนี้เหมือนกัน
ชีวิตมันสั้น ใช้ให้คุ้ม
-----
Body : NEX 6, NEX 5R, Pentax Spotmatic F
AF : SEL 16 + Fisheye, CZ 16-70/4, 18-55, 35/1.8, 55-210
MF : มือหมุนระยะ 24, 29, 35, 50, 85, 100, 135

WC_Man

• Member
  • **

มาทีหลังแต่ออกตัวแรงนะครับ

น้าๆ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด นั่นเจ้าของกระทู้เค้ามาตอบเองน่ะครับ

guppanoi

• *
A7r เวลา focus ก็กระพริบครับ ถ้าตั้งเป็น NTSC (60Hz) จะกระพริบมากเห็นเป็นริ้ว ถ้าตั้งเป็น PAL (50Hz) จะกระพริบน้อยลง (หลอด fluorescence บ้านเราความถี่อยู่ที่ 50 Hz) ยังดีกว่า Canon 6D นะครับ ถ้าใช้ Liveview ภาพเมีเส้นริ้วตลอด ไม่ใช่ตอน focus อย่างเดียว

ตามความเห็นคุณ savongm เลยค่ะ ลองแล้วเป็นเหมือนกัน  :emo1_0004:

sereevip

• Member
  • **
ของผมก็เป็นนะครับ Sony A6000, Nikon D810 เป็นทั้งคู่ครับเวลาเจอกับแสงนีออน

เหมือนกับเป็นเฉพาะจังหวะแต่ไม่ทุกครั้งนะครับ เป็นเรื่อง Hz เลยครับผม :)

ืnuttakit

• Member
  • **
  • nuttakit
A58 ผมก็ไม่มีปัญหานะครับ  :emo1_0006:

thada_lim

• *
ลายเส้นขาวดำเนี่ยผมว่าเป็น zebra mode มั้งครับ
เป็นโหมดที่แสดงส่วนที่แสงโอเวอร์ครับ

ถ้าใช่ก็ไปตั้งปิดในเมนูได้ครับถ้าไม่ชอบใช้

แปลกใจที่ทางศูนย์ไม่ทราบครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.194 วินาที กับ 24 คำสั่ง