ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ Nex5R เวลาเสียบแฟลชแล้วทำไม Speed shutter ปรับสูงสุดได้แค่ 1/160  (อ่าน 444 ครั้ง)

oatkk

• Member
  • **
  • NEX-6
    • OATKK
แสดงว่าตัวแฟลชอันนั้น สามารถซิงค์กับชัตเตอร์ได้ไวแค่นั้นครับ

ลองอ่านสเป็กแฟลชดูครับ หรือไม่ก็หาหัวแปลงฮ๊อตชูใส่แฟลชตัวอื่นเลยครับ
 :emo1_0071:

Kraizis

• Member
  • **
ไม่ต้องห่วงครับ กล้องปกติดี
คือแฟลชแต่ละตัว จะมีค่าสปีดชัตเตอร์สูงสุดที่ทำได้ครับ คิดง่ายๆ ว่า ถ้ามันปรับสูงกว่านั้น แฟลชจะยิงไม่ทันกล้องครับ
(ผมเคยเจอแล้วกับแฟลชแมนนวล พอใส่ 1/400 มันสว่างแค่กลางภาพ ขอบมืดหมด)  :emo1_0014:
ส่วนแฟลชที่ใช้สปีดสูงๆ ได้ จะบอกด้วยคำว่า High speed sync ครับ
เป็นชาวหมีนี่ลำบากใจมาก มีเลนส์ให้เลือกหลายเมาท์เกิน ตาลายเลือกไม่ถูก ><

lorddarks

• Member
  • **

SMF 2.0.7 | SMF © 2011, Simple Machines
SMFAds for Free Forums

Cargo design by DzinerStudio
Fotorelax.com © Copyright 2010  

หน้านี้ถูกสร้างขึ้นภายในเวลา 0.091 วินาที กับ 23 คำสั่ง