ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเกี่ยวกับเลนส์ของคิทของ A5000 ไม่ทำงานเป็นบางครั้ง หลังจากเปลี่ยนเลนส์ครับ  (อ่าน 442 ครั้ง)

inspectorx

• *
 :emo1_0071:
สวัสดีพี่ๆ ทุกท่านครับ

บางครั้งหลังจากเปลี่ยนไปใช้เลนส์มือหมุน พอเปลี่ยนกลับมาเป็นเลนส์คิท จะกลายเป็นว่าเลนส์คิทไม่ยื่นออกมาพร้อมที่จะทำงาน status ของรูรับแสงไม่แสดงค่า คล้ายๆกับว่าไฟไม่เข้า หรือไม่มีเลนส์ติดอยู่กลับตัวกล้อง ต้องปิดๆ เปิดๆอยู่หลายรอบกว่าจะกลับมาปกติครับ

อายุการใช้งานเกือบสองเดือนสำหรับ A5000 พร้อมกะเลนส์คิทชุดนี้ อย่างนี้ควรจะต้องส่งศูนย์ไหมครับ

ขอบคุณครับ
เต้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ค. 2014, 10:52 am โดย inspectorx »

inspectorx

• *
ประมาณนี้ครับ

devil_photozyfer

• Member
  • **
ลองทำความสะอาด หน้าสัมผัสสีทองตรงท้ายเลนส์ดูครับ เอายางลบ หรือผ้าไมโครไฟเบอร์ถู แต่ยางลบระวังเศษๆมันเข้าไปในเลนส์นะ

inspectorx

• *
ขอบคุณครับ

ลองเอาผ้าชุบแอลกอฮอล์ เช็ดดูแล้วยังมีอาการอยู่ เดี๋ยวจะลองยางลบครับ

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.078 วินาที กับ 23 คำสั่ง